[Funland] Câu chuyện xây nhà từ những người thợ.

Xe nội lước

Xe container
Em từng dựng 1 thợ xây tay nghề tốt. Thông minh và khá ngoan lên làm ông cai. Khi nhận việc lần đầu em dặn:
Tôi nhận lần đầu. Từ sau chú tự kiếm việc , tôi k hứa đc điều gì.. nhưng nghề thợ xây có vài chú ý .
1 - thợ xây không ai qc trên tivi , mà bằng truyền tai. Chú làm tốt thì chú sẽ thành thợ xây nhà cho 1 gia đình, rồi lan ra bạn bè, họ hàng, hàng xóm của mọi thành viên trong gia đình đó.. cứ vậy nguồn việc sẽ loang ra .
1- chỉ lấy bằng giá tt là cùng mà làm tốt hơn , đẹp hơn , nhanh hơn , tiết kiệm hơn tức là mình làm rẻ..ng tiêu dùng khôn lắm..họ sẽ chọn chú. Tuyển thợ tốt công cao rẻ hơn nhiều thợ lởm công thấp.
3- huấn quân không rượu chè ban ngày, không cờ bạc đánh cãi nhau..không đc lặt vặt mẩu thép cân xi...chủ cho cũng không lấy..kệ họ tự bán..hết ngày làm nhớ thu gọn vật liệu vv và quét ngõ.
4- tốt nhất không đưa thân quyến vào làm thợ.
5- dù đã xây xong, hết 12 tháng sau mà ctr có vấn đề thì dù không phải lỗi mình vẫn hẹn ngày quay lại giúp ng ta sửa chữa.ít thì thôi mà nhiều thì lấy công phù hợp.
6- ở quê ng ta hay nói khéo. Còn ở đây chú hiểu là khoán theo ttr. Vậy chú có quyền yc thanh toán đúng đủ theo giai đoạn. Đồng nào rách , bẩn ..thì yc chủ đổi tờ khác. Do vậy chú cũng không đc cẩu thả mọi ngóc nghách ctr từ móng đến mái.( kiểu : mái bằng xấu tí cũng đc. Ai ngắm đâu..xin thưa là chủ ngắm.).
6-Không có bản vẽ và gpxd .. là không làm.
7- họ đã trả tiền , lo điện nc sinh hoạt và thi công. Chuyện ăn uống , trà thuốc tuyệt đối không đc đòi. Quán triệt ae như vậy, thợ nào chớt nhả vòi chủ đuổi luôn.
7- 1 năm 2 dịp. Trước tết gần 1 tháng và trước khai giảng 1 tuần . Nhất định phải lo đc cho ae tiền để họ gửi về quê cho vợ con..
Bữa cơm thợ nên chu đáo. Bớt rượu tăng thịt.

Nó làm cai đã hơn 10 năm..giờ nó bận tới mức chính em cần mà nó k làm đc cho em..tuy nhiên tư duy lớn nữa nó không làm đc . Mà nó sợ khi nghe em cố vấn và giới thiệu.
Em giờ thi thoảng cần cũng đành thuê mấy tổ chộp giật. Cai lởm thợ toàn người thiểu số...nay làm mai nghỉ..chán Cái này cũng do em nhiều năm đã bỏ không đoái hoài xây xáo..giờ quay lại đôi khi lại cần.

Phú Cửng

Xe tăng
Nay em ngồi cùng mấy anh em thợ. Mà thấy câu chuyện xây nhà quả thực cũng là những bài toán về cách đối xử. Ko biết các cụ nhà mình nghĩ sao.
Chuyện thợ kể về làm cho 1 nhà. Họ điều kiện cũng ko thiếu nhưng cách thợ nói chuyện về nhà đó là đi làm ở nhà đó cả 1 tuần có ngày là cố việc đến tối muộn mà chưa thấy chủ nhà mời 1 lon nước chứ chưa nói gì đến bữa cơm. Đến khi tính còn định tính cả tiền điện thợ dùng máy cắt để trừ. Thợ nề làm tính lấy 20 bao cát dư 1 bao cát cũng chửi là tính kém. Thế nên thợ làm ẩu làm kém và có khi còn cố tình phá nữa.
Thật sự em cũng là người nuôi thợ nhưng biết rằng ko thế tránh đc việc mỗi thợ một kiểu nhưng em cũng ko thấy hài lòng về các thợ xử lý việc đó xong cũng ko vui lắm về cách xử lý của chủ nhà. Còn các cụ nghĩ sao về thợ. Còn theo em thì mình xây nhà nên tính riêng 1 phần tiền để phục vụ việc nước non và ăn uống cho thợ chứ ko tính mục này vào kể ra cũng tốn phết đấy. Em đã từng làm ctr chủ nhà mua hẳn 10 thùng bò húc với 1 thùng bánh mì loại ăn sẵn để cho thợ làm ăn và uống.
Các cụ nào đang xây nhà hoặc hoàn thiện thì tham khảo thêm
Em toàn thấy nhà thầu mời Ban QLDA, chưa thấy ngược lại bao giờ.

Phú Cửng

Xe tăng
Em từng dựng 1 thợ xây tay nghề tốt. Thông minh và khá ngoan lên làm ông cai. Khi nhận việc lần đầu em dặn:
Tôi nhận lần đầu. Từ sau chú tự kiếm việc , tôi k hứa đc điều gì.. nhưng nghề thợ xây có vài chú ý .
1 - thợ xây không ai qc trên tivi , mà bằng truyền tai. Chú làm tốt thì chú sẽ thành thợ xây nhà cho 1 gia đình, rồi lan ra bạn bè, họ hàng, hàng xóm của mọi thành viên trong gia đình đó.. cứ vậy nguồn việc sẽ loang ra .
1- chỉ lấy bằng giá tt là cùng mà làm tốt hơn , đẹp hơn , nhanh hơn , tiết kiệm hơn tức là mình làm rẻ..ng tiêu dùng khôn lắm..họ sẽ chọn chú. Tuyển thợ tốt công cao rẻ hơn nhiều thợ lởm công thấp.
3- huấn quân không rượu chè ban ngày, không cờ bạc đánh cãi nhau..không đc lặt vặt mẩu thép cân xi...chủ cho cũng không lấy..kệ họ tự bán..hết ngày làm nhớ thu gọn vật liệu vv và quét ngõ.
4- tốt nhất không đưa thân quyến vào làm thợ.
5- dù đã xây xong, hết 12 tháng sau mà ctr có vấn đề thì dù không phải lỗi mình vẫn hẹn ngày quay lại giúp ng ta sửa chữa.ít thì thôi mà nhiều thì lấy công phù hợp.
6- ở quê ng ta hay nói khéo. Còn ở đây chú hiểu là khoán theo ttr. Vậy chú có quyền yc thanh toán đúng đủ theo giai đoạn. Đồng nào rách , bẩn ..thì yc chủ đổi tờ khác. Do vậy chú cũng không đc cẩu thả mọi ngóc nghách ctr từ móng đến mái.( kiểu : mái bằng xấu tí cũng đc. Ai ngắm đâu..xin thưa là chủ ngắm.).
6-Không có bản vẽ và gpxd .. là không làm.
7- họ đã trả tiền , lo điện nc sinh hoạt và thi công. Chuyện ăn uống , trà thuốc tuyệt đối không đc đòi. Quán triệt ae như vậy, thợ nào chớt nhả vòi chủ đuổi luôn.
7- 1 năm 2 dịp. Trước tết gần 1 tháng và trước khai giảng 1 tuần . Nhất định phải lo đc cho ae tiền để họ gửi về quê cho vợ con..
Bữa cơm thợ nên chu đáo. Bớt rượu tăng thịt.

Nó làm cai đã hơn 10 năm..giờ nó bận tới mức chính em cần mà nó k làm đc cho em..tuy nhiên tư duy lớn nữa nó không làm đc . Mà nó sợ khi nghe em cố vấn và giới thiệu.
Em giờ thi thoảng cần cũng đành thuê mấy tổ chộp giật. Cai lởm thợ toàn người thiểu số...nay làm mai nghỉ..chán Cái này cũng do em nhiều năm đã bỏ không đoái hoài xây xáo..giờ quay lại đôi khi lại cần.
Thợ mà chỉ cần được mấy phần như cụ nói thì có cho thêm tiền chủ nhà cũng không tiếc, cười phe phé

haiyen1012

Xe điện

Xe nội lước

Xe container
Thợ mà chỉ cần được mấy phần như cụ nói thì có cho thêm tiền chủ nhà cũng không tiếc, cười phe phé
Vâng cụ. Thái độ trước tiên của người thợ phải vậy đã. Nói rõ với chủ là cả nhà cứ đi làm, không phải lo trà lá gì hết.
.nhưng thực tế sau này ..do truyền thống nên có thấy chủ nào nói như làm đâu..họ toàn tự tâm cho hoặc sai vợ con cho trà cho thuốc cả mà cụ..họ cũng có tình cả.
Đêm mưa. Chủ hoảng chạy xuống ctr ..thợ đã tự đội mưa trong đêm lên mái cho rải bạt che sàn bt mới đổ. Chủ khoái chui vào lán bảo thợ pha trà , hết mưa tao về..he he, che xm tự bao h.. mưa dài cho che cát để còn có cát làm vào ngày mai.
Quét sạch sàn bt trước lúc trát trong..để thu trộn tái sd lại vữa rơi.
Mưa nhỏ. Căng bạt che tường xây tiếp.
Nói chung em thấy chú thợ cai đó rất biết lắng nghe và áp dụng.

Phú Cửng

Xe tăng
Em làm Ban, CĐT thưởng vì đạt tiến độ vẫn mời Nhà thầu bình thường cụ nhé
em chỉ dám mơ đến không phạt lỗi ký thuật, an toàn, thanh toán làm sai, chậm tiến độ đã ngon lắm rồi ạ, chứ chả dám mơ ăn cỗ mời với cả tiền thưởng của Ban

BDS68

Xe ba gác
Người OF
Nay em ngồi cùng mấy anh em thợ. Mà thấy câu chuyện xây nhà quả thực cũng là những bài toán về cách đối xử. Ko biết các cụ nhà mình nghĩ sao.
Chuyện thợ kể về làm cho 1 nhà. Họ điều kiện cũng ko thiếu nhưng cách thợ nói chuyện về nhà đó là đi làm ở nhà đó cả 1 tuần có ngày là cố việc đến tối muộn mà chưa thấy chủ nhà mời 1 lon nước chứ chưa nói gì đến bữa cơm. Đến khi tính còn định tính cả tiền điện thợ dùng máy cắt để trừ. Thợ nề làm tính lấy 20 bao cát dư 1 bao cát cũng chửi là tính kém. Thế nên thợ làm ẩu làm kém và có khi còn cố tình phá nữa.
Thật sự em cũng là người nuôi thợ nhưng biết rằng ko thế tránh đc việc mỗi thợ một kiểu nhưng em cũng ko thấy hài lòng về các thợ xử lý việc đó xong cũng ko vui lắm về cách xử lý của chủ nhà. Còn các cụ nghĩ sao về thợ. Còn theo em thì mình xây nhà nên tính riêng 1 phần tiền để phục vụ việc nước non và ăn uống cho thợ chứ ko tính mục này vào kể ra cũng tốn phết đấy. Em đã từng làm ctr chủ nhà mua hẳn 10 thùng bò húc với 1 thùng bánh mì loại ăn sẵn để cho thợ làm ăn và uống.
Em có quan điểm khác. Thợ làm là quân của chủ thầu được trả lương/trả công thông qua chủ thầu xây dựng và quan hệ với chủ nhà là quan hệ công việc một cách sòng phẳng không thể đòi hỏi việc đãi ngộ thêm gì nếu không sẽ làm ẩu, làm kém, ... như thế là bố láo và thiếu chuyên nghiệp.

Về phần gia chủ thì tùy tâm và khéo động viên thợ cũng tốt. Trước em xây nhà cũng thỉnh thoảng lượn qua hay mua cho họ cân chè, khi thì cây thuốc hoặc lâu lâu cuối tuần cho họ 1-2 triệu có chút cải thiện. Nhưng đó là mình thấy cơ bản việc triển khai xây dựng là ổn, còn không là gọi chủ thầu ngay. Thợ thì ko có quyền đòi hỏi chủ phải đối đãi tốt mới làm tốt!

Phú Cửng

Xe tăng
Vâng cụ. Thái độ trước tiên của người thợ phải vậy đã. Nói rõ với chủ là cả nhà cứ đi làm, không phải lo trà lá gì hết.
.nhưng thực tế sau này ..do truyền thống nên có thấy chủ nào nói như làm đâu..họ toàn tự tâm cho hoặc sai vợ con cho trà cho thuốc cả mà cụ..họ cũng có tình cả.
Đêm mưa. Chủ hoảng chạy xuống ctr ..thợ đã tự đội mưa trong đêm lên mái cho rải bạt che sàn bt mới đổ. Chủ khoái chui vào lán bảo thợ pha trà , hết mưa tao về..he he, che xm tự bao h.. mưa dài cho che cát để còn có cát làm vào ngày mai.
Quét sạch sàn bt trước lúc trát trong..để thu trộn tái sd lại vữa rơi.
Mưa nhỏ. Căng bạt che tường xây tiếp.
Nói chung em thấy chú thợ cai đó rất biết lắng nghe và áp dụng.
Làm xong nhà cả thợ, chủ đều vui. Xác định chủ cho thêm cũng chả phải khó, nhưng là họ tự nguyện cho trong vui vẻ. Không cho cũng là việc bình thường vì đã tính đủ công theo đơn giá, sòng phẳng

No Problem

Xe tăng
Công nhân xây dựng TQ làm chắc phải gấp 3 lần công nhân VN mà không cần giám sát với quả lý gì, cứ hùng hục làm hầu như không chuyện trò gì, không nghỉ ngơi trà lá như thợ của ta.
Lương nó gấp mấy lần đấy cụ ạ. CHẳng cần nói TQ, ngay VN mình thôi, một số bộ môn không làm thường xuyên và không đòi hỏi kĩ càng thì khoán ngoài, tính ra lương họ cũng triệu rưỡi 1 ngày đấy bạc, nhưng mà làm bằng chết

vintq

[Tịch thu bằng lái]
1.Nếu cụ là người có nghề, liếc mắt phát biết sai hay đúng thì thuê thêm GS là phí trừ khi cụ quá bận
2.Nếu cụ không có nghề mà cụ thuê GS có khi cụ lại MẤT ĐƠN MẤT KÉP nếu GS không có tâm. Mà tâm thì giờ nó xa xỉ, xa vời lắm...
Cụ nói linh tinh :)

Mũi tên bạc

Xe container
Mặc dù chủ nhà trả công đầy đủ, nước nôi đầy đủ, nịnh nọt bọn thợ xây, nhưng bọn thợ xây vẫn nghĩ chúng là bố tướng, nên đòi hỏi hoặc hành xử rất quá đáng. thí dụ như lấy vật tư đi bán đồng nát, lãng phí vật tư, trộn xi mặng không kỹ ....(cái này rất đểu, nhìn bề ngoài thì tường vẫn đẹp nhưng vài tháng sau là rạn chân chim, hoặc thấm nước.

Bọn thợ xây có rất nhiều trò để hại chủ nhà, khi chúng không vừa lòng.

Tóm lại với tôi, nếu so sánh với các ngành nghề lao động chân tay, hoặc so với công nhân ngành khác, thì bọn thợ xây là bọn cặn bã của XH
Theo em thì thợ nào cũng giống thợ nào thôi!

Duyvu1103

Xe máy
Cảm ơn cụ đưa ra vấn đề.
Nhà e cũng mới xây xong. Nhưng đỡ cái e dùng thợ địa phương nên sáng đi tối về.
Thực ra quan điểm của em là xây cái nhà hơn tỉ bạc thì mấy cái lắt nhắt này cứ xởi lởi cho thợ ngta thoải mái, họ làm hùng hục cả ngày đc mấy trăm bạc còn lại chủ thầu họ hưởng nên khắt khe quá đúng là ko hay lắm.
Như nhà e làm, e để cái tủ lạnh cũ đó, có C sủi, chanh đường, cứ 3 ngày mua 1kg đường + 1kg chanh + 3kg hoa quả loại bình dân giá vừa phải để tủ, đá lạnh thợ tự làm ở tủ, điện nước xài thoải mái.
Cũng vì thế mà khi làm thấy cái gì ko hợp ý phía chủ nhà và đội thợ rất dễ trao đổi và họ làm có trách nhiệm hơn.
Tính tổng kết mấy tháng làm nhà thì mất vài triệu ko đáng là bao cả.
Còn ai mà khắt khe thì nên thoả thuận với chủ thầu trước, nv sẽ đỡ mất lòng nhau.

Hự.

Xe điện
Hiện tượng như chủ thớt nói là vẫn có, thậm chí phổ biến ở các công trình nhỏ lẻ. Tuy nhiên người chọn nghề thì nghề cũng chọn người. Thành công ko dành cho tất cả. Vẫn có nhưng cty xd, chủ thầu làm ăn theo phong cách chuyên nghiệp hơn. Và số này hầu như đều thành công với nghề. Vd như cậu chủ thầu xây nhà cho e hồi 2017. Từ 1 cty nhỏ, chồng làm gđ, vợ làm thiết kế, hồi xây nhà em chỉ có 3 đội nề, 1 đội điện nước, 1 đội ốp lát,.. Xong công trình em là em giới thiệu lần lượt đến giờ 3 công trình nữa cũng đều trên 300m2 xây dựng, khoán trọn gói cả nguyên vật liệu. Giờ thì thành 1 chủ thầu lớn, có lúc mười mấy công trình cùng thi công.

Chuyện xây nhà lẽ ra nó nên là 1 thoả thuận sòng phẳng. Ko nên thoả thuận xong rồi vẫn tìm cách lắt léo để moi thêm (vd thợ thì vòi vĩnh, ăn bớt,... chủ nhà thì tìm cách chây ỳ thanh toán, bắt bẻ trừ tiền,...). Vai trò của 1 giám sát phía chủ nhà cực kì quan trọng, ko thể thiếu.

Còn mình là thợ hoặc chủ thầu mà nhìn nhận vấn đề thợ vòi vĩnh thuốc nước, ko được thì chơi xấu, với quan điểm thanh minh, hàm ý nhắc nhở ai xây nhà phải lưu ý mà ứng xử cho phù hợp, thì cũng ko sai. Tuy nhiên tâm thế kiểu chấp nhận thực tế tiêu cực như thế sẽ ảnh hưởng đến cách làm việc, ko giúp mình bứt phá, thành công hơn trong nghề được.

thngaylangthang

Xe ngựa
Cụ phán linh tinh thì có, e có gần chục năm thi công lớn nhỏ với vai trò từ A-Z nhá. VD E đuổi vài TVGS vì ĐCM nó bảo a nói đi vì a trả tiền nói nó dễ, ôi trời đất quỷ thần ôi...
Nếu để TVGS nói vầy thì bên trả tiền cũng ôi zời đất quỷ thần ơi ... ;;)

thngaylangthang

Xe ngựa

TungBi2407

Xe đạp
các ông cứ làm ngon lành cành đào đi , xong xuôi tôi ưng thì tôi cám ơn sau , có khi tôi còn giới thiệu khách cho
ko phải kiểu chưa làm đã vòi các cụ nhỉ

pooka

Xe container
Cảm ơn cụ đưa ra vấn đề.
Nhà e cũng mới xây xong. Nhưng đỡ cái e dùng thợ địa phương nên sáng đi tối về.
Thực ra quan điểm của em là xây cái nhà hơn tỉ bạc thì mấy cái lắt nhắt này cứ xởi lởi cho thợ ngta thoải mái, họ làm hùng hục cả ngày đc mấy trăm bạc còn lại chủ thầu họ hưởng nên khắt khe quá đúng là ko hay lắm.
Như nhà e làm, e để cái tủ lạnh cũ đó, có C sủi, chanh đường, cứ 3 ngày mua 1kg đường + 1kg chanh + 3kg hoa quả loại bình dân giá vừa phải để tủ, đá lạnh thợ tự làm ở tủ, điện nước xài thoải mái.
Cũng vì thế mà khi làm thấy cái gì ko hợp ý phía chủ nhà và đội thợ rất dễ trao đổi và họ làm có trách nhiệm hơn.
Tính tổng kết mấy tháng làm nhà thì mất vài triệu ko đáng là bao cả.
Còn ai mà khắt khe thì nên thoả thuận với chủ thầu trước, nv sẽ đỡ mất lòng nhau.
Làm nhà mà thuê thợ tự phát thì đúng là phải theo kiểu của cụ.
Tuy nhiên thợ phụ và thợ chính mà mâu thuẫn với nhau thì vẫn có thể xảy ra chuyện phá đám ngầm mà chủ nhà không biết.
Nói chung giờ kiếm được đội thợ chuyên nghiệp để xây nhà tư nhân khá là khó. Còn đội thợ tự phát thì phải là đội cùng hệ không tuyển thành phần tạp nham mới ổn.