[Funland] Chăm chỉ làm việc có thể giàu có?

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Có ai chăm chỉ hơn người nông dân, mà người nông dân có giàu đâu?
Cũng tuỳ người và tuỳ từng nơi cụ ạ. Như ở chỗ em (một nước ở Trung Âu) có vợ chồng bác nông dân Việt Nam đúng nghĩa. Mỗi năm hai vợ chồng làm mấy tháng (đầu và giữa năm) thu hoạch men bia (hoa búp lông), tới cuối năm thì làm khoảng hai tháng vụ cắm hoa phục vụ những ngày lễ cuối năm. Thu nhập của hai vợ chồng bình quân khoảng 8 triệu VND mỗi ngày. Nên nửa năm là họ tiết kiệm được khoảng 1 tỷ VND. Những ngày không vào vụ, thì họ vào nhà máy làm việc, thì cũng tiết kiệm được một khoản không nhỏ nữa. Hơn chục năm nay, theo những gì em được họ chia sẻ thì họ cũng đã mua được mấy cái nhà và đất ở VN. Nhưng họ vẫn muốn ở lại bên này để hàng năm làm nông dân đúng nghĩa, cụ ạ.

P/S: người thành công là người biết phát huy thế mạnh nhất của mình trong mục đích làm kinh tế.

bmwp0wer

Xe tăng
Cũng tuỳ người và tuỳ từng nơi cụ ạ. Như ở chỗ em (một nước ở Trung Âu) có vợ chồng bác nông dân Việt Nam đúng nghĩa. Mỗi năm hai vợ chồng làm mấy tháng (đầu và giữa năm) thu hoạch men bia (hoa búp lông), tới cuối năm thì làm khoảng hai tháng vụ cắm hoa phục vụ những ngày lễ cuối năm. Thu nhập của hai vợ chồng bình quân khoảng 8 triệu VND mỗi ngày. Nên nửa năm là họ tiết kiệm được khoảng 1 tỷ VND. Những ngày không vào vụ, thì họ vào nhà máy làm việc, thì cũng tiết kiệm được một khoản không nhỏ nữa. Hơn chục năm nay, theo những gì em được họ chia sẻ thì họ cũng đã mua được mấy cái nhà và đất ở VN. Nhưng họ vẫn muốn ở lại bên này để hàng năm làm nông dân đúng nghĩa, cụ ạ.

P/S: người thành công là người biết phát huy thế mạnh nhất của mình trong mục đích làm kinh tế.
Cũng do cung cầu, ở vùng đó mà nhập khẩu nông dân VN sang thì thu nhập 2vc bác kia chia 5 sẻ 7 ngay.

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Chăm chỉ, thông mình, và cơ duyên đến. Thiếu một trong 3 thứ thì không giàu được. Có người cho tiền thì cũng phá tán hết.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Cũng do cung cầu, ở vùng đó mà nhập khẩu nông dân VN sang thì thu nhập 2vc bác kia chia 5 sẻ 7 ngay.
Cũng có thể, cụ ạ. Nhưng với hơn 50 người cũng hàng năm làm thời vụ như vậy, nhưng chỉ chưa được 10 người là có thể đạt được mức thu nhập như thế. Em để ý có 2 bác nam (sinh năm 62,63) mỗi ngày cũng đạt được sản phẩm tầm 3 tới 4 triệu VND. Trong khi thanh niên trẻ khỏe, làm cật lực vẫn chưa đạt được mức thu nhập đó, dù đã làm cả tháng. Như vậy có thể thấy rằng, có những công việc, muốn trở nên chuyên nghiệp, thì phải đánh đổi thời gian tính bằng năm, dù đó là nghề làm nông nghiệp.

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
20 năm trc thì y học VN mình kém
Giờ thì e nghĩ là thoải mái rồi, bạn e 3 đứa chuyển đoán vô sinh. Vẫn tìm đc cách có con, nhg tốn kém vô cùng. Thằng ít nhất cũng gần 900tr :(
H vẫn ko thiếu trường hợp vô vọng cụ ạ. Bạn tớ có 2 trường hợp lấy vk khi ngoài 30. Chạy chữa suốt ko ăn thua. 1 trường hợp chia tay. 1 trường hợp xin tinh trùng. Cả 2 nhà đều ko có j ngoài tiền.

• Vodka
Reactions: dpl

coquay

Xe container
Chăm chỉ thì chỉ đủ ăn. Ở ta càng khó, công sức lao động có giá quá thấp, như thợ xây dựng ngày được 500K, tức 20 biden chỉ bằng một giờ "ở bển". Làm thợ (trụ cột kinh tế) mà tính ra cứ phải chăm chỉ 25 năm không tiêu gì để mua căn hộ cho mình. Nhưng gặp phải lúc ốm đau, chi tiêu đột xuất thì quang tèo ngay.
Ở bển 1 bao thuốc 1 chai bia có rẻ bằng ở ta ko vậy cụ

Đông86

Xe điện
Chi phí sản xuất 1 lon bia ở ta với ở bển gần giống nhau nhưng bên đó bán đắt hơn ta do thuế cao hơn, chính quyền cần thu để chi trả ngược lại cho an sinh phúc lợi xã hội, như trẻ em đi học không mất tiền, những người cơ nhỡ có phiếu thực phẩm..., người ta còn xhcn hơn mình.

dpl

Xe lăn
H vẫn ko thiếu trường hợp vô vọng cụ ạ. Bạn tớ có 2 trường hợp lấy vk khi ngoài 30. Chạy chữa suốt ko ăn thua. 1 trường hợp chia tay. 1 trường hợp xin tinh trùng. Cả 2 nhà đều ko có j ngoài tiền.
Dạ bạn e 1trong 3 ng chính xác là ntn
Ly dị vì 2 vợ chồng xong rồi mỗi ng thêm bước nữa.
Bạn e thì lấy vợ đẻ đc 2 gái, vợ cũ bạn e thì đẻ 2 trai 1 gái
Nhiều lúc cũng ko hiểu ntn luôn @@

bing-bing

Xe buýt
Chăm chỉ để thành công thì chư chắc
Nhưng càng chăm hơn ta càng hạnh phúc hơn và nhiều xèng hơn là thật

Bán đất ăn dần

Xì hơi lốp
Chuẩn luôn cụ, giờ cố gắng cầy cuốc kiếm tiền thật lực rồi cặp với gái cứ 1 tuần đổi 1 em, đến tuổi trung niên thì đi xin/đi mua đứa trẻ con về nuôi là đẹp.
Tuần đổi 1 em thì chụy nạc quá ạ. 1 năm đổi 1 em là vừa đẹp. ;))

Bán đất ăn dần

Xì hơi lốp
2 món này có hại cho sức khỏe, gây gánh nặng cho quỹ bảo hiểm y tế nên họ đánh thuế rất cao.
Còn thịt, trứng, sữa thì rất rẻ. Đặc biệt xe hơi thì cực rẻ so với ở ta.

TÔN

Xe container
Có nhiều ý kiến cho rằng: “Nếu tất cả những gì bạn làm cả đời là chăm chỉ làm việc, bạn sẽ không bao giờ trở nên giàu có”. Bên cạnh sự cố gắng và chăm chỉ, còn rất nhiều yếu tố khác quyết định đến thành công của bạn.
Vậy các khẩu hiệu online; Dậy sớm để thành công, chăm chỉ làm việc... để giàu có là những cú lừa :D

View attachment 7521638
Giống kiểu nhiều đứa lúc nào cũng mơ trúng độc đắc nhưng cả đời ko mua nổi 1 tờ vé số

xemay_oto89

Xe điện
Giàu = chăm chỉ + tố chất + may mắn

coquay

Xe container
2 món này có hại cho sức khỏe, gây gánh nặng cho quỹ bảo hiểm y tế nên họ đánh thuế rất cao.
Còn thịt, trứng, sữa thì rất rẻ. Đặc biệt xe hơi thì cực rẻ so với ở ta.
2 món trên là đồ dùng thiết yếu hàng ngày của đa số người, hàng ngày họ phải chi tiền để sử dụng
nhiều người cứ mang mức lương tb của VN có 7 8tr ra so với mức lương của phương tây cao lên đế cả trăm triệu tiền VN, ở tây lương cao nhưng chi tiêu cuộc sống cũng cao, chứ ko phải hưởng lương tây nhưng chi tiêu như ở VN đc

hd-vt

Xe container
Chịu khó vẫn thua trình chém gió. Em thấy, bọn kha khá ngoài nhiều đk cần và đủ thì trình chém phải nổi hơn cả mới ngon được.
Chịu khó thì cần rất nhiều công sức hay cần chuyên môn cao mới mong giàu được.
(chém trên of là giải trí nhé cc, không tính).

Bán đất ăn dần

Xì hơi lốp
2 món trên là đồ dùng thiết yếu hàng ngày của đa số người, hàng ngày họ phải chi tiền để sử dụng
nhiều người cứ mang mức lương tb của VN có 7 8tr ra so với mức lương của phương tây cao lên đế cả trăm triệu tiền VN, ở tây lương cao nhưng chi tiêu cuộc sống cũng cao, chứ ko phải hưởng lương tây nhưng chi tiêu như ở VN đc
Thuốc lá với bia là đồ dùng thiết yếu hàng ngày ấy ạ?
Cụ thông thái quá, em xin thua ạ. =))

Chỉnh sửa cuối: