CDX thỉnh thoảng có cái mùi lạ lạ

antoniodung

Xe tải
Các cụ ơi e mới múc con CDX đc mấy tháng nay. Xe nói chung ko có j phải bản chỉ có mỗi 1 điều la xăng cũng tốn phết. Nhưng gần đây e mới phát hiện ra thỉnh thoảng điều hòa nó cho ra cái mùi sợ lắm ah, đi 4 người hiểu lầm thì chết :-s ko biết có cụ nào bị giống e ko ah

vietsonxp

Xe tăng
cụ xem lại cái lọc gió xem nào

yenlinh

Xe đạp
Bác đem vô hãng xe Daewoo mà kiểm tra cho chắc

Lacfun

Xe đạp
Toàn xe đắt tiền bị bệnh giống của cụ đấy. Cụ kiểm tra xem 2 cái lỗ bắt biến số đã bịt kín chưa? Nếu chưa thì tìm cách bịt ngay tình hình sẽ cải thiện. Nguyên nhân là do khí thải có mùi trứng thối bị đấy ngược vào khoang lái đó cụ.

freshair

Xe tải
Website
www.facebook.com
Xe em cũng bị i chang. Đã có cụ nào từng gặp lỗi này và khắc phục được rồi thì cho anh em xin ít kinh nghiệm với (kiểm tra ở đâu? khắc phục thế nào). :D

meo hoangkt

Xe tải
Các cụ ơi e mới múc con CDX đc mấy tháng nay. Xe nói chung ko có j phải bản chỉ có mỗi 1 điều la xăng cũng tốn phết. Nhưng gần đây e mới phát hiện ra thỉnh thoảng điều hòa nó cho ra cái mùi sợ lắm ah, đi 4 người hiểu lầm thì chết :-s ko biết có cụ nào bị giống e ko ah
Cụ để chế độ lấy gió ngoài hay trong?
Ghê nhỉ, Nó bị theo đợt hay nguyên cả hành trình? Em đi SE được 2 tuần nay. Chẳng sao cả.Chỉ thấy mùi thơm của nỉ thôi.

tuananh88vn

Xe hơi
hôm nay em tháo lọc gió ra thấy chuột gặm nát bét cái lọc rồi mà đi vài tháng nay chẳng thấy mùi gì. hix tiện thể cụ nào biết ai bán lọc gió or ship hàng thì chỉ cho em, em votka cảm ơn ợ.

ps: có thể cụ nói chưa rõ vì lúc khởi động + bật điều hoà thì điều hoà phả ra khí nóng + tý mùi lạ.

Laceti2010

Xe tăng
hôm nay em tháo lọc gió ra thấy chuột gặm nát bét cái lọc rồi mà đi vài tháng nay chẳng thấy mùi gì. hix tiện thể cụ nào biết ai bán lọc gió or ship hàng thì chỉ cho em, em votka cảm ơn ợ.

ps: có thể cụ nói chưa rõ vì lúc khởi động + bật điều hoà thì điều hoà phả ra khí nóng + tý mùi lạ.
Mợ Minh0406 ở Trần Khát Chân có bán đấy ạ.

tetsu

Xe tăng
Trước em cũng có làm một thớt về vấn đề này rồi ạ.
Có nhiều giả thiết và cách xử lý các cụ đã ném đá.
Đây này các cụ.
Tựu chung có mấy ý kiến em cóp nhặt và đúc kết:
Nguyên nhân:
- Xe đời mới, hệ thống thải đạt tiêu chuẩn Ơ rô 4-5. Nhưng để đạt cái tiêu chuẩn này thì xăng sử dụng cũng phải đạt chuẩn, xăng VN thì "vượt chuẩn" (hàm lượng S cao gấp xx lần chuẩn TG) => lượng S thừa kết hợp lý hóa thế nào đó dễ sinh ra H2S nhiều trên mức cho phép.
- H2S thoát ra khỏi ống xả , do cấu tạo + tạo hình của xe tạo thành vùng gió quẩn phía sau xe + một góc cua xe hay một thao tác lái nào đó vô tình trùng hợp làm mùi này quay ngược vào trong xe theo các khe (lỗ) hở.
- Do cách cài đặt chế độ lấy gió (trong-ngoài). Nhiều cụ bảo do lấy gió ngoài thì mới bị. Nhưng thực tế em thấy chỉ bị khi lấy gió trong (hoặc đặt AQS, nhưng em chắc lúc đặt AQS mà bị có mùi thì AQS nó đang tự động lấy gió trong rồi)
Cách giải quyết:
- Bít kín các khe,lỗ nhất có thể (cái lỗ bắt biển số) - Cách này em đã xài, cảm nhận cá nhân là có giảm.
- Thử chế bô khác để thay đổi hướng xả (Lac mới thôi nhé - bô nó đang chúc xuống đất) - Cách này em chưa xài.
- Thử đổi chỗ đổ xăng. Chất lượng xăng của các đơn vị và các lô xăng nhập về khá khác nhau. Cảm nhận thay đổi khá rõ rệt.
- Thời gian. Cứ để thời gian tự giải quyết vấn đề này. Xe em đã đi được gần năm, trên vạn; hiện nay không còn hiện tượng trên. Lý giải là qua thời gian thì hệ thống xử lý thải lão hóa dần, có thể không còn tốt như lúc đầu nhưng ngược lại các phản ứng lý hóa ít sinh ra H2S hơn.

Vài ý kiến theo kinh nghiệm và tổng hợp cá nhân. Cụ nào còn có nguyên nhân và cách giải quyết khác cứ ném tiếp để em tổng hợp thêm ạ.

antoniodung

Xe tải
nhiều bác bị giống e quá, nhưng xe em thỉnh thoảng mới bị thôi chú không phải thường xuyên. Hình như lúc nó bị là do hê thống ĐH đủ lạnh nó ngát thì mới có mùi hay sao ý.

meigyoku

Xe máy
Nếu bị như thế này thì cũng ko muốn mua CDX các bác nhỉ, chắc phải có cách khắc phục chứ!

freshair

Xe tải
Website
www.facebook.com
Cái này đúng là chỉ thỉnh thoảng mới bị thôi chứ ko phải thường xuyên. Nếu các cụ để lấy gió trong (không phải AQS) thì hình như sẽ ko bị tí nào. Em bị 1 vài lần toàn là lúc đi qua sông Kim Ngưu và để AQS hoặc là lấy gió ngoài.

sepbu

Xe điện
Hôm qua , em mới bị cái vụ này lần đầu. 2 vợ chồng đi với nhau, suốt dọc đường chí chóe đổ lỗi cho nhau .
Em thì bị oan thị màu quá , nhưng là do trước đó cũng có lỡ ...:"> nên tự nhiên không phải mình gây ra nhưng vẫn phải hứng hậu quả .
Người đầy vết tay ... :((

cruze_in_love

Xe đạp
cụ chủ đã khắc phục được chưa vậy, em có hỏi bên thớt của cụ tuananh thì cụ truongLGT79 cụ ý bảo là điều hòa bị chuột vào làm bậy. Nhưng em đang không hiểu nếu đã bị chuột vào làm bậy thì tần suất bị sẽ nhiều, đây thì thi thoảng lắm, kiểu như 1 tháng bị dính 2,3 lần gì đó thì có thể là nguyên nhân nào khác không nhỉ

Gia Cát Lạng

Xe buýt
Sắp tèo ACU rùi. :D Xem nước axit nó có tràn ra ngoài cọc ko cụ nhé. :D

JerryQA

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Như vậy là nên làm tất cả những cách này cho chắc ăn:

1. Bịt kín những khe hở không phải do nhà sản xuất tạo ra.
  2. Thay lọc điều hòa
  3. Chỉ lấy gió trong
  4. Thi thoảng dùng máy khử mùi ozon.
  5. Không dùng các loại nước hoa hay hóa chất tẩy mùi rẻ tiền
  6. Chủ xe không ăn những thứ dễ gây đầy bụng trước khi leo lên xe.

thichxoihe

Xe hơi
Cụ sắm cái tạo ozon; phố đông, nơi bẩn, cống rãnh thì tắt AQS lấy gió tuần hoàn sẽ đỡ nhìu.

turion

Xe buýt
Oài giờ nhà cháu mới để ý,đi 1 mình chưa bị nhưng cứ đi với gấu và f1 thì bị.Vì mấy lần gấu cằn nhằn là do nhà cháu,nhà cháu nói ko.Cuối cùng khổ cô công chúa bị bố mẹ đổ thừa :))