[Funland] Chả nhẽ lại bán nhà đất lên chung cư

QuangSunlight

Xe điện
Thật chứ chung cư ở Hà nội loại xịn nhất cũng không bằng chung cư ở Hạ Long.

Em đã từng lên 1 khu chung cư ở biển Hạ Long, thật là không thể tưởng tượng đươc tầm nhìn từ trên cao.
Mỗi buổi sáng tỉnh giấc mặt trời ngoài xa thích cực kỳ....
Từ đầu topic đến giờ mới thấy có cụ này nói chuẩn .
Đúng bài thì là cho thuê nhà ở HN , về HL ung dung sống nhàn tênh , nhưng chắc chỉ hợp các cụ u50 trở lên

Brompton

Xe đạp
Cái loại toilet đó gọi là Unit-Bathroom, rất nổi tiếng của tụi Nhật, vì rất nhỏ gọn, chống thấm tốt vì đúc liền khối. Tuy nhiên, ở Nhật thì người ta không đúc bằng betong, mà là bằng 1 loại nhựa gì đó rất bền, bao gồm cả: bồn rửa tay, bồn tắm, bệ xí, ... Em muốn mua loại này ở VN để ráp cho mấy cái phòng trọ mà không ai bán. Hình tham khảo: lưu ý độ liền mạch của các bức vách, và màu của nó. Bồn tắm dính vào vách, và màu vàng vì đúc từ nhựa mà.

Tks cụ chia sẻ thông tin. Em cũng từng ở phòng có cái unit bathroom này mà không biết là nó, chỉ đoán. Không rõ thi công có gì phức tạp không nhưng bên đó các khu KTX, nhà trọ, và các khách sạn dùng khá nhiều.

number9

Xe máy
Tks cụ chia sẻ thông tin. Em cũng từng ở phòng có cái unit bathroom này mà không biết là nó, chỉ đoán. Không rõ thi công có gì phức tạp không nhưng bên đó các khu KTX, nhà trọ, và các khách sạn dùng khá nhiều.

Thi công không phức tạp nếu đã từng làm, còn ở VN thì e rằng phức tạp. Em có từng vô các trang web của mấy công ty sản xuất loại nhà tắm liền khối thế này, thì thấy đều có ghi rõ số liệu về ống (to, nhỏ, cao, thấp), về van xả, kích thước lọt lòng, lỗ thoát nước nằm chỗ nào, ống nằm chỗ nào .... Điều này có nghĩa là nó có chuẩn của nó, không phải cứ mua về gắn đại vào nhà là được, mà phải tính toán trước khi xây để đi đường ống cho đúng. Giống như cụ mua cái bếp từ âm về, cũng phải tính toán chừa cái lỗ cho đúng để đặt bếp vào. Nhưng bếp từ thì dễ rồi, còn thằng này lại dính đến đường nước, đường điện, chiều cao, ....

hanpham158

Xe buýt
Đây là chung cư dành cho người thụ nhập thấp cụ ạ. Khi được thiết kế và xây dựng vào những năm 70 thì toà nhà này đã có mục đích là dành cho nhà ở xã hội (council houses). Vào thời điểm xảy ra vụ cháy, hơn 1 nửa căn hộ là nhà ở xã hội của chính phủ cấp cho dân thu nhập thấp, người ở trả tiền thuê 1 tháng rất ít so với mặt bằng chung. Phần còn lại có 1 số căn được sở hữu riêng do những nguời đã ở 1 số năm nhất định trong council house (Right to Buy Scheme) và một phần rất ít là sở hữu riêng. Tóm lại thì nếu so ra thì chung cư này còn chưa được ngang với dãy chung cư bác Thản do nó chỉ là nhà ở xã hội, không phải là nhà ở thương mại và toà nhà cũng đã 40 năm có lẻ rồi.

Có thể cụ chỉ biết google nên không rành, lần sau chỉ nên google trong phạm vi Việt Nam thôi :)

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Í cụ là ko bằng về view nhỉ? So sánh nên đầy đủ, chứ nói 1 cái hơn là hơn tất e thật khó. Mà cụ mới lên ở chắc đc 1-2 hôm mà so sánh như đúng rồi :D
Hà nội Cụ chỉ cho em view ở căn nào đẹp ?

hong7cong

Xe buýt
Đây là chung cư dành cho người thụ nhập thấp cụ ạ. Khi được thiết kế và xây dựng vào những năm 70 thì toà nhà này đã có mục đích là dành cho nhà ở xã hội (council houses). Vào thời điểm xảy ra vụ cháy, hơn 1 nửa căn hộ là nhà ở xã hội của chính phủ cấp cho dân thu nhập thấp, người ở trả tiền thuê 1 tháng rất ít so với mặt bằng chung. Phần còn lại có 1 số căn được sở hữu riêng do những nguời đã ở 1 số năm nhất định trong council house (Right to Buy Scheme) và một phần rất ít là sở hữu riêng. Tóm lại thì nếu so ra thì chung cư này còn chưa được ngang với dãy chung cư bác Thản do nó chỉ là nhà ở xã hội, không phải là nhà ở thương mại và toà nhà cũng đã 40 năm có lẻ rồi.

Có thể cụ chỉ biết google nên không rành, lần sau chỉ nên google trong phạm vi Việt Nam thôi :)
Ếch trong giếng thì trời chỉ bằng cái vung là đúng rồi mà cụ ;)

LETIENLUU

Xe tải
Ông anh rể em cũng bị trường hợp như nhà cụ. Ông ấy ra phường ko ăn thua, nói nhẹ ko ăn thua. Đang tính thuê chung cư ở, cho mấy bác thương binh xe ba gác ở nhờ ko lấy tiền mà ko bít có ăn thu gì không.
Cháu tính là về lâu dài ổn định còn cho f1 học hành nữa. Công nhận phiền thật

gotoancau

Xe buýt
Mia! chỗ nhà em dạo này có nhà cho đội làm ka rao o kê nó thuê làm chỗ ở lại có cả cám chim ở cùng, ngõ thì nhỏ, xe máy nó cứ để trước cửa để cơ động chở cám cho nhanh choán hết lối đi, hàng xóm cũng không ý kiến gì vì ngại va chạm với bọn này. Nhà em thì cũng không gần chỗ nó thuê lắm nhưng hàng ngày vẫn phải đi qua, bọn này thì nó cũng không (chưa) va chạm với ai ở ngõ nhưng nó để xe cản trở giao thông bực mình quá! Các cụ có cao kiến gì không cho cháu xin tí!

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Mia! chỗ nhà em dạo này có nhà cho đội làm ka rao o kê nó thuê làm chỗ ở lại có cả cám chim ở cùng, ngõ thì nhỏ, xe máy nó cứ để trước cửa để cơ động chở cám cho
choán hết lối đi, hàng xóm cũng không ý kiến gì vì ngại va chạm với bọn này. Nhà em thì cũng không gần chỗ nó thuê lắm nhưng hàng ngày vẫn phải đi qua, bọn này thì nó cũng không (chưa) va chạm với ai ở ngõ nhưng nó để xe cản trở giao thông bực mình quá! Các cụ có cao kiến gì không cho cháu xin tí!
Cụ đi xe 4b hay 2b ???