Cầu vồng chỉ xuất hiện sau mưa

Tungld

Xe tăng
Sau những cơn mưa rào vào mùa hè, trên nền trời thường xuất hiện một dải cầu vồng với bảy sắc màu: đỏ, da cam, vàng, lục, lam, chàm tím được tạo nên bởi ánh sáng mặt trời bị khúc xạ từ những hạt nước.

Ảnh chụp chiều 15/7 trên đường Láng - Hòa Lạc

Mùa hè, thời gian của những trận mưa rào không dài lắm, thêm vào đó phạm vi cũng không rộng, vì vậy sau cơn mưa ánh sáng mặt trời sẽ xuất hiện ngay. Lúc này trong không trung vẫn còn chứa đầy các hạt nước, hoặc đôi lúc vẫn còn mưa lâm râm. Khi ánh sáng mặt trời bị khúc xạ và phản chiếu bởi các hạt nước, cầu vồng bảy sắc sẽ óng ánh xuất hiện trên nền trời.

lanth

Xe tải
Bác vồ được cảnh này là giỏi đấy vì ở HN ko có nhiều chỗ có không gian rộng như thế. Nhưng dù sao em cũng xin mạo phạm góp ý tí về mấy cái ảnh của bác nhé.
1. Bác chụp qua kính xe oto nên ảnh hơi bị mờ một chút, giá như bác gí sát ống kính máy ảnh vào kính oto hoặc hạ kính xuống mà chụp thì ảnh sẽ đẹp hơn. Nói chung là chụp qua kính có nhiều vấn đề phải xử lý lém, nói thì dễ nhưng làm chả dễ tí nào cả phải ko bác.
2. Giá như bác lấy khung hình thấp hơn một chút để lấy phần cảnh dưới đất nhiều hơn và phần thừa của bầu trời phía bên trên ít đi thì ảnh sẽ đẹp hơn(điều này hơi khó xử lý nếu góc mở của ống kính hẹp bác nhể).

Mà bác dùng máy gì vậy? bác có kinh nghiệm gì thì chia xẻ cho anh em biết với.