[Funland] Câu chuyện về một cậu nhân viên

tindt

Xe tăng
Cuộc sống không giống cuộc đời.........

Matiz 1.0

Xe điện
Đọc mãi e mới hiểu.
Cụ trình bầy câu từ phức tạp quá :)

cuongscb

Xe tăng
Ây, đọc đoạn đầu em cứ nghĩ là thằng "nó" trong một lần đưa bà chủ đi công việc, bị bà chủ chén cơ. Hoá ra không phải, thôi, em đi ra.

Rồng Việt

Xe máy
Tưởng thằng bé "Bị bà chủ choén", hoá ra không nên chán qúa em lướt đây!

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Chủ nghĩa xã hội đề cao tính dân chủ, công bằng nhân văn nhân bản, thương yêu, bảo vệ con người mới XHCN...
Đấy là ngày xưa đi học dưới mái trường XHCN mọi người đều được giảng dạy như thế. Ra ngoài đời bươn trải mới thấy cuộc sống khác xa cuộc đời ạ

chinhdt

Xe tải
Vấn đề thằng chủ nó đang là đại gia. Tại sao nó thiệt, nó đ éo hiểu sao vẫn là đại gia
Thực ra thì thằng chủ nó mới là người thiệt chứ thằng nhõi con kia em tin nó sẽ làm được sự nghiệp.
Thằng chủ Nó đ éo hiểu được rằng tìm một người sẵn sàng đi cùng mình cống hiến cho mình khó như nào đâu.

taplai tapdi

Xe tăng
Nó có một sai lầm là không có giao hẹn thoả thuận ngay từ lúc đầu, cứ hùng hục làm xong chờ một sự ghi nhận của chủ. Chủ họ đã có một công thức bảng lương ngay trong đầu, đó là lương thử việc, lương khởi điểm, sau mới là lương chính thức. Thời gian này là thời gian làm quen của nv và thời gian chủ theo dõi quan sát. Chủ cứ áp công thức vào thôi, qua giai đoạn đầu mới là những giai đoạn ghi nhận sau. Đời còn dài đừng vội. Có một số công việc đừng quan tâm đến lương, mà quan tâm đến cách thức làm việc của chủ, học được khối cái hay, có khi ra nghề làm chủ lúc nào không biết.
Mới tháng đầu tiên rồi tháng thứ 2 vẫn đang là tg thử thách! Đời còn dài chứ nghĩ ngắn thế này thì thằng cu con kia sau này thạo việc chưa chắc đã làm cho chủ là anh Tùng kia!Vì trong đầu thằng ôn con kia lúc nào cũng nghĩ đến tiền và nghĩ mình thua thiệt .Thì cho dù thằng này đi ra chỗ khác cũng ko đc đánh giá cao! Mặc dù nó năng động làm đc nhiều việc, nó đi cũng ko tiếc gì!

mickycat1000

Đi bộ
đúng ra nên nghỉ ngay từ đầu! chủ thớt dễ tin quá!

STF399

Xe điện
em cứ tưởng thằng học việc sẽ cắm sừng lên đầu ông chủ

nguyenlamcatba

Xe buýt
Nó có một sai lầm là không có giao hẹn thoả thuận ngay từ lúc đầu, cứ hùng hục làm xong chờ một sự ghi nhận của chủ.
Chủ họ đã có một công thức bảng lương ngay trong đầu, đó là lương thử việc, lương khởi điểm, sau mới là lương chính thức. Thời gian này là thời gian làm quen của nv và thời gian chủ theo dõi quan sát. Chủ cứ áp công thức vào thôi, qua giai đoạn đầu mới là những giai đoạn ghi nhận sau. Đời còn dài đừng vội. Có một số công việc đừng quan tâm đến lương, mà quan tâm đến cách thức làm việc của chủ, học được khối cái hay, có khi ra nghề làm chủ lúc nào không biết.
Mợ nói vậy không đúng theo mợ lương 3 triệu/tháng/làm cả ngày mợ có làm được không thằng bé đấy nó đi làm 3 năm rồi, chẳng qua gặp phải ông chủ ăn cân sắt ỉa cân đinh thôi, nó và ông chủ là 2 anh em thân thiết chơi với nhau từ ngày đó đến giờ nó không thèm nhìn mặt hắn nữa hắn cũng từng lừa 1 đứa học sinh khác đến ngày thứ 25 mới nói lương của nó là 3 triệu, hôm sau con bé đó nghỉ trả nó có 500k

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Mợ nói vậy không đúng theo mợ lương 3 triệu/tháng/làm cả ngày mợ có làm được không thằng bé đấy nó đi làm 3 năm rồi, chẳng qua gặp phải ông chủ ăn cân sắt ỉa cân đinh thôi, nó và ông chủ là 2 anh em thân thiết chơi với nhau từ ngày đó đến giờ nó không thèm nhìn mặt hắn nữa hắn cũng từng lừa 1 đứa học sinh khác đến ngày thứ 25 mới nói lương của nó là 3 triệu, hôm sau con bé đó nghỉ trả nó có 500k
1.
3tr/tháng em làm ngay, nếu em là một con bé.

2.
Những thông tin của cụ đưa ra về người chủ chỉ là thông tin một chiều, nếu được nghe chủ kể về em cụ chắc sẽ có khối điều hay.

Mỗi công việc, mỗi người chủ sẽ rất khác nhau, sự việc lại được phản ánh một chiều nên khó đưa ra nhận định và kết luận. Cụ nên động viên chia sẻ với em cụ tìm công việc mới và rút kinh nghiệm về những gì đã trải qua. Nếu người ta không tốt thì nhân quả họ sẽ hưởng trọn, còn mình thêm bài học thêm kinh nghiệm sống cụ ạ.

freechoice

Xe tăng
Thực ra thì thằng chủ nó mới là người thiệt chứ thằng nhõi con kia em tin nó sẽ làm được sự nghiệp.
Thằng chủ Nó đ éo hiểu được rằng tìm một người sẵn sàng đi cùng mình cống hiến cho mình khó như nào đâu.
Hay quá. Cám ơn cụ.

freechoice

Xe tăng
Rồi một ngày, bạn của đại gia Tùng đến chơi, nhìn thấy thằng bé làm việc, ngoan quá, chăm quá mà mình cũng vừa mở cửa hàng đang cần người có kinh nghiệm nên xin đại gia Tùng cho nó về làm quản lý cho mình.
Đợi đến ngày đấy chắc nó tóc cũng hoa râm rồi cụ ơi.
Làm việc với nhau phải rõ ràng. Đừng có chơi trò bánh vẽ.

Namsilver

Xe buýt
Sau này em có con zai e đặt tên nó là Công Bằng và cho nó đi diễn kịch.

Lúc đó các cụ sẽ bảo ở Việt Nam, Công Bằng chỉ là diễn viên kịch =))

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Xã hội này vốn công bằng lắm sao?
Chuyện thật đây, chứng kiến tận mắt.
Thằng bé đeo cái bao tải trên vai, đang móc thùng rác, cố nhặt nhạnh từng cái chai nhựa để bán. Bẩn thỉu, lem nhem, đói khát...
Bà chủ nhà to bự, từ trong nhà đi ra, tay bê một cái nồi cỡ vừa, đổ vào đúng cái thùng rác đó 8 quả trứng vịt lộn đã luộc chưa bóc vỏ, 4 cặp vỏ trứng đã bóc rồi.
Em mới hỏi: sao cô Kh....g đổ hết trứng đi phí thế?
Cô Kh...g: con bé nó luộc hơi lâu, xác quá, ăn chả còn vị gì cháu ạ.
Thằng bé con nhặt rác đi một đoạn, chờ cô Kh...g đi vào, nó chạy thật nhanh đến móc ra nguyên cả đống trứng đó, dính lẫn với rác, bỏ vào một cái túi nylon và chạy biến, mặt cực kỳ hứng thú.
Hoạt cảnh đó diễn ra trọn vẹn trước mắt em.
Đấy, đời đâu có công bằng.
Hồi em bên xứ nhọ, em chứng kiến cảnh móc rác nhiều lắm rồi. Lúc đó em có bán bánh mì. Bánh mì ế hôm đó bán ko hết, em toàn để trong túi nilon sạch ở vỉa hè chứ ko cho vào thùng rác, để mấy người bới rác đi qua nhặt đem về ăn.
Nhưng có 1 việc mà em nhớ mãi ko quên. Đấy là hồi bọn em xuống chợ cá ăn nhậu. Khi ăn xong, đứng dậy thanh toán, em thấy 1 đám trẻ con bản địa ăn mặc rách rưới gần đó lấp ló. Chúng nó chờ bọn em đứng dậy hết khỏi bàn là lao vào trút tất cả đồ ăn thừa vào miệng. Em suýt khóc khi nhìn thấy cảnh đó, cụ ạ.

poiuy

Xe cút kít
Xã hội này vốn công bằng lắm sao?
Chuyện thật đây, chứng kiến tận mắt.
Thằng bé đeo cái bao tải trên vai, đang móc thùng rác, cố nhặt nhạnh từng cái chai nhựa để bán. Bẩn thỉu, lem nhem, đói khát...
Bà chủ nhà to bự, từ trong nhà đi ra, tay bê một cái nồi cỡ vừa, đổ vào đúng cái thùng rác đó 8 quả trứng vịt lộn đã luộc chưa bóc vỏ, 4 cặp vỏ trứng đã bóc rồi.
Em mới hỏi: sao cô Kh....g đổ hết trứng đi phí thế?
Cô Kh...g: con bé nó luộc hơi lâu, xác quá, ăn chả còn vị gì cháu ạ.
Thằng bé con nhặt rác đi một đoạn, chờ cô Kh...g đi vào, nó chạy thật nhanh đến móc ra nguyên cả đống trứng đó, dính lẫn với rác, bỏ vào một cái túi nylon và chạy biến, mặt cực kỳ hứng thú.
Hoạt cảnh đó diễn ra trọn vẹn trước mắt em.
Đấy, đời đâu có công bằng.
Cách đây nhiều năm, cứ cái gì nhà em có nguy cơ không ăn đến thì bà già hay đem cho đám thợ xây (hồi xưa xây nhà thì thợ xây hay làm lán để ở). Bà bảo vứt đi phải tội.