[Funland] CC tầng áp mái chống nóng thế này yên tâm không ạ!

zacom121

Xe tải
Chung cư này thiết kế chưa được khoa học lắm nhỉ.
Chung cư nhà em 25 tầng nhưng trên tầng 25 còn 1 tầng nữa được phân chia thành khu kỹ thuật bố trí bể nước , các quạt hút gió trục và cấp khí tươi, phòng sinh hoạt cộng đồng. Vậy nên các căn hộ ở tầng 25 cũng chẳng bao giờ sợ nóng
Quan trọng là CDT có tâm như khu CC của cụ thôi! Chứ còn nghe hứa hẹn thì vô cùng, em thì bỏ qua hết các yếu tố ảnh hưởng (nếu có thể nhất) thì vẫn cứ lựa chọn áp mái…

CB4OO

Xe hơi
Chào các cụ!
Sau bao ngày tháng tích lũy, nay nhà e đang đi tìm căn nhà đầu tiên trong đời ạ.
Sale đang báo còn 2 căn hướng DN, căn tầng 6 và tầng cao nhất 15 ạ. Giá căn tầng 15 cao hơn tầm 30tr , chênh cũng không đáng kể ạ.
Nhà e thì thích tầng 15 hơn nhưng sợ nóng với lâu ngày mưa dột.
Sale báo e cc thương mại hiện tại mới bàn giao xây cẩn thận, k lo nóng, trên mái họ làm như sau:
+1 lớp gạch chống nóng cao gần 50cm
+1 lớp xốp chống nóng
+và những hạng mục vật liệu chống nóng
Các cụ cho e hỏi làm như trên có yên tâm k ạ, và các chung cư mới hiện nay tầng áp mái làm kiểu gì và có lo nóng dột k ạ
E đang phân vân quá ạ, các cụ tư vấn giúp e thêm với
E cảm ơn các cụ!
K sợ nóng, nước yếu hay ồn đâu vì vấn đề ấy mình kiểm soát kỹ thuật đc, chỉ sợ thấm thôi cụ à. Em làm nội thất chung cư lâu lâu vẫn đi khắc phục thấm nứt trần thạch cao. Tất nhiên là tính phí vì cái này k phải do bên nội thất làm. Cái giống đóng trần thạch cao xong nước nó ngấm mình k biết ngay, phải khi thạch cao no nước rồi mới biết mà xử lý. Lúc ấy thì cũng tương đối nặng rồi.

pbinh979

Xe tăng
tầng áp mái là em không ưa vì: Nếu thang máy đông bao giờ, mình cũng chậm hơn..
nước yếu phải lắp thêm máy bơm tăng áp tổng (em đã từng bị).
Kiểu gì cũng nóng hơn dù có chống đến đâu. lâu dài thì ngấm dột là chắc.
nhưng so giữa tầng áp mái và T6, nếu T6 rẻ hơn thì em chọn tầng 6. đi bộ nhanh, thoát hiểm dễ...
nói chung cứ đẹp nhất là tầng giữa loanh quanh 2/3 chiều cao là max ping. VD khu 15 tầng thì đẹp nhất là T 10 - 13. khu 25 T thì max là tầm 17- 21 ...

luiz

Xe hơi

thichlexus

Xe điện
Chung cư ở tầng cao thì phải tránh ban công hoặc cửa sổ lớn của căn hộ hướng Tây.
Nếu hướng Tây và không có tòa nhà nào khác che chắn thì chống nóng mấy cũng không lại được nắng chiếu từ 12h đến 6h chiều đâu cụ.
Vào nhà là hầm hập luôn, điều hòa bật max cả tiếng sau cũng chưa xua hết hơi nóng vì toàn bộ mảng tường phía Tây hấp thụ nhiệt, tối đến tỏa nhiệt vào căn hộ rất bức bối khó chịu

LinhTrườngSa

Xe hơi
Năm 2012 em mua căn chung cư áp mái tầng 16 dự án nhà TNT bên Sài Đồng, lúc bốc thăm cũng sợ, lăn tăn, sợ nóng, sợ abc, sợ thông tin chém gió của các cụ, các mợ chưa bao giờ ở tầng áp mái nhưng cứ chém loạn trên các diễn đàn…,Căn nhà em lại hướng Tây…. .Loay em định đổi xuống tầng 15 nhưng không được nên đành ở. Ơn trời phiền toái đâu chưa thấy nhưng thấy thích thú, trên cao không bị ồn nhà tầng trên, thoáng mát, thang máy không phải chờ lâu vì nó lên tầng áp mái đầu tiên…, mùa hè nóng chút nhưng có điều hoà. Trên cao thoáng đãng, nhiều ánh sáng, cảm giác nhà như được diệt khuẩn thường xuyên…Giờ em đã chuyển nhà nhưng vẫn giữ căn hộ này. Khuyên cụ đừng lấy tầng 6, cao không tới, thấp không thông, ồn ào bụi bặm, căn này chỉ dành cho người già thôi.

Chỉnh sửa cuối:

ah99x6

Xe điện
Chung cư ở tầng cao thì phải tránh ban công hoặc cửa sổ lớn của căn hộ hướng Tây.
Nếu hướng Tây và không có tòa nhà nào khác che chắn thì chống nóng mấy cũng không lại được nắng chiếu từ 12h đến 6h chiều đâu cụ.
Vào nhà là hầm hập luôn, điều hòa bật max cả tiếng sau cũng chưa xua hết hơi nóng vì toàn bộ mảng tường phía Tây hấp thụ nhiệt, tối đến tỏa nhiệt vào căn hộ rất bức bối khó chịu
Có cách nào chống nóng o cụ?
E định dán xốp xps 5cm cách nhiệt liệu có ổn o cụ nhỉ?

Phè Văn Phỡn

Xe buýt
Sale nó biết cả thiết kế cơ à cụ giỏi thế :D
E chỉ thấy nó chống nóng bằng gạch khí chưng áp thôi thì lấy đâu ra dầy 50cm :D

depaa

Đi bộ
Quan điểm của em thì chung cư ở VN cứ trừ đi 1, 2 cấp so với quảng cáo CĐT. Nếu được cụ check hồ sơ hoàn công xem lớp chống thấm như nào, khoản này là em sợ nhất vì khó xử lý và vào ở một thời gian dài mới bị.

dzoro

Xe điện
Chào các cụ!
Sau bao ngày tháng tích lũy, nay nhà e đang đi tìm căn nhà đầu tiên trong đời ạ.
Sale đang báo còn 2 căn hướng DN, căn tầng 6 và tầng cao nhất 15 ạ. Giá căn tầng 15 cao hơn tầm 30tr , chênh cũng không đáng kể ạ.
Sale báo e cc thương mại hiện tại mới bàn giao xây cẩn thận, k lo nóng, trên mái họ làm như sau:
+1 lớp xốp chống nóng
Các cụ cho e hỏi làm như trên có yên tâm k ạ, và các chung cư mới hiện nay tầng áp mái làm kiểu gì và có lo nóng dột k ạ
E cảm ơn các cụ!
Nóng nó không chỉ đến từ bên trên mà còn đến từ các mặt bên cạnh. Do đó, cụ cứ xác định là nóng đi. Em lên ở chung cư là phải bật điều hòa xuyên hè vì nóng. Trước em ở nhà đất thì hè chỉ cần xuống tầng 1 là mát, không cần điều hòa, nhưng căn CC em đang ở không phải áp mái, hướng Đông Nam xịn nhưng hè không bật điều hòa thì chịu không nổi luôn.

Audi fan

Xe tải
Nhà em cũng ở tầng trên cùng, nói chung là có cả lợi cả bất lợi. Tùy ưu tiên và sở thích để cụ chọn cho phù hợp thôi
Lợi: Không có nhà ai ở trên đầu cụ, nên k bị ảnh hưởng bởi tiếng ồn từ trên xuống. View thoáng.
Bất lợi: nóng hơn các tầng khác vào mùa hè. Tuy nhiên đằng nào hè cũng bật điều hòa nên em không thấy vấn đề gì lớn lắm. Nước thì không vấn đề gì vì em thấy còn chảy mạnh hơn ở các tầng khác cơ. Thang máy thì tòa nhà em vắng nên vô tư, k sợ đợi thang lâu.

Nên nếu cụ thích view thì nên ở tầng trên cùng. Còn sợ nóng và lo tốn điện thì không nên. Nhưng em ưng nhất là trên đầu nhà em không có ai cả

duongkhaithach

Xe tải
Em tầng 30/30 đây, mùa hè thì đúng là có cảm giác nóng hơn nhưng tối thì mở cửa gió phần phật, mới đầu e ko quen hơi khó thở do tầng cao nhưng giờ ok, dc cái tiện là lúc đi làm thang máy lên đầu tiên, và trộm vía nếu có hoả hoạn chạy lên tầng thượng gần nhất

HH1993

Xì hơi lốp
Chào các cụ!
+1 lớp xốp chống nóng
E cảm ơn các cụ!
Bác hỏi thế này thật tôi cũng không dám coment.
Gạch loại gì,chống nóng vật liệu gì, kết cấu ra sao? Mặt bằng thế nào,kết cấu làm sao??? Rồi còn độ ồn, cường độ gió....vv và mây mây...

PosGo

Xe hơi
Chào các cụ!
+1 lớp xốp chống nóng
E cảm ơn các cụ!
Cụ mua khu nào ah? Cứ tầng cao mà ở cụ ah!

ah99x6

Xe điện
Khu nhà e đây. Mùa hè nóng thôi rồi. Tính chống nóng hướng Tây mà căng phết ạ.