[Funland] Cháy trong đêm. Lâu lắm mới thấy bị cháy

maximax903

Xe điện
Quan trọng là quỹ bảo trì dùng đúng mục đích và BQT các nhiệm kỳ đều công tâm thì mới bảo trì, bảo dưỡng tốt
Em ghi nhận ý kiến này của cụ! Ở chung cư có người xác định là ở lâu dài, còn BQL/BQT chỉ có thời hạn vài năm bầu lại 1 lần. Gặp được BQL/BQT công tâm, hết lòng vì cộng đồng thì quá tốt. Gặp phải hội củ chuối, chỉ nhăm nhe chia phần, lợi ích cá nhân sớm muộn cũng lại kiện cáo. Thế nên em vẫn thích CĐT làm (hoặc có người của BQL/BQT làm luôn) cho chuẩn vì dù sao người của cư dân bầu lên người có thời gian chăm lo thì lại ko rành về kỹ thuật & các thủ tục khác. Nói chung xác định ở chung cư thì dĩ hoà vi quý, mỗi bên nhường nhau 1 chút vì cái chung thôi

longloan

Xe tăng
Em ghi nhận ý kiến này của cụ! Ở chung cư có người xác định là ở lâu dài, còn BQL/BQT chỉ có thời hạn vài năm bầu lại 1 lần. Gặp được BQL/BQT công tâm, hết lòng vì cộng đồng thì quá tốt. Gặp phải hội củ chuối, chỉ nhăm nhe chia phần, lợi ích cá nhân sớm muộn cũng lại kiện cáo. Thế nên em vẫn thích CĐT làm (hoặc có người của BQL/BQT làm luôn) cho chuẩn vì dù sao người của cư dân bầu lên người có thời gian chăm lo thì lại ko rành về kỹ thuật & các thủ tục khác. Nói chung xác định ở chung cư thì dĩ hoà vi quý, mỗi bên nhường nhau 1 chút vì cái chung thôi
Ban quản lý là của vin.
mỗi toà có một Ban quản trị riêng.( nói chung làm các hoạt động xã hội và chi tiền bảo trì bảo dưỡng nếu thấy hợp lý)
Đội ngũ kỹ thuật 24/7 thi là ban quản lý điều hành
Va ban quản trị phải là cư dân ở toà
Đến nay chưa thấy BQT nào củ chuối cả.
Mặc dù mới chỉ cầm khoảng 30 -50 tỏi to phí bảo trì .ở đây tất cả phải làm đúng qui trình có biên bản

hatinh5760

Xe điện
Khu Times CIty này nó nằm trên địa bàn 2 quận HBT & HM hả các cụ? Em thấy có mấy báo ghi khác quận.
Khu Times City, các tòa nhà tên Tn, thuộc quận HBT. Khu ParkHill, cách có 1 con đường, các toà nhà tên Pn, thuộc quận HM.

maximax903

Xe điện
Ban quản lý là của vin.
mỗi toà có một Ban quản trị riêng.( nói chung làm các hoạt động xã hội và chi tiền bảo trì bảo dưỡng nếu thấy hợp lý)
Đội ngũ kỹ thuật 24/7 thi là ban quản lý điều hành
Va ban quản trị phải là cư dân ở toà
Đến nay chưa thấy BQT nào củ chuối cả.
Mặc dù mới chỉ cầm khoảng 30 -50 tỏi to phí bảo trì .ở đây tất cả phải làm đúng qui trình có biên bản
Ơ thế mà nhiều chung cư còn bắt CĐT/BQL bàn giao cả kỹ thuật thì em nghĩ quá giỏi

maximax903

Xe điện
Phòng cccc là gì cụ? Phòng chứa con củ cạc?
Với cả là, chung cư cao cấp là đạt những tiêu chuẩn tiêu chí gì thì được gọi là chung cư cao cấp?
Cụ ơi, dân trí & ý thức còn thấp như ở mình thì hên xui cụ nhé. Bọn tư bẩn xứ Anh nó còn đốt cả cột phát sóng 5G vì sợ phát tán Covid19 kia kìa. XH càng phát triển, càng tự do thì lại sinh ra nhiều thể loại còn hơn thần kinh hoang tưởng nhiều đấy

G810

[Tịch thu bằng lái]
Thiết bị có hiện đại đến mấy mà ý thức của người sử dụng thấp thì vẫn xảy ra rủi ro cụ ah.

Vầng.

Cũng khổ các bác ở cc, nhiều khu cave nó ở đông quá, do cái mẽ cẩm đắc....nó dẫn khứa về xong khứa ăn xong một điều lại mở cửa hút thuốc để chờ ăn điếu thứ 2 nên cũng khó.

Điều hòa mình đã cẩn thận đến mức dùng ống nhôm rồi, đang căng mình ra chạy nóng rừng rực lại ăn cái tóp thuốc nữa thì cũng đẹp.

Nên các bác chọn chỗ ở cũng tránh cái nơi cave nó hay trú ra cho nhã. ;))

Chính ra cái bọn dân Annam không nên cho dùng điều hòa ống nhôm giống người Mỹ, người Sing.....ý thức kém bỏ cmn ra chỉ xứng đáng dùng điều hòa ống đồng bác ạ. :))

maximax903

Xe điện
Vầng.

Cũng khổ các bác ở cc, nhiều khu cave nó ở đông quá, do cái mẽ cẩm đắc....nó dẫn khứa về xong khứa ăn xong một điều lại mở cửa hút thuốc để chờ ăn điếu thứ 2 nên cũng khó.

Điều hòa mình đã cẩn thận đến mức dùng ống nhôm rồi, đang căng mình ra chạy nóng rừng rực lại ăn cái tóp thuốc nữa thì cũng đẹp.

Chính ra cái bọn dân Annam không nên cho dùng điều hòa ống nhôm giống người Mỹ, người Sing.....ý thức kém bỏ cmn ra chỉ xứng đáng dùng điều hòa ống đồng bác ạ. :))
Người ta nàm vì đam mê chứ tiền long gì ở đăy cụ ơi :D

Tĩnh hiên trà

Xe điện
Nhà em ở Park mà! Tính từ con đường rảnh giới giữa HM và HBT thì đầu tiên là P2 đến P3 rồi mới đến T18 cụ ạ.
Toàn bộ P là Hm phải không ạ ?
Chắc chắn T18 là Hm , em định mua xong bỏ vì thế mà !

Binh Nguyen

Xe buýt
Vầng.

Cụ nói điều hoà ống nhôm là chỉ chuẩn cho khu T và Royal City thôi. Khu Parkhill bao gồm cả cái P11 mà bị cháy này là dùng ống đồng hết cụ ạ! Cụ có vẻ cũng không khoái anh V hay sao mà đá xoáy gớm, nhưng chưa chuẩn đâu ạ!

Binh Nguyen

Xe buýt
Em hóng cụ nào rành kỹ thuật liệt kê các lý do cục nóng có thể chập cháy để tổng kiểm tra, em cũng đang sống ở chung cư ạ :-?
Cụ xem comment của cụ dưới và ảnh em post bên dưới nữa nhé! Nhiều nhà chỉ biết dùng mà không biết bảo trì, vệ sinh cục nóng điều hoà nên sự cố là chuyện đương nhiên ạ.
khu nhà em 2 lần cháy đều do điều hòa, dây điện bọn thợ lắp ẩu và loại dây kém chất lượng nên bọn trẻ con quên tắt nó chạy liên tục cả ngày cả đêm khi nhà đi vắng là dính luôn, kinh thật

Chip3007

Xe đạp
Tôi thấy ở khu Park Hill này về phòng cháy chữa cháy cũng ổn. Căn hộ 2 phòng ngủ thì khu bếp có 1 cảm biến khói, và 1 cảm biến khói ở giữa phòng khách luôn. Có khoảng 6 hay 8 đầu vòi phun nước bố trí từ cửa ra vào đến bếp + phòng khách. Gia đình nấu nướng mà quá nhiệt, ví dụ khi mở lò nướng ra chẳng hạn thì hơi nóng nó phả ra ấy, chỉ 1 phút sau là có bảo vệ lên hỏi thăm tình hình. Chứng tỏ họ xác định đc khu vực hay căn hộ có vấn đề về nhiệt. Đầu phun nước + cảm biến khói thấy bảo trì thường xuyên. Cửa căn hộ là loại chống cháy. 2 lõi thang thoát hiểm áp lực dương. Phải mở 2 cửa chống cháy, mỗi cửa cách nhau 1 đoạn, thì mới vào đc lõi thang này. Dưới hầm có thể khoanh vùng và tạo màng nước chống cháy lan từng khu vực.

maximax903

Xe điện
Cụ xem comment của cụ dưới và ảnh em post bên dưới nữa nhé! Nhiều nhà chỉ biết dùng mà không biết bảo trì, vệ sinh cục nóng điều hoà nên sự cố là chuyện đương nhiên ạ.

Nhìn mấy ảnh cục nóng nhà cụ nào trông kinh thế. Như cái màng lọc bụi của con robot nhà em dùng mấy tháng vậy. Cụ chủ nhà này nên lưu tâm vệ sinh bảo dưỡng điều hoà đi. Giờ điều hoà 2 chiều dùng gần như quanh năm nên phải bảo dưỡng thường xuyên cụ nhé

maximax903

Xe điện
Tôi thấy ở khu Park Hill này về phòng cháy chữa cháy cũng ổn. Căn hộ 2 phòng ngủ thì khu bếp có 1 cảm biến khói, và 1 cảm biến khói ở giữa phòng khách luôn. Có khoảng 6 hay 8 đầu vòi phun nước bố trí từ cửa ra vào đến bếp + phòng khách. Gia đình nấu nướng mà quá nhiệt, ví dụ khi mở lò nướng ra chẳng hạn thì hơi nóng nó phả ra ấy, chỉ 1 phút sau là có bảo vệ lên hỏi thăm tình hình. Chứng tỏ họ xác định đc khu vực hay căn hộ có vấn đề về nhiệt. Đầu phun nước + cảm biến khói thấy bảo trì thường xuyên. Cửa căn hộ là loại chống cháy. 2 lõi thang thoát hiểm áp lực dương. Phải mở 2 cửa chống cháy, mỗi cửa cách nhau 1 đoạn, thì mới vào đc lõi thang này. Dưới hầm có thể khoanh vùng và tạo màng nước chống cháy lan từng khu vực.
Đấy là hệ thống cảnh báo PCCC kiểm soát chính xác tới từng căn hộ, nhân viên kỹ thuật họ biết chỗ nào có sự cố. Như cụ nói căn 2PN mà có từ 6-8 đầu phun spinkler chỉ ở cửa ra vào, bếp & phòng khách liệu có nhiều quá ko?

Binh Nguyen

Xe buýt
Nhìn mấy ảnh cục nóng nhà cụ nào trông kinh thế. Như cái màng lọc bụi của con robot nhà em dùng mấy tháng vậy. Cụ chủ nhà này nên lưu tâm vệ sinh bảo dưỡng điều hoà đi. Giờ điều hoà 2 chiều dùng gần như quanh năm nên phải bảo dưỡng thường xuyên cụ nhé
Ảnh em lấy từ bọ sưu tập của 1 bác chuyên đi bảo dưỡng điều hoà chung cư khu nhà em. Bác ấy mới chụp cách đây vài tháng ạ.

LionKingMT

Xe tải
Khu Times CIty này nó nằm trên địa bàn 2 quận HBT & HM hả các cụ? Em thấy có mấy báo ghi khác quận.
Park Hill là Hoàng Mai. Times City là HBT.

Với số lượng căn hộ lớn thì chuyện 1 căn xảy ra cháy là bình thường, nhưng công nhận hệ thống chữa cháy tại chỗ của Times và Park Hill rất ổn (ít nhất là đến bây giờ)

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Ấy là chưa kể lượng nước.....áp suất....có đủ không nữa, chứ nhiều khu lèo phèo vài cái bồn ở trên cấp nước đủ để rửa bím cho cave thì chắc nổ nó phun dư nước lái. =))

Có mà cháy hơn đuốc. =))
Nét văn hóa trong trao đổi của ofer 8->