[Funland] Câu chuyện về xé lai

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Sáng đến đọc mấy thớt về giao thông từ ý thức tham gia giao thông đến tai nạn thảm khốc e mới nhớ đến cái ý định mở thớt này.
Hàng ngày em đi làm trên đường 5 cũ và thi thoảng về quê vợ ở Nam Định thường thì em hay đi tối (sau khi ăn cơm nghỉ ngời rồi cả nhà xuất hành vì muốn về sớm chứ để sáng hôm sau lại mất nửa buổi). Em thấy cái văn hóa lái xe của mình nó bon chen quá và cái tỷ lệ này nó khá cao.
+ Lái xe theo kiểu điền vào chỗ chống, có nghĩa là cứ thấy chống là phi vào nhất là ở các ngã tư có đèn tín hiệu riêng biệt cho việc rẽ trái và đi thẳng + rẽ phải.
Em đi đường 5 cũ nên khá ức chế vì bị mấy bố xe to ép chen vào.
+ Việc sử dung đèn khi đi buổi tối (Không phải đêm), e thường ít khi sử dụng đèn chiếu xa nếu ngăn cách không có giải phân cách cứng to vì như vậy sẽ làm chói phương tiện ngược chiều rất khó chịu.
+ Vẫn là sử dụng đèn khi buổi tối, em méo hiểu là cái xe đi ngược chiều với mình nó nháy pha làm đ éo gì hay kiểu chêu ngươi, thậm trí có những trường hợp đang đi bình thường đến gần mình thì nó lại bật pha lên (không phải nháy).
+ Mới dừng có tý mà xe đằng sau đã bấm còi inh ỏi như đang mắc ỉa phải về ỉa gấp.
+ Dùng đèn khẩn cấp khi đi thẳng qua ngã tư.
+ Vứt rác ra đường, có lần em đang đi dừng xe ở ngã tư có bố còn đổ nguyên cả một thùng rác ra đường xong đóng cửa như chả có chuyện gì.
Em bổ sung thêm ý:
+ Trên đoạn đường đi em cũng cố gắng không vượt bên làn bên phải với xe phía trước (Dù đó là được phép vì làn đó không cấm xe và tốc độ em đi cho phép) nhưng có mấy lần em xi nhan và nháy đèn xin vượt nhưng không xin được, đi qua thì ôi thôi sau tay lái toàn là chị em. Em nhớ hôm em đi gặp phải 3 lần như này, vợ em mới bảo sao anh biết là phụ nữ lái thì em bảo chỉ có phụ nữ mới lái xe thế (Đi chậm nhưng đi làn trong cùng bên trái, xin vượt nhưng không cho vượt), e bảo nếu em mà lái xe thì phải chú ý nhé.
+ Lần em đi cao tốc cầu giẽ ninh bình, đang đi xin vượt mà xe phía trước không cho vượt mà đi chỉ tốc độ tầm 50, em đành phải xi nhan sang phải để chuyển làn rồi vượt lên. Đi qua thì ôi giời ơi là 4 bác phải tầm 70 tuổi lái xe. Thôi thì đành phải thông cảm cho các bác ý vậy.
+ Lần em gặp con tái bản nó độ đủ thứ đèn, nó đi ngược chiều là coi như em không nhìn thấy gì luôn mà nó đi qua một lúc mắt nó mới bình thường được -> Nên em thấy việc độ đèn cần phải quản lý chứ không để vô tội vạ như này được.
Nói chung là lái xe ở mình khá là ức chế, bản thân em luôn cố gắng nhường nhịn nhất có thể để tránh va chạm.
Cứ kêu gào pt này nọ, nhưng cái cơ bản là ý thức là văn hóa nói chung, còn ở diễn đàn về ô tô thì nó là ý thức văn hóa lái xe nói riêng nó còn tồi tệ như này thì hóa cái gì không biết chứ hổ báo rồng cái lồng đèn gì.

Chỉnh sửa cuối:

iTrust

Xe buýt
+ Vẫn là sử dụng đèn khi buổi tối, em méo hiểu là cái xe đi ngược chiều với mình nó nháy pha làm đ éo gì hay kiểu chêu ngươi, thậm trí có những trường hợp đang đi bình thường đến gần mình thì nó lại bật pha lên (không phải nháy).
Một số cụ mắt kém (thị lực giảm do có tuổi hay bị cận thị chứ không phải không đủ điều kiện để lái xe) khi bị đèn đối diện chiếu vào (dù là cos) vẫn không nhận diện được các đối tượng phía trước một cách rõ ràng, việc nháy đèn đôi khi giúp họ nhận diện dễ dàng hơn

Đèn khẩn cấp còn được ngầm hiểu là đi thẳng đó cụ (điều này không có trong sách vở)

Chỉnh sửa cuối:

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Một số cụ mắt kém khi bị đèn đối diện chiếu vào (dù là cos) vẫn không nhận diện được các đối tượng phía trước một cách rõ ràng, việc nháy đèn đôi khi giúp họ nhận diện dễ dàng hơn

Đèn khẩn cấp còn có ý nghĩa đi thẳng đó cụ
Vụ đèn khẩn cấp cụ xem lại giúp em.
.

VCHDHN

Xe container
Một số cụ mắt kém khi bị đèn đối diện chiếu vào (dù là cos) vẫn không nhận diện được các đối tượng phía trước một cách rõ ràng, việc nháy đèn đôi khi giúp họ nhận diện dễ dàng hơn

Dạng này thì không nên cấp bằng.

Wave cùi bắp

Xe điện
Mấy anh giường nằm khi vượt hay bật đèn khẩn cấp :-??

toimuondie

Xe container
Em thì toàn đi trong phố.
Rất ức chế nhiều anh tiết kiệm xinhan, qua ngã rẽ rồi anh ấy mới bình tĩnh bật xi nhan.
Rồi nhiều anh rẽ trái nhưng đi làn trong cùng, lúc rẽ anh ấy tạt đầu hàng loạt xe.

Spencie

Xe tăng
Em thì bức xúc và khó chịu nhất là kiểu lái xe trên cao tốc ở VN, xe chạy tốc độ rùa 60km/h những cứ "ủn ỉn" ở làn ngoài cùng bên trái...xe sau bấm đèn xin vượt cũng không cho vượt, lại phải vượt phải.
Đến cái đường vành đai 3 trên cao ở HN mới khốn nạn, toàn xe tải ( hạng nhẹ có, hạng nặng có, container có...) đi chậm chạp 40km/h chình ình ở làn ngoài cũng bên trái, trong khi đường này cho phép 80km/h, không cho xe nào vượt...làm cho các xe ô tô con cực ức chế...Em đi trên đường vành đai 3 toàn phải vượt phải, em nghĩ các cụ OF đi xe con trên đường vành đai 3 cũng như em. :D

iTrust

Xe buýt
Vụ đèn khẩn cấp cụ xem lại giúp em.
.
Luật bất thành văn cụ ơi

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!

Cụ mua bằng lái xe ở đâu chỉ em với, em đang cần mua một chiếc.

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vụ nháy pha thường có mấy lý do, nếu nháy nhanh 1-2 lần là oke.
- xe đối diện đang để pha.
- báo biệu xe đối diện mình là ô tô
- kiểm tra đối diện là o tô hay 2 xe máy.
- quan sát chiều đối diện có những phương tiện vật cản nào đang bị đèn xe đối diện át đi.
- xin nhường đường khi vào đoạn hẹp.
- ...

hai.tranhr

Xe container
Sáng đến đọc mấy thớt về giao thông từ ý thức tham gia giao thông đến tai nạn thảm khốc e mới nhớ đến cái ý định mở thớt này.
Hàng ngày em đi làm trên đường 5 cũ và thi thoảng về quê vợ ở Nam Định thường thì em hay đi tối (sau khi ăn cơm nghỉ ngời rồi cả nhà xuất hành vì muốn về sớm chứ để sáng hôm sau lại mất nửa buổi). Em thấy cái văn hóa lái xe của mình nó bon chen quá và cái tỷ lệ này nó khá cao.
+ Lái xe theo kiểu điền vào chỗ chống, có nghĩa là cứ thấy chống là phi vào nhất là ở các ngã tư có đèn tín hiệu riêng biệt cho việc rẽ trái và đi thẳng + rẽ phải.
+ Việc sử dung đèn khi đi buổi tối (Không phải đêm), e thường ít khi sử dụng đèn chiếu xa nếu ngăn cách không có giải phân cách cứng to vì như vậy sẽ làm chói phương tiện ngược chiều rất khó chịu.
+ Mới dừng có tý mà xe đằng sau đã bấm còi inh ỏi như đang mắc ỉa phải về ỉa gấp.
+ Vứt rác ra đường, có lần em đang đi dừng xe ở ngã tư có bố còn đổ nguyên cả một thùng rác ra đường xong đóng cửa như chả có chuyện gì.
Nói chung là lái xe ở mình khá là ức chế, bản thân em luôn cố gắng nhường nhịn nhất có thể để tránh va chạm.
Cứ kêu gào pt này nọ, nhưng cái cơ bản là ý thức là văn hóa nói chung, còn ở diễn đàn về ô tô thì nó là ý thức văn hóa lái xe nói riêng nó còn tồi tệ như này thì hóa cái gì không biết chứ hổ báo rồng cái lồng đèn gì.
Hehehe...
Lỗi liềm của iem y chang Cụ. Ghét nhất là bọn giương đèn pha và bóp còi khi còn đèn đỏ.

MiTa

Xe lăn
Cao tốc phóng ào ào mà hở ra còn bị điền vào chỗ trống mà.

iTrust

Xe buýt
Cụ mua bằng lái xe ở đâu chỉ em với, em đang cần mua một chiếc.
Sao cụ quy kết em mua bằng? Cụ không đồng tình với ý kiến của em thì cụ có thể phản biện, còn kiểu chụp mũ quy kết thế này chả hay ho gì đâu cụ ợ

tungLam.nwl

Xe tăng
Họ nháy đèn nhưng nhỡ xe cụ độ đèn led rồi vểnh ngược lên thì sao?