[Funland] Cha và con gái

cusao

Xe lăn
Cái quan điểm đó nó cũng mới tuột từ mồm 1 con nào đó giới sâu bích thì phải, vài năm trở lại đây
Và cứ thế truyền nhau, tưởng là hay ho mà Mợ
Không chỉ trích ai nhưng coi cưng chiều con gái như chiều người tình lại càng bệnh hoạn.....càng đi xa càng lạc đường.

piedaide

Xe tải
Vâng, nên em chả bao giờ chém về quan điểm. Quan điểm của em là bất cứ quan điểm lành mạnh nào cũng đều tốt ạ, ví dụ ngay như quan điểm của bác, cá nhân em thấy rất hay và nhiều bố mẹ có cùng quan điểm này, chỉ là nhà em có cách tiếp cận hơi khác chút.

Gionam72

Xe container
Hôm nào cũng phải chờ bố về. Ôm bố 1 cái chúc bố ngủ ngon rồi mới lên giường ( gái em 5 tuổi). Còn thằng anh (10 tuổi) nó chả chỏng phao câu lên từ lúc nào rồi.

meotamthe

Xe cút kít
Nói cho có vẻ ngôn tình thôi cụ ơi, quan trọng là cách dạy dỗ giáo dục con, nếu mình làm ổn, con nó sẽ tương tác với mình rất nhiều và mình với con có tiếng nói chung trong nhiều chuyện, kiểu cực kỳ hợp nhau hay như kiểu cùng 1 team ấy. Ngoài ra thì các ông bố bao giờ cũng chiều con gái, nên nói vống lên cho nó hay, chứ cũng chả có gì ghê gớm đâu cụ.

ngoctu2109

Xe tăng
E thích nhất con gái ở giai đoạn 5, 6 tuổi, tình cảm quấn quýt thôi rồi. Quay đi quay lại giờ nó đã cấp 2, ẩm ương cãi giả rất khỏe, e thì nghiêm khắc cũng k hay nói ngọt, hi vọng sau này lớn nó sẽ hiểu.

cusao

Xe lăn
Theo em thì bản chất của tình cảm giữa cha và con gái có phần đóng góp lớn của hình thái bày tỏ
- Cha có yêu con trai không? thường thì yêu quí bằng con gái. Tuy nhiên, hầu hết cả bố và con trai đều vụng về trong việc bày tỏ tình cảm này nên về hình thức thể hiện là kém lắm
- Cha có yêu con gái không? thường thì yêu quí bằng con gái. Tuy nhiên, vì con gái có nữ tính nên cách bày tỏ bằng sự chăm sóc và thể hiện rõ nét làm cho các ông bố vốn đã vụng về trong mảng này như cá gặp nước, thế là thức tình cảm này càng được nuôi dưỡng và phát triển thôi. Ví dụ. Khi bố bước vào nhà sau 1 ngày lv vất vả. Con trai chào xong thì cắm cúi vào việc đang dở dang (hoàn toàn không sai về đạo lý hay giao tiếp). Con gái cũng chào, và bỏ dở việc đang làm để làm những việc xem ra vặt vãnh như đỡ mũ, túi, lấy nước mát cho bố.....và còn vô vàn tình huống khác..Thế các bố thích thế nào hơn?

Sự khác biệt về giới trong cách bày tỏ là then chốt trong phạm vui này. Tiếp sau đó là tính cách. Mà tính cách là giời ban nhá...xin đừng trách ai

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
E thích nhất con gái ở giai đoạn 5, 6 tuổi, tình cảm quấn quýt thôi rồi. Quay đi quay lại giờ nó đã cấp 2, ẩm ương cãi giả rất khỏe, e thì nghiêm khắc cũng k hay nói ngọt, hi vọng sau này lớn nó sẽ hiểu.
Lên cấp III đi Cụ
Đấy mới là tuổi ẩm ương, phải có cách để nó Tin và Mở thì nó mới nói chuyện (thật) cho mà nghe

Cũng là đến đoạn thời gian bắt đầu phải vác điếu cầy nhòm đầu ngõ
Thời bố mày ngày xưa chả huýt sáo cửa nhà con người ta mãi, bố lạ giề :D

ngoctu2109

Xe tăng
Lên cấp III đi Cụ
Đấy mới là tuổi ẩm ương, phải có cách để nó Tin và Mở thì nó mới nói chuyện (thật) cho mà nghe

Cũng là đến đoạn thời gian bắt đầu phải vác điếu cầy nhòm đầu ngõ
Thời bố mày ngày xưa chả huýt sáo cửa nhà con người ta mãi, bố lạ giề :D
Cũng xác định thôi cụ, nó đang tuổi khẳng định cái tôi, với đứa sống khép kín thì để nó chia sẻ với mình mọi thứ cũng là khó. Còn bảo vác điều cày nhòm đầu ngõ chắc e trệu ;))

MuathuHN252

Xe lăn
Mới bị mẹ mắng cho 1 trận. Vì tội bóc hết 2 thùng bia xếp đầy tủ lạnh. "Bố bảo bia lạnh dễ uống hơn"
Chỉ có con gái mới yêu bố đến thế.
Zai nhà e hơn 2t, bố ngồi nhậu chạy lại: bố uống ít thôi

MuathuHN252

Xe lăn
Câu này mẹ xúi đúng không. Gái nhà em toàn nhận nhiệm vụ lấy bia cho bố.
Vâng ạ, e bày 1 lần nhưng ko ngờ nó nhớ thế, giờ gọi điện thoại ko hỏi bố ăn chưa, mà toàn nhắc bố uống ít thôi, thấy mặt bố là nó nhắc

Mình là con gái út trong gia đình nhiều con gái, sau mình là em trai. Cha là người cưng mình nhất, ngày bé còn cưng hơn cả em trai. Dù đúng, dù sai cha luôn đứng về phía mình.
Ngày còn nhỏ, có thằng hàng xóm bắt nạt em trai. Mình đấm nhau với nó một trận. Sáng hôm ý, mình vẫn còn nhớ mình mặc cái quần đùi màu nâu, chất cotton rất mát. Mình xông vào vật nhau với nó như trâu trọi, trẻ con cả xóm vây xung quanh xem. Thằng hàng xóm kém mình một tuổi, ngày ý mình khoẻ hơn nó, đánh phần thắng trong chốc nát. Gia đình nó mách cha mẹ mình, nhưng ông không mắng chửi, chỉ nói biết bênh em là tốt.
Mình yêu thích môn toán bắt đầu cũng ở cha. Ngày nhỏ,ông hay dậy mình học toán. Ông là dân kĩ thuật thuần tuý, thật thà,tính tình cũng rất rõ ràng 1 là 1, hai là 2. Ngày nhỏ, mình thích xem cha sửa chữa đồ dùng trong nhà. Máy móc mới, ông tự nghiên cứu rồi lắp đặt mà không cần mượn thợ.Ngày mình học c2, Có lần mình lấp ở cửa nghe lỏm được, chị cả nói với cha, cưng chiều mình quá nên ương bướng. Năm 13 tuổi mình bị hạn,ngồi gác chân lên bàn bị ông say đập trai rượu, mảnh thuỷ tinh văng vào cổ chân phải khâu mấy mũi. Suốt thời gia đó, không đi lại được, cha là người chăm sóc mình, đưa đi viện, ăn uống kể cả xi tè :D
Buổi tối trước khi xa nhà lên học Đại Học, ngồi trên sân thượng, hai cha con nói chuyện đến khuya. Mình chả nhớ nội dung là gì nữa, chỉ biết hôm ý trời đầy sao và gió rất mát. Có lần, ngày nhỏ mình đọc trộm quyển sổ nhỏ của cha. Có dòng chữ “ Nhớ những lúc không tiền”. Hồi ý chả nghĩ ngợi nhiều, giờ lớn hiểu hơn cha, người trụ cột gia đình, con còn nhỏ khi đối diện với lúc kinh tế khó khăn :)
Cuối ngày của cha. Chúc mừng ngày của cha!
Trong này, có nhiều anh có con gái. Mong được nghe câu chuyện cha và con gái của các anh. Hi hi
quá tuyệt vời
khi làm cha mẹ mới hiểu nhiều điều mà lúc còn nhỏ chưa nhìn ra được

Ryan848

Xe container
Em không phán xét hay chỉ trích gì mợ nhưng với em thì sự ví von này là ngu ngốc và phản cảm nhất trần đời
Em cũng đồng quan điểm vs cụ. Nghe ai nói câu đó em cực dị ứng và khó chịu.

MuathuHN252

Xe lăn
5.1.2013, hôm nay FB nhắc em kỉ niệm ngày này năm xưa.(stt viết cách đây 10 năm, khi em là cô sv năm 3) về Cha mình)
"Cho dù hà nội có lạnh ntn đi nữa thì cũng ko bằng nước Nga xa xôi dc, ở nơi đó tuyết đang rơi, cái lạnh cứa da cứa thịt ng ta, ở nơi đó có 1 ng đang rất nhớ nhà, nhớ mẹ mình và nhớ bọn mình nữa, Có nhiều việc đã xảy ra, suốt cuộc đời này mình sẽ ko bao giờ quên dc, và cũng nghĩ sẽ phải hận 1 ai đó (lý do uh, 1 cuốn tiểu thuyết dài đầy nước mắt), nhưng mình đã khóc, đã đứng trong nhà nhìn ra và nước mắt mình đã chảy rất nhiều,( có lẽ ng đó ko biết), có chăng đi nữa cũng là vì nghĩa tình, vì bọn mình mà ng đó phải đi tới 1 nơi xa xôi lạnh lẽo như thế...
1 trong những lý do để mình chọn trường Dược, chọn học ở Hà Nội vì đã vu vơ nói rằng "5 năm sau, lúc con ra trường là lúc cha về, con sẽ ra sân bay Nội Bài đón cha"
gần 3 năm trôi qua, mỗi cái tết chỉ có mẹ, minh và mấy đứa em thơ dại.. có lẽ cũng thiếu 1 thứ gì đó trong gia đình này...
Một giọt máu đào hơn ao nước lã, huống chi là cha mình, là những ng thân iu mình, hãy sống để yêu thương, để báo đáp, để làm tất cả những gì tốt đẹp cho mình và những ng thân nhé.
P/s, mình đang khóc, có ai đó gọi điện an ủi mình ko?"

Chỉnh sửa cuối:

Pixel3XL

Xe tải
5.1.2013, hôm nay FB nhắc em kỉ niệm ngày này năm xưa.(stt viết cách đây 10 năm, khi em là cô sv năm 3) về Cha mình)
"Cho dù hà nội có lạnh ntn đi nữa thì cũng ko bằng nước Nga xa xôi dc, ở nơi đó tuyết đang rơi, cái lạnh cứa da cứa thịt ng ta, ở nơi đó có 1 ng đang rất nhớ nhà, nhớ mẹ mình và nhớ bọn mình nữa, Có nhiều việc đã xảy ra, suốt cuộc đời này mình sẽ ko bao giờ quên dc, và cũng nghĩ sẽ phải hận 1 ai đó (lý do uh, 1 cuốn tiểu thuyết dài đầy nước mắt), nhưng mình đã khóc, đã đứng trong nhà nhìn ra và nước mắt mình đã chảy rất nhiều,( có lẽ ng đó ko biết), có chăng đi nữa cũng là vì nghĩa tình, vì bọn mình mà ng đó phải đi tới 1 nơi xa xôi lạnh lẽo như thế...
1 trong những lý do để mình chọn trường Dược, chọn học ở Hà Nội vì đã vu vơ nói rằng "5 năm sau, lúc con ra trường là lúc cha về, con sẽ ra sân bay Nội Bài đón cha"
gần 3 năm trôi qua, mỗi cái tết chỉ có mẹ, minh và mấy đứa em thơ dại.. có lẽ cũng thiếu 1 thứ gì đó trong gia đình này...
Một giọt máu đào hơn ao nước lã, huống chi là cha mình, là những ng thân iu mình, hãy sống để yêu thương, để báo đáp, để làm tất cả những gì tốt đẹp cho mình và những ng thân nhé.
P/s, mình đang khóc, có ai đó gọi điện an ủi mình ko?"
đôi lúc biết khóc là yếu đuối, nhưng nó giúp mình nhẹ nhàng hơn. t/c mà, ko trách được

114hangbong

Xe lăn
Bố em mất khi em vừa vào đại học, coi như chưa kịp nhìn thấy con trưởng thành thì ông đã đi rồi. Lúc ông mất em cũng có nhiều điều hối tiếc lắm, coi như chưa báo đáp ông được ngày nào... Mà khi lấy chồng rồi thì thấy bố ch cũng thương và chiều con gái lắm. Lúc con gái đi lấy chồng ông khóc thương con, nói con lấy chồng sớm bố chưa kịp lo gì cho con gái thì nó đã đi lấy chồng rồi. Em nghe thấy lòng lạnh tanh, trái ngược với mình chỉ tiếc chưa làm được gì cho bố mẹ đã đi lấy chồng. Anyway, các ông bố thường thương con gái hơn là có thật.
Nhà em thì bố mẹ em sống rất lạnh lùng không thể hiện tình cảm bao giờ. Khi về nhà chồng thấy cái gỉ cái gi cái gì ông bà cũng vun vén hết cho con gái em rất chi là ngạc nhiên. Không có tiền ông bà cũng đi vay mượn để đổi xe đạp Nhật thành xe cúp cho con gái. Sau này có con gái em thấy nó dính mình như cái trứng nhện, lẻn đi một vài phút đã thấy bà ý ló cái mẹt vào cười cười nịnh bợ. Giờ thị lớn mất rồi, toàn lẻn đi chơi thôi nhưng 3 bữa cơm nhà em thì bao giờ nó cũng phải ngồi sát với mẹ, không cho ai chen vào giữa.Chắc chắn mình chiều nó còn hơn cả ông bà nội chiều cô nó ngày xưa. :))