Câu chuyên tế nhị muôn thuở

Số là em đang vướng vào một tình huống tế nhị nhạy cảm thấy khó xử lý nên giãi bày đôi điều mong các CCCM có kinh nghiệm tư véo. Hiện nay e có dính dáng tới 3 mảnh đất, nhà nhưng chả có mảnh nào được đứng tên trên sổ đỏ về mặt pháp lý là vô sản. Một mảnh mua chung với anh chị vợ tại TP mới ở SG chị vk đứng tên --> đang sốt nhẹ nên có cơ hội rút về chia chắc tầm 4 củ, 1 mảnh nhà cũ em đang ở trong ngõ nên cũng muốn đổi đứng tên SĐ ô bà già nói thêm là nhà có 3 chị em 2 gái 1 trai chị lớn đã được cho 1 mảnh diện tích như này, cô em chưa được chia gì--> giá thị trường cũng tầm 3,5-4 củ, 1 nhà ở quê do em mua ô bà đang ở chưa làm SĐ và không có ý định bán. Nay em cũng đứng tuổi con cái cũng lớn 1 lớp 12, 1 lớp 9 nên và vk làm tự do nên em có dự tính chuyển đổi 2 mảnh chung kia ra 1 vị trí thuận lợi buôn bán kinh doanh cho đỡ vất. Vấn đề nảy sinh là bên ac vk cứ thuyết phục em ko bán chia mà xây cho thuê trọ vì gần khu CN nhưng em tính hiệu quả ko cao mà cứ phụ thuộc mãi nên quyết tâm tách ra, còn chỗ mảnh tên ô bà già khi em đặt vấn đề thì điều kiện cô em và ô bà già đặt ra là SĐ chỗ mua mới phải đứng tên chung VC em và cả ô bà già vì lý do cô em chưa được gì --> chắc chắn vk ko chấp nhận, còn nếu bán chia thì ô bà già ko đồng ý ko thì để nguyên. Em mở sẵn vodka hầu CCCM cho cao kiến

Em cũng có lúc bực mình không muốn rắc rối không để tâm tới mảnh tên ô bà già nhưng nghĩ lại mình là con trai duy nhất mà chị gái còn được như mình tuy không lấy không của cô em gái mà có thể bán chia 3 chẳng hạn. Như vậy vai trò, trách nhiệm của các con đều như nhau mà trên thực tế em đang có trách nhiệm lớn hơn. Mà nếu để nguyên thì đất trong ngõ chỉ ở không sính sôi phát triển được, trong khi nguồn lực em cũng có hạn, đất chưa có tên VC em nên cũng là lý do vk hay trách móc và vk chẳng muốn tu sửa đầu tư gì.

Em tưởng có đám đất của các cụ thì tuyệt đối không được động vào, Đất các cụ các cụ chia như nào là quyền các cụ, kể cả cho hàng xóm. Sao cụ lại ép các cụ bán nhà nhỉ, hay mình đọc nhầm.
Em không ép, chỉ thấy lãng phí chút thôi trong khi thiếu xèng em lại phải đi vay lãi. Mà đất đó các cụ ko ở mà em đang ở,

E có lúc tính trả lại đất nhà cũ cho các cụ, còn nhà ở quê em về ở vì quê cũng gần cách nhà có 10km dầu sao nhà cũ xuống cấp em ko nỡ để các cụ ở đó. Đất SG thì chỉ để đầu tư ko muốn vào định cư hẳn vì em độc đinh muốn gần các cụ lúc xế bóng

kenzzz

Xe buýt
Vấn đề này phải ngồi cả gia đình bàn , mảnh nào của ông bà , cụ đề nghị chia theo tỷ lệ ai bao nhiêu % , cụ bao nhiêu % , khi thống nhất đồng ý thì xem thị trường cái nhà bao nhiêu , cụ vay đưa mọi ng tiền theo tỷ lệ , xong mọi ng viết giấy sang tên cho vc cụ , lúc này vc cụ muốn thế chấp vay hay bán là quyền vc cụ , càng chia sớm càng tốt , để lâu tài sản lên giá càng khó chia và cũng ko ai quyết hay vay đc ngân hàng để vay vốn tối ưu hoá lợi nhuận trong làm ăn

Vấn đề này phải ngồi cả gia đình bàn , mảnh nào của ông bà , cụ đề nghị chia theo tỷ lệ ai bao nhiêu % , cụ bao nhiêu % , khi thống nhất đồng ý thì xem thị trường cái nhà bao nhiêu , cụ vay đưa mọi ng tiền theo tỷ lệ , xong mọi ng viết giấy sang tên cho vc cụ , lúc này vc cụ muốn thế chấp vay hay bán là quyền vc cụ , càng chia sớm càng tốt , để lâu tài sản lên giá càng khó chia và cũng ko ai quyết hay vay đc ngân hàng để vay vốn tối ưu hoá lợi nhuận trong làm ăn
E ghi nhận góp ý của cụ

nvk155

Xe điện
Cụ có kinh doanh, lại phải vay nóng. Ý kiến của cháu là bẩu anh chị vợ vay bank giúp.

DidiLe

Xe container
Người OF
Đọc những gì cụ viết rối quá.
Của mình thì vào tên cho xong.

chuadutienmuaxe

Xe tăng
Số là em đang vướng vào một tình huống tế nhị nhạy cảm thấy khó xử lý nên giãi bày đôi điều mong các CCCM có kinh nghiệm tư véo. Hiện nay e có dính dáng tới 3 mảnh đất, nhà nhưng chả có mảnh nào được đứng tên trên sổ đỏ về mặt pháp lý là vô sản. Một mảnh mua chung với anh chị vợ tại TP mới ở SG chị vk đứng tên --> đang sốt nhẹ nên có cơ hội rút về chia chắc tầm 4 củ, 1 mảnh nhà cũ em đang ở trong ngõ nên cũng muốn đổi đứng tên SĐ ô bà già nói thêm là nhà có 3 chị em 2 gái 1 trai chị lớn đã được cho 1 mảnh diện tích như này, cô em chưa được chia gì--> giá thị trường cũng tầm 3,5-4 củ, 1 nhà ở quê do em mua ô bà đang ở chưa làm SĐ và không có ý định bán. Nay em cũng đứng tuổi con cái cũng lớn 1 lớp 12, 1 lớp 9 nên và vk làm tự do nên em có dự tính chuyển đổi 2 mảnh chung kia ra 1 vị trí thuận lợi buôn bán kinh doanh cho đỡ vất. Vấn đề nảy sinh là bên ac vk cứ thuyết phục em ko bán chia mà xây cho thuê trọ vì gần khu CN nhưng em tính hiệu quả ko cao mà cứ phụ thuộc mãi nên quyết tâm tách ra, còn chỗ mảnh tên ô bà già khi em đặt vấn đề thì điều kiện cô em và ô bà già đặt ra là SĐ chỗ mua mới phải đứng tên chung VC em và cả ô bà già vì lý do cô em chưa được gì --> chắc chắn vk ko chấp nhận, còn nếu bán chia thì ô bà già ko đồng ý ko thì để nguyên. Em mở sẵn vodka hầu CCCM cho cao kiến
Của các cụ cháu nghĩ hãy bỏ ý nghĩ chia chác hay tự quyết đi, lúc nào các cụ chia cho hẵng hay. Còn đã chung rồi thì bán hoặc chia tách sớm cho tự chủ.

Trường hợp của cụ chủ ko cư xử khéo là tình anh em, bố con tan nát đấy ạ, mong chờ cao kiến của các cụ.

Noithat399

Xe hơi
Ca này thì khó rồi

Mr Bonsai

[Tịch thu bằng lái]
Theo em thì mảnh của ông bà nên để ông bà quyết. Việc cụ thiếu tiền làm việc nọ việc kia đấy là việc của cụ, cụ nên tự giải quyết, ko thể vì lý do thiếu tiền mà bắt ông bà bán nhà được. Cụ đặt địa vị ông bà xem cụ có đồng ý cho con làm việc đấy không. Có mỗi căn nhà ông con bán mất, sau đi ở nhờ nhà con, vui nó cho ở, ko vui nó mặt nặng mày nhẹ thì cũng đau lắm. Sau này ông bà 2 năm mươi lúc đấy cụ muốn làm gì thì làm. Còn hiện tại cụ ko nên gây sức ép với ông bà mà tội nghiệp. Cụ hỏi thì iem có nhời vại.

Duc_Anh 2021

Xe máy
Cụ bàn cùng anh chị vợ bán mảnh trong sài gòn rồi tính mua cho riêng vợ chồng cụ. Thiếu ít thì dùng bank nhưng chỉ tối đa 1 tỷ thôi. Còn anh chị trong đó lái kiểu này kiểu kia thì để luôn cho anh chị với định giá thị trường trừ 50-100 cho nó thoáng. Nhất quyết không cho thiếu ... Em để ý chung đụng cực khó nhất lại là bds và cùng người nhà
Còn nhà ở quê và nhà trong ngõ cứ tạm thế đã

Hoacomay17

Xe tăng
Thế nên lúc trẻ bớt sân si tích luỹ nhà cửa, chỉ tổ sau này con cháu nó nhăm nhe bán

kenlos

Xe tải
Lý ra cho thì cho cả 3 đứa, mà không cho thì không cho đứa nào hết. Em đoán là obg nhà cụ cũng thuộc loại sĩ diện, lúc đầu chị lớn lấy chồng thì muốn thể hiện với nhà bên kia nên cho 1 mảnh đất hoặc kiểu nhà bên kia họ cho nên nhà mình cũng phải cho, giờ hết rồi chỉ còn 1 mảnh nên thủ chắc, con trai cần cũng không cho bán.

Trường hợp này cụ có thể thuyết phục obg bán đi, cụ thêm góp tiền để mua một mảnh khác đẹp hơn, cụ đứng tên nhưng làm giấy (viết tay) đồng sở hữu với ông bà để ông bà cầm cho yên tâm. Phần cô em gái thì khi bán nhà có thể chia luôn.

sontung89

Xe tăng
Chung chăn chung gối chung mâm thì may mới chugn được tiền, chugn gì chung chung đất đai mà ko có hợp đồng góp vốn gì mà tin nhau thế này vừa mất tiền vừa mất bạn
Cái gì chứ đất đai thì 9 người 10 ý, mua bán đất nhanh mạnh bạo chứ đem ra bàn bạc thì chỉ có bàn lùi