[Funland] Cây phượng vĩ bật gốc đè học sinh ở TP.HCM, 13 em thương vong

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
cứ làm mấy cây dừa, cây cau, vẫn mát, có đổ cũng ít nguy hiểm mà lại có quả để ăn. Vẽ vời phượng với xà cừ rồi ốm gạch quanh gốc thì chả đổ

Joker86

Xe buýt
cứ làm mấy cây dừa, cây cau, vẫn mát, có đổ cũng ít nguy hiểm mà lại có quả để ăn. Vẽ vời phượng với xà cừ rồi ốm gạch quanh gốc thì chả đổ
Ý cụ nói là dừa kiểng hả?? Chứ dừa Bến Tre nó mà rụng thì mái nhà cũng còn bể, nói gì đầu học sinh

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Ý cụ nói là dừa kiểng hả?? Chứ dừa Bến Tre nó mà rụng thì mái nhà cũng còn bể, nói gì đầu học sinh
Vầng, loại dừa kiểng thôi, vẫn có quả nhỏ nhỏ mà lại đẹp, kiểu dư lày ạ

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Theo lú loạn của các cụ thì cái gì cao hơn đầu và có thể đè hay rớt vào người chặt và phá hết. Cây bản chất nó là cao, phá bỏ thì nên trồng cây nhân tạo ạ?

hd-vt

Xe container
Không có ráo xư thiến xỉ chuyên về cây cối để biết cây nào khả năng sắp đổ, rễ nông cần phải loại bỏ à cc.
Gần đây trong vùng ảnh hưởng bão, trước nhà em có cây gốc đk 50cm. Gió tầm cấp 8-9, nhìn cây lắc lư như cây cọc gỗ cắm nông, nó lắc lư cả gốc. Em nhìn và theo dõi đến lúc đổ, đổ rất từ từ.
Các cháu học sinh vừa rồi chắc mải chơi đùa và cũng không biết cây và cành nó yếu chứ chả có vững vàng gì khi có gió.
Đi đường trời có giông, em cứ mắt nhìn lên cây. Đúng như cái bẫy trên đường.

Joker86

Xe buýt
2 cụ TBLT và hamaxink cho e xin can. Đừng cãi ngau nữa. Diễn đàn là nơi chém gió xả stress thôi. Có gì ko vừa lòng thì mình cũng cho wa đi, đừng lôi gia đình người thân ra nói. Mất vui

hamaxink

Xe máy
Kệ cụ thôi, cứ cười và hóng đê. Bao giờ nhà cụ gặp chuyện nhớ báo để em còn vào cười và hóng.
Ơ kìa sao cụ buồn cười thế. Em 1 không nói gì đến các nạn nhân, 2 ko nói gì đến các cháu nhà cụ mà cụ cứ nhất định mong nhà em gặp chuyện thế. Em làm dell j cụ đâu. Bình tĩnh nào, bình tĩnh tạo nên sự quý tộc và đạo đức nào. Ng đạo đức cao ng ta chửi nhau tay đôi song phương chứ dell ai lại lôi nhà nhau ra chửi như mấy con mẹ bán cá thế, thế là dell đạo đức rồi.

hamaxink

Xe máy
2 cụ TBLT và hamaxink cho e xin can. Đừng cãi ngau nữa. Diễn đàn là nơi chém gió xả stress thôi. Có gì ko vừa lòng thì mình cũng cho wa đi, đừng lôi gia đình người thân ra nói. Mất vui
Em ko làm gì, ô kia ô ý nói ko lại em ô ý cứ lôi nhà em ra trù ẻo. Cụ bảo thế có ghét ko? Chửi nhau đang vui lại cứ cùn. Đúng là bọn nói đạo đức hay sống như lol cụ nhỉ, rõ nẫu

Joker86

Xe buýt
Phượng cái loz chứ phượng. Trường ở VN thì bé tí, lại cứ phượng phượng, e thấy dẹp mẹ nó hết đi. Trồng mấy cây kiểng vừa đẹp vừa an toàn

Joker86

Xe buýt
Trường nhỏ như cái lỗ mũi. Cây đổ xuống nằm hết sân. E đề nghị dẹp hết mấy cây phượng hay cây cổ thụ trong trường luôn đi

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Trường nhỏ như cái lỗ mũi. Cây đổ xuống nằm hết sân. E đề nghị dẹp hết mấy cây phượng hay cây cổ thụ trong trường luôn đi
Lúc ko có cây sân trống hoác lại có cụ bảo môi trường sư phạm ko có bóng mát, thiếu cây xanh cho các cháu vui cơi, bê tông hoá sư phạm.
Gì cũng nói được. Mai em kiến nghị cưa hết sao đen đi, để cổ thụ thế chết người, éo cần bóng mát, thien nhiên cũng ko quan trọng

Mệt v

Xe đạp
Sự việc bất khả kháng mà cụ.
Lúc đầu mình cũng nghĩ như bác, nhưng sau đó lại nghĩ nếu trường xây 1 cái cột bê tông giữa sân vậy tất nhiên trường phải tính đến khả năng nó ngã đè lên học sinh mà gia cố sao cho chuyện đó không xảy ra chứ.

Nhưng vẫn nên đợi 1 khoảng thời gian cho bên công an điều tra cung cấp thêm chút thông tin đã.

Chỉnh sửa cuối:

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Ồ vâng, cụ cứ giữ đạo đức mà dùng, không cần cho em đâu. Thôi em lại hóng xem có chuyện gì đáng cười không nào.
Cụ nói thế là xong à, cách nói chuyện của mấy bà thời 80 bị mất gà, trù ẻo khắp thiên hạ. Ngày nay đây là cách nói chuyện của lũ trẻ trâu đội ak 47.
Đây là cách nói chuyện không có vh, tụi tây nhông nó gọi là phù thủy.

cocsku

Xe cút kít
Trong sg ít mưa bão, vì thế mà cây hay gãy đổ bất thình lình. Trước đây đã có trường hợp cây gãy ngay trên phố lúc tan tầm. Cũng có chết người.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Tai nạn đau lòng.
Cá nhân em thấy cây phượng này nên loại bỏ khỏi cây trồng bóng mát, cảnh quan.
Nó vừa rác lá vừa nguy hiểm, thân cây toàn rỗng ở giữa, bật gốc đổ là chuyện sớm hay muộn mà thôi.

Ngày e học phổ thông, cây phượng ở trường cũng gẫy đôi sau cơn mưa, may mắn là nó ở góc cuối sân trường, gần bờ ao nên không có thiệt hại gì.
Chuẩn cụ ạ. Cây này đẹp mỗi 1 tháng đầu hè, còn đâu lá bé bóng mát ko nhiều , còn siêu bẩn. Chả hiểu HN đợt trước tự nhiên trồng cả đống phượng làm gì.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Người Pháp đem cây phượng vĩ trồng ở Hải phòng đầu thế kỷ 20. Phượng vĩ rễ nông, thân thường bị sâu đục rỗng, đổ gần như hết sạch cách đây 40 năm. Dân Hải phòng thở phào. Gần đây người ta lại trồng cây chết tiệt này chỉ để giữ cái tên thành phố hoa phượng đỏ. Nơi nào có cây to nên chặt đi kẻo mang họa
HP tự nhiên dính cái tên tp hoa phượng đỏ từ cái bài hát nên giờ cứ phải theo. Cháu người HP nhưng ko ủng hộ trồng phượng. Tự nhiên mấy năm trước HN cũng vác cây này ra trồng, cháu chịu luôn ạ.

fanmu1234

Tháo bánh
Lúc ko có cây sân trống hoác lại có cụ bảo môi trường sư phạm ko có bóng mát, thiếu cây xanh cho các cháu vui cơi, bê tông hoá sư phạm.
Gì cũng nói được. Mai em kiến nghị cưa hết sao đen đi, để cổ thụ thế chết người, éo cần bóng mát, thien nhiên cũng ko quan trọng
Bản chất cây tổ thụ không còn phù hợp với đô thị, khi tốc độ beton hóa mặt đường, làm công trình ngầm như điện, nước, cống ...

Nếu để che bóng mát, đô thị chỉ cần cây cao khoảng 3-4m và đường kính khoảng 10-15cm là đủ.

Meow

Xe điện
Sân Chu văn an toàn cây to đùng thân mấy người ôm ý ah.
Trước có cái cây rất to nằm đoạn giữa đầu hồi 2 dãy nhà A-B, gốc cây còn có cả cái hốc mà mấy đứa học sinh toàn dựa vào vẫn vừa. Cách đây mấy năm, bọn hậu bối em còn quay đc cái clip chính cây đó đổ trong sân trường giờ ra chơi. May mà không đè vào ai hay thiệt hại gì.

Anw, cây to trong sân trường không phải trường nào cũng có, cũng như Hanoi được mấy con phố như Phan Đình Phùng. Ngày trước em quyết tâm vào CVA cũng vì cái trường nó đẹp quá. Kiểm tra cây xanh để không gây đổ, bật gốc là điều cần làm chứ câu chuyện chặt hết cây đi lại dễ quá, trồng thì lâu chứ phá thì mấy ah. Cây phượng thì rõ là giòn dễ gẫy đổ, mục trong rồi.

hd-vt

Xe container
HP tự nhiên dính cái tên tp hoa phượng đỏ từ cái bài hát nên giờ cứ phải theo. Cháu người HP nhưng ko ủng hộ trồng phượng. Tự nhiên mấy năm trước HN cũng vác cây này ra trồng, cháu chịu luôn ạ.
Nhiều tp trên cả nước đú theo ạ. Cây Phượng nên chỉ trồng một hai cây như trong công viên, tạo điểm nhấn khi ra hoa, cực kỳ đẹp. To lên tý thấy thân mục thì thay mới, hoặc chặt chỉ để tán thật nhỏ, em nghĩ thế.