Câu điện nhờ bình ắc quy xe khác để khởi động xe hết ắc quy

Xe Thồ Xịn

Xe công OF
Trong một số trường hợp khi bình ắc quy có vấn đề, hoặc khi chúng ta để quên các thiết bị điện khi đã tắt máy làm cho bình hết điện và không khởi động được động cơ, trong trường hợp đấy nếu các xe số sàn có thể nhờ đẩy nổ còn các xe số tự động chỉ có cách gọi xe cứu hộ. Tuy nhiên, nếu chúng ta có cặp dây điện đấu nối bình với một chiếc xe hơi khác thì chúng ta có thể nhờ để khởi động với các bước sau đây:

Chú ý: Trong các tài liệu hướng dẫn sử dụng xe hơi có ghi rõ là khới động nhờ bình ắc quy khác là nguy hiểm.

1. Cực âm của ắc quy bổ trợ phải được nối đất???
  2. Không được để 2 xe chạm nhau, tắt mọi thiết bị
  3. Nối đầu dây với cực (+) của ắc quy hết điện với cực (+) của ắc quy bổ trợ
  4. Nối đầu dây của cáp thứ 2 với cực (-) của ắc quy bổ trợ, đầu còn lại của cáp với phần kim loại không sơn trên khoang động cơ, cách xa ắc quy hết điện.
  5. Nổ máy xe bổ trợ rồi nổ máy xe hỏng ắc quy sau đó vài phút
  6. Tháo theo chiều ngược lại

Dưới đây là một bộ dây điện đấu nối bình ắc-quy. Chúng ta có thể tự chế hoặc mua bộ dây đã được chế sẵn với giá khoảng 200K VND.

unik

Xe buýt
ViTieuBao nói:
Nối đầu dây của cáp thứ 2 với cực (-) của ắc quy bổ trợ, đầu còn lại của cáp với phần kim loại không sơn trên khoang động cơ, cách xa ắc quy hết điện.QUOTE]

Sao lại thế nhỉ? Em "câu" ắc qui nhiều lần rồi. Chỉ việc nối - vào - và + vào + của 2 xe. Nổ máy một lúc để xạc cho xe ắc qui yếu đủ năng lượng rồi xe bổ trợ ga to đồng thời xe yếu ắc qui đề là nổ thôi mà.

Xe Thồ Xịn

Xe công OF
unik nói:
ViTieuBao nói:
Nối đầu dây của cáp thứ 2 với cực (-) của ắc quy bổ trợ, đầu còn lại của cáp với phần kim loại không sơn trên khoang động cơ, cách xa ắc quy hết điện.
Sao lại thế nhỉ? Em "câu" ắc qui nhiều lần rồi. Chỉ việc nối - vào - và + vào + của 2 xe. Nổ máy một lúc để xạc cho xe ắc qui yếu đủ năng lượng rồi xe bổ trợ ga to đồng thời xe yếu ắc qui đề là nổ thôi mà.
Chắc người ta muốn tránh trường hợp quá tải dây mát. Bác có thể tham khảo ngay trong quyển hướng dẫn sử dụng đi theo xe của mình để xem có hướng dẫn giống như thế không.

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Hôm nay em tình cờ tìm thấy có hai cái hình minh họa cho phần này, post lên để các bác tham khảo:

Các bác nhớ chú ý là một đầu dây đen đấu vào cực âm của bình ngon, còn đầu kia của cái dây đen đó đấu vào phần sắt của khung xe cần khởi động.

Hai xe để cạnh nhau như thế này

Còn nếu bỏ 2 cái ắc quy ra ngoài thì nó giống như thế này.

Bổ sung thêm 1 chút bài của bác VTB:
  • Quy trình lắp: (1) Đấu (+) của xe hết điện (2) Đấu (+) của xe hỗ trợ (3) Đấu (-) của xe hỗ trợ (4) Đấu (-) vào khung thép của xe hết điện.
  • Khi mua dây nhớ mua loại có độ dài từ 2.5m trở lên để nối giữa 2 xe dễ dàng hơn
  • Ngay khi xe khởi động được thì tháo dây nối. Khi tháo 2 xe nhớ tháo theo thứ tự ngược lại với thứ tự đấu nối (4) (3) (2) (1).
  • Khởi động được xe hết bình thì nhớ để nó nổ máy khoảng 20 phút để cho máy phát đủ thời gian nạp điện vào bình.
Lúc nào em cũng phải làm bộ dây này vứt vào trong xe để đi đường xa nó yên tâm.

colormatizTài khoản đã xác minh

Buôn bán ở chợ giời!
Website
www.mast.com.vn
Bác ViTieuBao mượn cái ảnh của em mà không xin phép nhé!:D :D :D
Nhân tiện quẳng cáo luôn là bác nào có nhu cầu mua bộ dây câu bình như ở trên thì qua chỗ em nhé. Giá đúng như trên luôn (tức là 200k/bộ), hàng Made in Korea.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
colormatiz nói:
Bác ViTieuBao mượn cái ảnh của em mà không xin phép nhé!:D :D :D
Nhân tiện quẳng cáo luôn là bác nào có nhu cầu mua bộ dây câu bình như ở trên thì qua chỗ em nhé. Giá đúng như trên luôn (tức là 200k/bộ), hàng Made in Korea.
Hình như OF có luật bất thành văn là bán cho anh em thì phải giảm giá?;)

Bác công bố luôn đi & chiều thứ 6 này ra 65 thì nhớ xách theo 1 bộ nhé.(b)

Speedmaster

Xe tải
Chết rồi, hôm trước em vừa chế 1 bộ mất gần 300k
04 kìm : 65*2 = 130k
8m dây loại to: =140k

Carfinancing

Xe tải
Em cũng có nhu cầu, bác mang theo 2 bộ nhé!

colormatizTài khoản đã xác minh

Buôn bán ở chợ giời!
Website
www.mast.com.vn
GiaoThong nói:
Hình như OF có luật bất thành văn là bán cho anh em thì phải giảm giá?;)
OK, giảm luôn ... 1%, cái này gọi là special discount của công ty em đấy!:D

xebo

Xe bò ! ©
GiaoThong nói:
Các bác nhớ chú ý là một đầu dây đen đấu vào cực âm của bình ngon, còn đầu kia của cái dây đen đó đấu vào phần sắt của khung xe cần khởi động.

Hai xe để cạnh nhau như thế này

[*]Quy trình lắp: (1) Đấu (+) của xe hết điện (2) Đấu (+) của xe hỗ trợ (3) Đấu (-) của xe hỗ trợ (4) Đấu (-) vào khung thép của xe hết điện.
Bỏ mịa em rồi, hôm trước cho điện lão Cờ lờ cứ để cho lão ấy đấu trực tiếp vào đầu (-) của cái ắc qui chết. May con xe em ngon không thì...:'( :D

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
xebo nói:
Bỏ mịa em rồi, hôm trước cho điện lão Cờ lờ cứ để cho lão ấy đấu trực tiếp vào đầu (-) của cái ắc qui chết. May con xe em ngon không thì...:'( :D
Vote trừ lão ấy trước khi bác quên mất:)) :)) :))

Carfinancing

Xe tải
xebo nói:
Các bác cho em hỏi hơi ngố 1 tí là nếu cứ đấu vào cái (-) này thì có sao không ??? *-) :^) vì xe em không ngon !!!

Mít đặc

Xe đạp
Các bác cho em hỏi tý , một số xe như Mercedes C200 khi bình hết điện thì câu không được ,thậm chí thay bình mới cũng không nổ.
Bọn nó chơi khó mình vậy là để làm gì hả các bác?

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Mít đặc nói:
Các bác cho em hỏi tý , một số xe như Mercedes C200 khi bình hết điện thì câu không được ,thậm chí thay bình mới cũng không nổ.
Bọn nó chơi khó mình vậy là để làm gì hả các bác?
Hôm trước em hóng hớt được thông tin từ bác Lái Xe Cẩu là xe Mer dòng E có hai bình ắc quy. Em đồ rằng với hệ thống phức tạp như thế thì khó có thể thay bình môt cách đơn giản được.

Lamborghini

Xe buýt
Website
www.michelin.com.vn
Nếu là xe số sàn thì hết ác quy thuê mấy chú cửu vạn đẩy một đoạn là nổ được máy ngày, nhưng số tự động thì em chịu

Mít đặc

Xe đạp
Em cũng hóng hớt được ở một forum Mer rằng mỗi xe Mer có môt cái radio code gì đó tương ứng với số VIN.
Nếu bình bị hết điện , thay bình mới phải nhập lại số này hệ thống mới sửa lỗi và xe mới đề được , không biết có đúng không các bác???

Primera

Xe tăng
Em đọc mãi chả thấy. Khi thay ắcquy thì phải nhập lại những cái radio code, như kiểu tần số radio, các lệnh (voice command), tấn số của các thiệt bị phụ trợ như mở cửa gara, điện thoại ...