[Funland] Cha và con trai!

Dangminhquan

Xe điện
Nhiều khi mình cũng vô tâm quá,cần phải xem lại tâm tư của bố mình,cảm ơn chủ thớt.

aQu

Xe buýt
Vừa đọc qua một bàn các cụ buôn về chuyện cha và con gái, chợt nhớ tút này có bàn về mối quan hệ giữa cha và con trai, chợt thấy mình trong đó, giữa mình và cha, cũng như bây giờ giữa mình và con trai, copy lại các cụ đọc xem, em tâm đắc câu này lắm:

"...Khi người cha tha thứ cho đứa con, cả 2 sẽ đều cười. Khi người con tha thứ cho người cha, cả 2 sẽ đều khóc."

<3 Nhà tôi chuyển về bên phố chợ Đồng Xuân đầu những năm 1990, khi lưu manh vẫn đang hiển nhiên là một “giá trị” của xã hội. Bố tôi uống rượu nhiều, la cà quán vỉa hè và thường xuyên say, con phố mới nhộm nhoạm, những người bạn rượu của bố toàn người xa lạ và hư hỏng. Có lần bố say quá, mấy gã trẻ côn đồ quanh chợ nhét bố vào cái sọt tre không tài nào ra được, tôi còn quá nhỏ để biết làm gì đó, chỉ đứng khóc.

Thời ở nhà cũ, mỗi lần đi gọi bố về nhà về ăn cơm khi ông còn lê la ngoài quán, bạn nhậu bố bao giờ cũng cho tôi cái kẹo lạc hay bánh đậu xanh. Đôi khi gặp vài gương mặt lạ hoắc hỏi bố :”Con trai anh à?”. Bố cười trong cơn say kéo tôi vào lòng và giới thiệu “Đây là sản phẩm của tình yêu”. Đó có lẽ là những lời nói âu yếm hiếm hoi của bố dành cho tôi đến khi ông mất. Thi thoảng tôi đi uống và đưa con trai đi cùng, mải vui đôi khi đưa mắt tìm con thấy nó nhỏ xíu thu lu một góc đang nhìn bố sợ sệt lo lắng, tôi thấy ánh mắt cũ của thằng Trí hơn 30 năm trước. Tôi sợ ánh mắt đó.

Thời ấy trong phố chợ có anh H “bột”, người trắng bóc không một hình xăm, anh giang hồ khét tiếng, chém người ít khi chớp mắt. Có đận anh H đánh nhau đêm, cầm dao nhọn đuổi đối thủ chạy một vòng phố thì túm được, H thẳng tay đâm gã kia vài phát ngã dúi xuống đất, mũi dao cong H “bột” dơ lên đèn cao áp soi rồi lấy mũi giày bata dận dận mũi dao thẳng rồi đâm tiếp. H đi tù đến năm 2009 về mới lấy vợ và làm cha ở tuổi gần 50. Vài năm trước gặp anh ở hàng bia hơi Phùng Hưng, phía trước xe chở thằng con độ 6 tuổi, H vô tình đâm nhẹ đuôi xe thanh niên khác. Gã kia bước xuống hùng hổ chửi và túm cổ H đấm, H không đỡ lấy 2 tay ôm ghì che đầu cho đứa trẻ đón những cú đấm trực diện vào mặt.

Người ta nói rằng đàn ông bắt đầu trưởng thành khi có con, tôi tin đó là sự thật. Tình cảm giữa cha và con trai có lẽ là thứ gì đó vô cùng khó biên giải, không ai giống ai, lờ mờ ân nghĩa, lờ mờ hời hợt, phảng phất khắc nghiệt…Những điều đẹp đẽ cứng rắn bao bọc thường chỉ bộc lộ trong gian nan, phần lớn có xu hướng muốn con trai bị quăng quật. Và ngay cả điều tử tế họ dành cho nhau cũng có phần e dè, đàn ông với nhau cả mà.

Cha và con trai bên nhau luôn đẹp, dù họ đang lầm lũi xe đạp hay hoành tráng mercerdes mui trần như Hải Anh.

Chúng ta nên khiêm tốn ngồi im để làm khán giả để chứng kiến cả 2 trưởng thành nếu thực sự quan tâm.

Khi người cha tha thứ cho đứa con, cả 2 sẽ đều cười. Khi người con tha thứ cho người cha, cả 2 sẽ đều khóc.

(Trí Minh Hoàng)
Câu chuyện rất cảm động.! Thanks bác chia sẻ.

BMW2006666

[Tịch thu bằng lái]
Càng nuôi con mình lớn sẽ càng thêm yêu quí cha mẹ mình.

Đấy là lẽ thường tình mà các cụ.

oishivn

Xe điện
Dạ, em là cha và 2 thằng con trai ạ. Lúc nào cũng trong tình trạng khản cổ tăng xông ạ

peugeot

Xe tải
Cha và con trai luôn đầy ắp kỉ niệm :), hồi em còn lững thững biết đi những kỉ niệm về bố rất nhạt nhòa, năm e hai tuổi bố đã đi lao động nước ngoài, em chỉ biết bố qua những lá thư mẹ đọc, những tấm ảnh bố gửi về. Tầm 5 tuổi bố về nước, khi gặp bố, bà nội bảo chào bố đi câu đầu tiên em nói vơí bố là cháu chào bố:)). Chắc tại xa bố quá lâu rồi nên không còn cảm giác mong ngóng hay gần gũi, hai bố con cũng xa cách dần, bố thì mải rượu chè rồi lại có thêm em gái, khoảng cách giữa em và bố ngày càng xa thêm. Cứ bố về nhà là em đi lang thang, chơi với ai hoặc đi lang thang một mình miễn là không ở nhà. Kỉ niệm đáng nhớ nhất có lẽ là lần lớp 3 hoặc 4 gì đó, em đòi đi tập võ và được bố đưa đi tập võ ở cột cờ, được vài buổi bố lại mải rượu bỏ quên luôn con không đón về, thằng bé cứ đứng ở cửa trường mong ngóng đợi chờ, cảm giác của thằng bé con khi đó là vừa sợ vừa tủi thân, cuối cùng may thầy dạy võ thương tình đưa về nhà, sau hôm đấy em không đi tập nữa, cảm giác ghét bố luôn luẩn quẩn hết thời học sinh, đến mãi khi trưởng thành biết suy nghĩ hơn. Bây giờ em cũng đã có con trai, thằng bé mới chập chững, có lẽ vì ám ảnh ngày xưa và sợ bị con ghét:)) nên em dành tối đa thời gian cho nó, chăm bẵm nó, hy vọng nó sẽ yêu quý em hơn em yêu quý bố khi xưa.

P/S các cụ các mợ đã có con đặc bệt là con trai(loại này tình cảm hay để vào trong lòng, không dễ dàng chia sẻ ) hãy chú ý đến cảm xúc của con và hãy mang đến cho con một tuổi thơ trọn ven nhé.;)

agrimeco

Xe lăn
Em oánh dấu ạ

Website
dochoiotogiare.com
Vừa đọc qua một bàn các cụ buôn về chuyện cha và con gái, chợt nhớ tút này có bàn về mối quan hệ giữa cha và con trai, chợt thấy mình trong đó, giữa mình và cha, cũng như bây giờ giữa mình và con trai, copy lại các cụ đọc xem, em tâm đắc câu này lắm:

"...Khi người cha tha thứ cho đứa con, cả 2 sẽ đều cười. Khi người con tha thứ cho người cha, cả 2 sẽ đều khóc."

<3 Nhà tôi chuyển về bên phố chợ Đồng Xuân đầu những năm 1990, khi lưu manh vẫn đang hiển nhiên là một “giá trị” của xã hội. Bố tôi uống rượu nhiều, la cà quán vỉa hè và thường xuyên say, con phố mới nhộm nhoạm, những người bạn rượu của bố toàn người xa lạ và hư hỏng. Có lần bố say quá, mấy gã trẻ côn đồ quanh chợ nhét bố vào cái sọt tre không tài nào ra được, tôi còn quá nhỏ để biết làm gì đó, chỉ đứng khóc.

Thời ở nhà cũ, mỗi lần đi gọi bố về nhà về ăn cơm khi ông còn lê la ngoài quán, bạn nhậu bố bao giờ cũng cho tôi cái kẹo lạc hay bánh đậu xanh. Đôi khi gặp vài gương mặt lạ hoắc hỏi bố :”Con trai anh à?”. Bố cười trong cơn say kéo tôi vào lòng và giới thiệu “Đây là sản phẩm của tình yêu”. Đó có lẽ là những lời nói âu yếm hiếm hoi của bố dành cho tôi đến khi ông mất. Thi thoảng tôi đi uống và đưa con trai đi cùng, mải vui đôi khi đưa mắt tìm con thấy nó nhỏ xíu thu lu một góc đang nhìn bố sợ sệt lo lắng, tôi thấy ánh mắt cũ của thằng Trí hơn 30 năm trước. Tôi sợ ánh mắt đó.

Thời ấy trong phố chợ có anh H “bột”, người trắng bóc không một hình xăm, anh giang hồ khét tiếng, chém người ít khi chớp mắt. Có đận anh H đánh nhau đêm, cầm dao nhọn đuổi đối thủ chạy một vòng phố thì túm được, H thẳng tay đâm gã kia vài phát ngã dúi xuống đất, mũi dao cong H “bột” dơ lên đèn cao áp soi rồi lấy mũi giày bata dận dận mũi dao thẳng rồi đâm tiếp. H đi tù đến năm 2009 về mới lấy vợ và làm cha ở tuổi gần 50. Vài năm trước gặp anh ở hàng bia hơi Phùng Hưng, phía trước xe chở thằng con độ 6 tuổi, H vô tình đâm nhẹ đuôi xe thanh niên khác. Gã kia bước xuống hùng hổ chửi và túm cổ H đấm, H không đỡ lấy 2 tay ôm ghì che đầu cho đứa trẻ đón những cú đấm trực diện vào mặt.

Người ta nói rằng đàn ông bắt đầu trưởng thành khi có con, tôi tin đó là sự thật. Tình cảm giữa cha và con trai có lẽ là thứ gì đó vô cùng khó biên giải, không ai giống ai, lờ mờ ân nghĩa, lờ mờ hời hợt, phảng phất khắc nghiệt…Những điều đẹp đẽ cứng rắn bao bọc thường chỉ bộc lộ trong gian nan, phần lớn có xu hướng muốn con trai bị quăng quật. Và ngay cả điều tử tế họ dành cho nhau cũng có phần e dè, đàn ông với nhau cả mà.

Cha và con trai bên nhau luôn đẹp, dù họ đang lầm lũi xe đạp hay hoành tráng mercerdes mui trần như Hải Anh.

Chúng ta nên khiêm tốn ngồi im để làm khán giả để chứng kiến cả 2 trưởng thành nếu thực sự quan tâm.

Khi người cha tha thứ cho đứa con, cả 2 sẽ đều cười. Khi người con tha thứ cho người cha, cả 2 sẽ đều khóc.

(Trí Minh Hoàng)
Cha mẹ có thể hy sinh mọi thứ cho con cái nhưng con cái thì không nghĩ được như vậy!

thaison2008

Xe container
các cụ có con sẽ hiểu tình cảm trong câu chuyện, thật vui khi đi làm về có con nó đón

onggiadiba

Xe tải
Em cũng là con trai của bố và có 2 bạn con trai. Con trai thực ra cũng khá tình cảm nhưng phải dành rất nhiều thời gian và công sức với con thì mới có thể cảm nhận được tình cảm của con.
Em lúc nào cũng dành tối đa thời gian chơi, học và tâm sự với 2 bạn nhỏ, sau chúng nó lớn còn có kỷ niệm với bố chứ con trai lớn tí là sẽ chỉ có bạn bè thôi :)

captain81

Xe tải
Vào thớt này em lại nhớ đến bài thơ "Những cánh buồm" của nhà thơ Hoàng Trung Thông. Tình cha thật đẹp, thật giản dị!

Hai cha con bước đi trên cát
Ánh mặt trời rực rỡ biển xanh
Bóng cha dài lênh khênh
Bóng con tròn chắc nịch

Sau trận mưa đêm rả rích
Cát càng mịn, biển càng trong
Cha dắt con đi dưới ánh mai hồng
Nghe con bước lòng vui phơi phới

Con bỗng lắc tay cha khẽ hỏi
"Cha ơi, sao xa kia chỉ thấy nước thấy trời
Không thấy nhà, không thấy cây, không thấy người ở đó"

Cha mỉm cười xoa đầu con nhỏ
"Theo cánh buồm đi mãi đến nơi xa
Sẽ có cây, có cửa, có nhà
Vẫn là đất nước của ta
Ở nơi đó cha chưa hề đi đến"

Cha lại dắt con đi trên cát mịn
Ánh nắng chảy đầy vai
Cha trầm ngâm nhìn mãi cuối chân trời
Con lại trỏ cánh buồm xa hỏi khẽ
"Cha mượn cho con cánh buồm trắng nhé
Để con đi"

Lời của con hay tiếng sóng thầm thì
Hay tiếng của lòng cha từ một thời xa thẳm
Lần đầu tiên trước biển khơi vô tận
Cha gặp mình trong tiếng ước mơ con.
Bài thơ hay, con trai nhà thơ Hoàng Trung Thông là đồng nghiệp của em, ngồi ngay cạnh em luôn, để em hỏi bác ấy xem có phải bài thơ này là viết về bác ấy không.

Gary Hoàng

Xe tải
Em thật các cụ đừng trích mấy bài viết trên báo, đa phần những bài đấy đều rao giảng đạo đức là cha rất tuyệt vời bla bla. Có nhiều người ko biết cách để làm cha, hoặc họ bị ảnh hưởng từ cha họ và nghĩ thế là đúng. Em chưa thấy bố em chăm lo gì cho em, đến bây giờ hoàn toàn chỉ là em hỏi han chăm lo cho bố chứ chưa bao giờ nhân được 1 lời hỏi han động viên. Lúc nào bố em cũng chỉ đòi hỏi sự quan tâm 1 chiều chứ ko hề có sự đáp lại. Đừng nghĩ người cha tỏ ra lạnh lùng nhưng trong họ tràn đầy tình yêu thương, xin lỗi yêu thương thì hãy nói ra lúc ta còn sống, chứ lúc xuống mồ thì trăm ngàn câu cũng chả giải quyết được gì cả. Quan điểm từ hoàn cảnh cá nhân em nên các cụ gạch đá em xin nhận.

hibo

Xe hơi
Vào thớt này em lại nhớ đến bài thơ "Những cánh buồm" của nhà thơ Hoàng Trung Thông. Tình cha thật đẹp, thật giản dị!

Hai cha con bước đi trên cát
Ánh mặt trời rực rỡ biển xanh
Bóng cha dài lênh khênh
Bóng con tròn chắc nịch

Sau trận mưa đêm rả rích
Cát càng mịn, biển càng trong
Cha dắt con đi dưới ánh mai hồng
Nghe con bước lòng vui phơi phới

Con bỗng lắc tay cha khẽ hỏi
"Cha ơi, sao xa kia chỉ thấy nước thấy trời
Không thấy nhà, không thấy cây, không thấy người ở đó"

Cha mỉm cười xoa đầu con nhỏ
"Theo cánh buồm đi mãi đến nơi xa
Sẽ có cây, có cửa, có nhà
Vẫn là đất nước của ta
Ở nơi đó cha chưa hề đi đến"

Cha lại dắt con đi trên cát mịn
Ánh nắng chảy đầy vai
Cha trầm ngâm nhìn mãi cuối chân trời
Con lại trỏ cánh buồm xa hỏi khẽ
"Cha mượn cho con cánh buồm trắng nhé
Để con đi"

Lời của con hay tiếng sóng thầm thì
Hay tiếng của lòng cha từ một thời xa thẳm
Lần đầu tiên trước biển khơi vô tận
Cha gặp mình trong tiếng ước mơ con.
Cụ làm em nhớ bố em ghê...Giờ em chỉ mong đc ngồi cafe với ông cụ nhà em, nghe cụ nói... hoặc 2 bố con làm cốc bia! Hiix

H.M.Q

[Tịch thu bằng lái]
Cha mẹ có thể hy sinh mọi thứ cho con cái nhưng con cái thì không nghĩ được như vậy!
Một đằng là bản năng, một đằng là lý trí. Sao so sánh được.
Dưng một điều chắc chắn là con có thể hy sinh mọi thứ cho cháu nhưng cháu thì không nghĩ được như vậy :))

Masha123

Xe buýt
Không biết có cụ nào còn giận cha mình không, em thì có biết có một anh bạn, giận cha bỏ nhà đi, vậy mà hơn 20 năm rồi không nhìn mặt nhau, dù đôi khi vẫn đi qua nhà, ông ấy nói, khi nào bố tôi chấp nhận xin lỗi, tôi mới nhìn mặt. Em nghĩ, chắc khi đó nếu tha thứ được cho nhau, thì phải khóc nhiều lắm.
Cụ làm liên tưởng đến 1 bộ phim của Nhật em vừa xem.
Bố làm cảnh sát nên bận hay xa nhà, mẹ là gái quán bar sau khi lấy bố cậu này thì ở nhà chăm con nhưng bị họ hàng của bố chê bai về quá khứ, dẫn đến bà ý bị trầm cảm nhiều lần muốn tự tự, có đêm bà ý định lấy dao tự tử thì cậu này xuất hiện, bà mẹ sợ mình k chịu nổi sẽ tự tử và người con mà chứng kiến sẽ không chịu nổi nên bỏ đi tiếp tục làm việc trong bar mấy năm sau thì mất. Khi bà ý mất cậu con trai đã lớn lúc hay tin về có to tiếng ý trách ông bố k quan tâm đến bà mẹ để bà bỏ đi k tìm kiếm để bà ý phải chết một mình, ông bố bảo:" thế thì tôi cũng chết 1 mình, lúc tôi chết cậu đừng đến". Và đúng thế, lúc ông ấy qua đời, y tá điện nhưng cậu con k đến. Nhưng ngược lại cậu này lại k trách mẹ vì đã bỏ đi, ở đoank cuối phim cậu biết nguyên nhân mẹ bỏ đi do sợ cậu phải chứng kiến bà ý tự vẫn, cậu này đã khóc.

giangvv963

Xe hơi
Không liên quan nhưng em cũng muốn nói về bố. Em là con gái, không thân với bố như với mẹ. Em là con đầu, ít nói chuyện với bố. Có lúc rất ghét bố vì bố bảo thủ, nhưng lớn dần em thương bố hơn. Nợ nhiều, đi học xa bố đều tìm cách chạy vạy tiền ăn học. Cứ gọi về là gửi tiền. Ai nhìn em cũng bảo ngây thơ chắc vì em chả bao giờ phải bận lòng điều gì.
Hôm đi xe ra Huế bố mua thuốc say xe, mua miếng dán chống say, mua cho 1 chai trà xanh rồi cứ bảo cầm lấy mà uống. Thương bố quá.
Thực ra lúc nào cũng tự mình đứng đợi xe và bảo bố về trước vì không muốn thấy cảnh bố đứng một mình nhìn theo xe chạy (cảnh đó nhìn rất thương). Sợ lúc bố về nhà một mình gặp trời tối hay trời mưa nữa.

“Thi thoảng tôi đi uống và đưa con trai đi cùng, mải vui đôi khi đưa mắt tìm con thấy nó nhỏ xíu thu lu một góc đang nhìn bố sợ sệt lo lắng, tôi thấy ánh mắt cũ của thằng Trí hơn 30 năm trước. Tôi sợ ánh mắt đó.”
Đừng bao giờ đưa trẻ con đi nhậu cùng .