[Funland] Câu chuyện xây nhà từ những người thợ.

kvboto

Xe container
Nói chung, nếu mà cứ kiểu phải đút lót, vụn vặt cho thợ thì nản lắm vì cái trò này nay có 1 thì mai muốn 2, có 2 muốn 3,...

Cứ đơn giá, khối lượng, tính đúng, đủ, lập hợp đôbgf, thoat thuận cụ thể trước,các bên OK xong rồi việc ai người đó làm,... và chiểu theo đó là tính mà hưởng.

PenII

Xe tải
Thuận mua vừa bán , thợ vừa kém tay nghề vừa kém ý thức nên nghỉ . Em hỏi bác thớt ủng hộ thợ phá nhà xây kín đáo vì lon nước ... ah?

No Problem

Xe tăng
Cụ là thợ à? Tư duy như cụ bảo sao giá nhân công Việt Nam luôn rẻ mạt. Mấy cái ông thợ mà cụ nói ngon hơn kỹ sư ấy nó rất hiếm và mấy thằng kỹ sư cụ dẫn chứng ấy nó là cái loại kỹ sư mua bằng. Đừng đánh đồng tất cả. Cụ lên mạng xem công nhân xây dựng ở nước ngoài được đào tạo người ta làm như thế nào, cả chất lượng, năng suất lao động đều vượt xa thợ học mót của VN nhé
- Tôi là tôi cụ ạ, làm nghề gì không quan trọng
- Đừng so sánh công nhân VN với công nhân nước ngoài
- Bao giờ trả được lương công nhân ở VN cao như nước ngoài thì hãy so sánh cũng chưa muộn
- Bao giờ đời sống dân Việt cao như NN thì hãy so sánh lương của ae thợ VN với thợ NN nhé
- Tư duy như cụ rẻ mạt hơn cả tư duy mấy ae thợ xây ở VN, mở mồm ra mua bằng, mở mồm ra là chê bai VN

Dtht.laixe

Xe buýt
E đi phục vụ khách hàng, chửa bao h yêu cầu hay đòi hỏi cũng như ý kiến gì về việc người mua dịch vụ của mh có bồi dưỡng hay nước non hay k. Cái đó E toàn tự túc và cũng quán triệt AE làm công cho mh là k bao h được ý kiến với gia chủ, thiếu gì cần gì thì trao đổi với E để E phục vụ. Chủ nhà xởi lởi có lòng mua cho cây thuốc, bình nước thì mh cảm thấy phấn khởi và ấm lòng hơn thôi, còn k có gì cũng chẳng sao, E k bận tâm. Chất lượng dịch vụ thì luôn luôn trước sau như 1, làm đúng, đủ, chuẩn những gì đã trao đổi thoả thuận với chủ nhà. Tất cả E tính vào giá dịch vụ của mh rồi (ông nào đi nhận việc và thuê thợ thì đều tính đủ chi phí từ khấu hao đồ, chi phí nhân công, ăn uống thuốc men của nhân lực, …vv…vv vào giá dịch vụ cả rồi). Nên có hay k có bồi dưỡng của gia chủ thì vẫn phải làm đúng thoả thuận và trách nhiệm cũng như đảm bảo chất lượng cam kết so với giá mh đã thống nhất. K vì ba cái lẻ tẻ mà làm láo, phá đồ của những hạng mục khác do các đội khác đảm nhiệm, làm thế nó hèn và mất moẹ nó đi cái uy, cái chất của mh. Làm tử tế có khi còn sơ sảy, rủi ro phải khắc phục bỏ mịa ra và lắm khi khách quan còn khó tạo và giữ được uy tín, nữa là đi làm láo kiểu chụp giật manh mún. Còn chủ nhà họ bỏ tiền ra mua dịch vụ đã được thoả thuận rõ ràng từ đầu rồi, chả việc quái gì phải đi phục vụ thêm mấy ông mà mh đã bỏ tiền ra thuê. Xong xuôi nghiệm thu bàn giao, nếu ok và vui vẻ, người nào thoáng và thích, hài lòng với sản phẩm nhận được thì có thể tuỳ tâm mà tiếp đãi: bữa bia, chút tiền bồi dưỡng thêm,.,. mà k có cũng chả phải lỗi hay thiếu sót của họ. Cứ thanh toán đầy đủ, sòng phẳng là E thấy ok lắm rồi. Còn E, trong quá trình thi công cho khách, thấy họ xởi lởi, chu đáo và khi quyết toán, thanh toán mà sòng phẳng, dóc tiền thì nhiều khi E còn cân đối lại chi phí và bớt chút nho nhỏ gọi là gia lộc cho chủ nhà hoặc AE vui vẻ thì E mời bữa bia tổng kết chứ cũng chả đòi hỏi họ phải này nọ ;;) . Đấy là quan điểm cá nhân và cách làm của E. Có thể ngược với nhiều người vì chả ai suy nghĩ giống ai.
Làm dịch vụ phải như cụ nài chứ!

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Lúc trc xây nhà em chăm sóc thợ chu đáo , mua chè, thuốc lào, trời nóng có đá chanh đường,thỉnh thoảng mua thịt vịt thịt chó mời họ cải thiện.ngồi chè chén thuốc lào nói xây ở hn bao nhiêu năm chả có chủ nhà nào như anh😂. Nhà e xây đc 6 năm trộm vía vẫn như mới. Đội thợ nhà em quê nam định.thôi thì cứ chu đáo vs họ cho ló yên tâm. E thấy nhiều nhà xây cãi vã chửi nhau vs thợ.

duytrong

Xe lăn
Thực ra thợ xây bây giờ rất ít người theo đuổi nghề, đa số là người lớn tuổi, bọn trẻ nó đi làm doanh nghiệp hết rồi, thợ già họ kinh qua rất nhiều công việc , họ lắm bắt được tâm lý của từng chủ nhà, chỗ nào đòi hỏi mè nheo được là họ hành, chỗ nào hợp đồng kín kẽ với cai xây rồi thì họ không văn vở được,
Em xây nhà bảo tôi không có người phục vụ, sẽ quy ra tiền hàng ngày các vị tự phục vụ mà rất khoát họ không nghe. Nói chung làm nhà cực oải kể cả không bị thiếu hụt về kinh tế.

Nhiều cụ đọc thì chậm mà bấm bàn phím thì nhanh. Em bị vang 2 phát. Kể chuyện về bác thợ nề ngồi mách tội chủ nhà thôi mà khổ thân em hu hu

haiyen1012

Xe điện
- Tôi là tôi cụ ạ, làm nghề gì không quan trọng
- Đừng so sánh công nhân VN với công nhân nước ngoài
- Bao giờ trả được lương công nhân ở VN cao như nước ngoài thì hãy so sánh cũng chưa muộn
- Bao giờ đời sống dân Việt cao như NN thì hãy so sánh lương của ae thợ VN với thợ NN nhé
- Tư duy như cụ rẻ mạt hơn cả tư duy mấy ae thợ xây ở VN, mở mồm ra mua bằng, mở mồm ra là chê bai VN
Thực tế xã hội này nó thế cụ ạ. Muốn có chuyên môn có nghề thì phải được đào tạo. Còn đã thợ vườn thì ít ra phải biết giữ cái liêm sỉ, đừng có giở cái thói vòi vĩnh bẩn tính ra. Lương thấp nó cũng từ những thứ như vậy mà ra cả đấy

Chỉnh sửa cuối:
Thực ra thợ xây bây giờ rất ít người theo đuổi nghề, đa số là người lớn tuổi, bọn trẻ nó đi làm doanh nghiệp hết rồi, thợ già họ kinh qua rất nhiều công việc , họ lắm bắt được tâm lý của từng chủ nhà, chỗ nào đòi hỏi mè nheo được là họ hành, chỗ nào hợp đồng kín kẽ với cai xây rồi thì họ không văn vở được,
Em xây nhà bảo tôi không có người phục vụ, sẽ quy ra tiền hàng ngày các vị tự phục vụ mà rất khoát họ không nghe. Nói chung làm nhà cực oải kể cả không bị thiếu hụt về kinh tế.
Nhiều cụ chưa xây nhà bjo đâu ạ nhưng chém như kiểu là xây cả chục căn rồi đó ạ. Xây 1 cái nhà may thì gặp tốp thợ hẳn hoi nhưng đen thì gặp tốp thợ mè nheo đủ thứ. Còn giống cụ bảo nhiều khi mặc cả là phần thuốc nước để thầu lo nhưng họ có lo hộ mình đâu ạ.

Hự.

Xe điện
Nhiều cụ đọc thì chậm mà bấm bàn phím thì nhanh. Em bị vang 2 phát. Kể chuyện về bác thợ nề ngồi mách tội chủ nhà thôi mà khổ thân em hu hu
Thì cụ kể lại nhưng có ý đồng cảm với tốp thợ đó và bảo xây nhà thì chủ nhà nên dành ra 1 khoản để thuốc nước chăm sóc thợ nên nhiều cụ là chủ nhà cũng như trong ngành vang để bày tỏ sự khác biệt về quan điểm 😁

duytrong

Xe lăn
Đời em vừa sửa vừa làm mới cũng đến 5 cái nhà, ngán ngẩm nhất là thuê người nhà.

Filip Nam

Xe tải
E nghĩ chắc cụ chủ thớt là cai xây nhà dân dụng nhỏ lẻ ở quê. Thường ở quê hay xây nhà theo ý tưởng của chủ nhà mà k có bản thiết kế. Nên thợ hay xây ẩu. Chứ các thành phố lớn có bản vẽ thiết kế, lên bảng dự toán khối lượng chuẩn đét vs có giám sát nữa thì thợ xây rất chuyên nghiệp. Vì ngoài tp làm j có time đi phục vụ thợ đâu. Chưa kể khi hoàn thành còn bị giữ của chủ cai xây nhà mấy phần trăm trong 5 năm để bảo hành trong trường hợp ảnh hưởng nhà mình hay nhà bên cạnh cụ ạ

duytrong

Xe lăn
Ngày nào tầm 4 giờ chiều cũng phải chuẩn bị bồi dưỡng, hôm thì nấu chè đỗ đen hôm thì say sinh tố, nếu 2 ngày 1 món là bị nói lại thế à...ngoài ra chè ngon với thuốc thăng long không hạn chế, động tý bê tông là đếm đầu người lấy tiền mặt.
Em thì cứ nghĩ chè không đáng bao nhiêu vả lại mình cũng uống cùng mà không ngon thì mình cũng không uống được, đến nỗi mấy ông cùng cánh thợ nhiều khi không làm cho nhà mình cũng mò sang nhà mình uống chè.
Thôi xác định cho họ xông xênh một tý vì họ cũng là người lao động vất vả, nghĩ thế cho lành.

No Problem

Xe tăng
Thực tế xã hội này nó thế cụ ạ. Muốn có chuyên môn có nghề thì phải được đào tạo. Còn đã thợ vườn thì ít ra phải biết giữ cái liêm sỉ, đừng có giở cái thói vòi vĩnh bẩn tính ra. Lương thấp nó cũng từ những thứ như vậy mà ra cả đấy
Chẳng thằng nào lương thấp mà vẫn cắm đầu làm đâu cụ ạ, dân VN này không ngu như cụ nghĩ đâu, toàn cụ mọc chuyện ra thôi. Giá nó có mặt bằng rồi, cuộc chơi nó vậy, không chịu được thì tự out, thế thôi. Còn vấn đề liêm sỉ - xin lỗi cụ - ở VN này vất đi khẩn cấp :
- Đi viện, không có tiền đút bác sĩ thì cứ đợi đấy - vậy liêm sỉ của cái thằng được đào tạo như cụ mong muốn đấy - nó ở đâu rồi
- Con đi học, không có tí xèng cho thêm cô giáo thì cũng đợi đấy - liêm sỉ cô giáo được đào tạo đâu rồi cụ
- Không rõ cụ làm nghề gì, nếu cụ có làm nhà sư thì cũng phải có ăn thì cụ mới khấn được - liêm sỉ ở đâu???
- Cụ là thằng ăn mày thì tôi nghĩ may ra mới có liêm sỉ

• Vang
Reactions: NNS

kvboto

Xe container
Thợ cũng không phải dạng vừa đâu cụ ơi, nhà em xây rồi và em nếm đủ. Bố em có người bạn làm chủ thầu, tưởng bạn bè tốt thì giới thiệu cho đội thợ ngon, nhưng đời không như mơ. Thợ nhà em được hầu ngày 3 bữa cơm, có thuốc , có rượu, có chè, thiếu cái là phật ý. Thợ ở nhà em nên không phải lo bất cứ 1 cái gì, từ cái tăm, đôi tất, đôi dép, chăn màn. Nhà em nấu ăn và thợ ăn cùng, đồ ăn cũng đầy đủ mà toàn kêu không có gì ăn, chê ỏng chê eo. Trát được cái tường mà cảm thấy nó như của 20 năm trước ấy, toàn vết ngang vết dọc, Về quê dịp tết thì ăn tết 40 ngày mới ra làm, mà nhà em thì bê bết vì còn dang dở nhiều. Đóng cốp pha thì những chỗ kín khó thấy khi dỡ cốp pha ra mới biết là thợ họ đóng cái chỗ ấy phải 1000 cái đinh.
Nên em ủng hộ việc khoán thẳng cho thợ, còn ăn uống tự đi mà lo, tiền nhận rồi thì tự lo đi, nhà chủ người ta bao việc rồi. Chứ nể nang như kiểu nhà em thì phát ốm, em nghĩ đến việc xây nhà mà em lông tóc dựng ngược lên đây này.
Cụ làm nhà kiểu này thì ác chiến nhỉ, cứ như mời chuyên gia đầu ngành đến cứu mạng người ấy nhỉ

Thì cụ kể lại nhưng có ý đồng cảm với tốp thợ đó và bảo xây nhà thì chủ nhà nên dành ra 1 khoản để thuốc nước chăm sóc thợ nên nhiều cụ là chủ nhà cũng như trong ngành vang để bày tỏ sự khác biệt về quan điểm 😁
Kiểu gì chả phải bồi dưỡng ko kiểu nọ thì kiểu kia. Còn em chỉ nói là nên dành ra 1 khoản để tính vào chi phí chung của việc xd thôi ạ

Chẳng thằng nào lương thấp mà vẫn cắm đầu làm đâu cụ ạ, dân VN này không ngu như cụ nghĩ đâu, toàn cụ mọc chuyện ra thôi. Giá nó có mặt bằng rồi, cuộc chơi nó vậy, không chịu được thì tự out, thế thôi. Còn vấn đề liêm sỉ - xin lỗi cụ - ở VN này vất đi khẩn cấp :
- Đi viện, không có tiền đút bác sĩ thì cứ đợi đấy - vậy liêm sỉ của cái thằng được đào tạo như cụ mong muốn đấy - nó ở đâu rồi
- Con đi học, không có tí xèng cho thêm cô giáo thì cũng đợi đấy - liêm sỉ cô giáo được đào tạo đâu rồi cụ
- Không rõ cụ làm nghề gì, nếu cụ có làm nhà sư thì cũng phải có ăn thì cụ mới khấn được - liêm sỉ ở đâu???
- Cụ là thằng ăn mày thì tôi nghĩ may ra mới có liêm sỉ
Các cụ ý chắc chưa bao giờ đi bôi trơn nên chưa hiểu đc cụ nhỉ

thangpq74

Xe máy
Nay em ngồi cùng mấy anh em thợ. Mà thấy câu chuyện xây nhà quả thực cũng là những bài toán về cách đối xử. Ko biết các cụ nhà mình nghĩ sao.
Chuyện thợ kể về làm cho 1 nhà. Họ điều kiện cũng ko thiếu nhưng cách thợ nói chuyện về nhà đó là đi làm ở nhà đó cả 1 tuần có ngày là cố việc đến tối muộn mà chưa thấy chủ nhà mời 1 lon nước chứ chưa nói gì đến bữa cơm. Đến khi tính còn định tính cả tiền điện thợ dùng máy cắt để trừ. Thợ nề làm tính lấy 20 bao cát dư 1 bao cát cũng chửi là tính kém. Thế nên thợ làm ẩu làm kém và có khi còn cố tình phá nữa.
Thật sự em cũng là người nuôi thợ nhưng biết rằng ko thế tránh đc việc mỗi thợ một kiểu nhưng em cũng ko thấy hài lòng về các thợ xử lý việc đó xong cũng ko vui lắm về cách xử lý của chủ nhà. Còn các cụ nghĩ sao về thợ. Còn theo em thì mình xây nhà nên tính riêng 1 phần tiền để phục vụ việc nước non và ăn uống cho thợ chứ ko tính mục này vào kể ra cũng tốn phết đấy. Em đã từng làm ctr chủ nhà mua hẳn 10 thùng bò húc với 1 thùng bánh mì loại ăn sẵn để cho thợ làm ăn và uống.
Các cụ nào đang xây nhà hoặc hoàn thiện thì tham khảo thêm
Thế cả ngày ngồi ăn với uống thêm thôi