[Funland] Cẩu thả trong việc sử dụng từ Hán-Việt ...lâu dần chấp chận cái sai ?

comiki

Xe lăn
Chỉ có tuyệt đại tổ sư từ Hán - Hán canhhoabatdiet mới thông não lão được ca này. Em thì nhận xét đĩa cơm giản dị ăn với nước tương đạm bạc. Lỗi tiếng Việt khi có hột cuối (.), hệt như nhiều Ofer hay làm khi gõ xong dòng tiêu đề để mở thớt mới.
View attachment 6703881
Ngoài 'Nhất Ca', 'Nhị Ca' thì còn có 'Siêu Ca'. Chắc dùng ca lớn để chan nước tương?.
Khoe bát xôi gà là chính, cơ mà ko biết dùng tay hay dùng đũa :D

Vova

Xe container
Chẳng cứ Hán Việt, mà giờ cái gì cũng sai tòe loe hết. Em thấy đầy nhà báo suốt ngày viết "tuýp của tôi là trai này, gái kia". Trong khi đó lấy từ tiếng Pháp hay tiếng Anh thì cũng vẫn là type. Còn nếu phiên âm là tuýp thì có nghĩa là lấy từ từ tube (cái ống).

XPQ

Xe lăn
túm lại là dốt thì hạn chế xổ nho =))
các từ hiêm hiếm thì uh bảo ít xài, nhưng em thấy như từ "khuất phục" vô số các bạn lều báo thể thao xài sai, giật title "khuất phục Chelsea, MC chiến thắng....": ô hay, thế thằng nào thua thằng nào? khuất phục là nội động từ, chỉ sự chịu thua, chịu lép, chịu sự thống trị, cam phận dưới:
hoặc từ "cứu cánh" lâu nay xài nhiều đến độ có lẽ nên chấp nhận sang nghĩa "trợ giúp, đưa cánh tay cứu vớt kẻ cùng đường", chứ ko còn là nghĩa đúng của nó là "mục đích cuối cùng" nữa

Có trường hợp dùng từ Hán Việt nhưng hiểu theo lối Nôm. Ví dụ "cứu cánh" nghĩa là mục đích cuối cùng, người mình hiểu theo lối Nôm thành một giải pháp tháo gỡ.

• Vodka
Reactions: NNS

NNS

Xe ngựa
Có trường hợp dùng từ Hán Việt nhưng hiểu theo lối Nôm. Ví dụ "cứu cánh" nghĩa là mục đích cuối cùng, người mình hiểu theo lối Nôm thành một giải pháp tháo gỡ.
thì em cũng bảo, đi mãi thành mòn, 1 từ mượn dùng sai mãi nó lại thành đúng, cũng chấp nhận đc thôi, mượn mà :))
nhưng từ khuất phục thì dùng sai như kiểu các anh lều báo thể thao 6 điểm 3 môn thì éo nuốt nổi=))

DuongHL

Xe container
Ví dụ như "yếu nhân" là người yếu ấy thế mà vẫn kỷ luật vì hiếp dâm ầm ầm, chả hiểu nổi.

• Vodka
Reactions: XPQ

Hiendai

Xe tăng
Everything happens for a reason! :x

Bạn này thực sự là này thông minh đấy! ^:)^

Cái quan trong hay mục đích sau cùng của một sản phẩm là bán được và bán chạy và/ nên những "chiêu trò" nếu có, thì chỉ là cái phụ. :D

Lũ rảnh háng suốt ngày ngồi tầm chương trích cú tìm cái lỗi vụn vặt, vì bộ óc chúng chỉ như trái nho hay não lợn, thì làm sao mà hiếu được cái ý (mục đích) lớn của người khác! [-X

Phàmkhi "chỉ thấy cái nhỏ thì làm sao làm được việc lớn"??? :P
Nhiều khi chiêu trò cũng lởm cụ ạ. Chẳng hạn như Mỳ gói Sagami, mấy cậu mkting cãi là cố tình đặt tên cho nó nổi nhưng khách hàng đ' ai ăn vì nhai trong mồm lại tưởng đang nhai bu ca sao =)) đương nhiên câu trả lời là bằng doanh số rồi.

XPQ

Xe lăn
Ví dụ như "yếu nhân" là người yếu ấy thế mà vẫn kỷ luật vì hiếp dâm ầm ầm, chả hiểu nổi.

Mấy ông chơi âm thanh đến trình độ thượng thừa thì hay tự nhận là ngày nào cũng đắm mình trong "Âm_đạo" mấy giờ đồng hồ. Mấy ông đi xét nghiệm Cô vi lúc đợi kết quả thì hay khấn "Âm_hộ em!". Không biết hiểu theo nghĩa Hán hay nghĩa Nôm nữa.

nhutinhco

Xe tăng
Nhờ thế mà cụ lập hẳn 1 thớt để truyền thông cho họ. Dự là sau họ sẽ còn viết sai chính tả để các cụ bóc phốt nữa.
Có khi cụ ấy lại là nhân viên truyền thông của họ ấy!
Trước khiđọc thớt này, em chả quan tâm sản phẩmđó lắm. Giờ thì biết đến, nhưng vẫn không quan tâm.

Kyson1

Xe điện
Vđ diễn ra xưa nay thì nhiều bài báo đã viết rồi, ví dụ:

Nhưng đến sang nay khi đi ăn thì em déll chịu nổi:

Theo cái sự hiểu biết của em thì:
- Thái tử là người kế nhiệm ngôi Vua và là duy nhất, ko có dự phòng 2 dự phòng 3 như các hệ thống máy móc..v.v.. thế ở đây Tam thái tử nghĩa là gì? Hay Thái tử này có họ là Tam, tên là Tam?
- Phía dưới lại có chữ Nhị Ca ??? Nghĩa là anh thứ 2, câu dưới đá câu trên chả hiểu làm sao ^:)^

Đây là 1 sản phẩm của 1 TĐ lớn là MS đấy nhé, tức là sẽ có bộ phận thiết kế sản phẩm chuyên nghiệp. Chả hiểu các ông/bà thiết kế cho đến bộ phận kiểm duyệt rồi LĐ... tầng tầng lớp lớp như thế mà lại cho ra 1 sp có cái tên sai rất ngớ ngẩn và ngô nghê như là đồ chơi cho trẻ con thế ? /:)

Hay là em có gì sai sai nhỉ? Nhờ cccm thông não hộ em L-)L-)
Ngoài ra thì tiện thể ta thảo luận thêm những trường hợp khác mà XH đã chấp nhận nhưng cái sai thành thuật ngữ sử dụng hằng ngày.
Anh .Xukthal ơi, thời tiết đẹp lắm, không đi chơi là có lỗi với thời tiết đấy anh, anh ra ngoài chơi đi, đừng ở mãi trong nhà nữa, IC nó mà ướt là nhọc lắm.

Em ra 37 HVuong làm quại đây. A rảnh ra đây với e!!! :D:D

.Xukthal

Xe container
Anh .Xukthal ơi, thời tiết đẹp lắm, không đi chơi là có lỗi với thời tiết đấy anh, anh ra ngoài chơi đi, đừng ở mãi trong nhà nữa, IC nó mà ướt là nhọc lắm.

Em ra 37 HVuong làm quại đây. A rảnh ra đây với e!!! :D:D
Hehe, đang trên đường đi ctac mà, sáng nay ăn xôi gà mới ra cái thớt này :))

Matdung

Xe tải
Cụ thông cảm, ra nhiều SP quá cũng cạn vốn từ.

mb.vaynganhang

Xe tăng
3 ông Thái tử của 3 nước hàng xóm, chơi thân với nhau, rồi cổ phần lập ra thương hiệu nước mắm này thôi mà bác

Cũng giống như họp G7 toàn tổng thống gặp nhau, chẳng nhẽ lại bảo: 1 nước chỉ có 1 tổng thống, sao ở đây có tận 7 ông?!

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Mấy ông chơi âm thanh đến trình độ thượng thừa thì hay tự nhận là ngày nào cũng đắm mình trong "Âm_đạo" mấy giờ đồng hồ. Mấy ông đi xét nghiệm Cô vi lúc đợi kết quả thì hay khấn "Âm_hộ em!". Không biết hiểu theo nghĩa Hán hay nghĩa Nôm nữa.
Còm này làm em tí chết sặc. =))

jazzzzz

Xe lăn
Ta hay tây dùng quen sẽ thành thuần Việt thôi.
Ngôn ngữ là để giao tiếp, không gây phản cảm hay nghịch nhĩ là đc.

Đại_Vệ

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều khi chiêu trò cũng lởm cụ ạ. Chẳng hạn như Mỳ gói Sagami, mấy cậu mkting cãi là cố tình đặt tên cho nó nổi nhưng khách hàng đ' ai ăn vì nhai trong mồm lại tưởng đang nhai bu ca sao =)) đương nhiên câu trả lời là bằng doanh số rồi.

Quả là có thế, nhưng hãy nhớ câu ngạn ngữ nổi tiếng của Pháp: "Le résultat justifie les moyens"! =D>

Còn chỉ biết chăm chăm nhìn vào một góc của vấn đề là nhẩy chồm chồm lên thì ........... hãy cứ mặc váy, đừng mặc quần bạn ạ! :))

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Lão làm em tí sặc.
=)) =)) =)) =)) =))
Lão giống em thế :
Còm này làm em tí chết sặc. =))