[Funland] Chấm dứt kiểu luật lệ cổ hủ về xử lý tai nạn giao thông

2bplus

Xe buýt
Nói chung cách hành luật nào cũng có lý của nó và ht luật của VN cũng cóp nhặt từ PT mà ra thôi. Nhưng có lẽ luật của ta hơi quá chú trọng vào tính công bằng (tất nhiên là công bằng theo quan niệm của các b làm luật) mà ít quan tâm đến hạn chế tiêu cực và khuyến khích những cái có lợi chung.
Cũng như 1 vụ đánh nhau thì nên quy lỗi nặng cho bên tấn công trước thì hơn là đếm lỗi chia phần thiệt hại, thế sẽ kiềm chế vụ sau hơn. Khi tham gia GT nên quy lỗi nặng hơn cho bất kể cái gì gây cản trở GT không để xảy ra tình huống bất ngờ thay vì đặt nặng vào việc bắt người ta phải kiểm soát triệt để tốc độ phương tiện. Cả 2 đều giúp đảm bảo an toàn GT. Nhưng thiên về kiểm soát tốc độ sẽ khuyến khích việc đi chậm, mà nếu tất cả cũng chậm thì mật độ xe sẽ tăng cao gây quá tải hạ tầng GT nhanh hơn. Cái đó rõ là không có lợi bằng, phỏng ạ.

dasaev

Xe buýt

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]

Cái này có từ lâu rồi, từ năm 2012 khi mà Luật XLVPHC có hiệu lực rồi bác a

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Bác "giang.nguyen" cho em hỏi: Khoản 4 Điều 585 có quy định: Khi bên bị thiệt hại có lỗi trong việc gây thiệt hại thì không được bồi thường phần thiệt hại do lỗi của mình gây ra. Vậy trong trường hợp ô tô đâm vào người đi xe máy không đội mũ bảo hiểm bị tai nạn dẫn đến chấn thương sọ não; ta có thể vận dụng điều này để giảm mức bồi thường của bên ô tô không ạ vì nếu không đội mu bảo hiểm sẽ dẫn tới chấn thương nặng hơn, thiệt hại nhiều hơn. Em chân thành cảm ơn bác trước.

giang.nguyen

Xe điện
Bác "giang.nguyen" cho em hỏi: Khoản 4 Điều 585 có quy định: Khi bên bị thiệt hại có lỗi trong việc gây thiệt hại thì không được bồi thường phần thiệt hại do lỗi của mình gây ra. Vậy trong trường hợp ô tô đâm vào người đi xe máy không đội mũ bảo hiểm bị tai nạn dẫn đến chấn thương sọ não; ta có thể vận dụng điều này để giảm mức bồi thường của bên ô tô không ạ vì nếu không đội mu bảo hiểm sẽ dẫn tới chấn thương nặng hơn, thiệt hại nhiều hơn. Em chân thành cảm ơn bác trước.
Về nguyên tắc cụ có thể dựa vào lỗi này của xe máy để yêu cầu toà giảm bớt phần mức bồi thường của bên ô tô.
Trên thực tế phần gặp khó khăn là khó có thể chứng minh được chính xác phần trăm mức độ thiệt hại của hành vi không đội mũ bảo hiểm. Cụ không thể viện dẫn rằng hành vi không đội mũ bảo hiểm của người bị thiệt hại đã làm trầm trọng thêm bao nhiêu% tổn thương về mặt thân thể, sức khoẻ do đặc trưng về sự toàn vẹn của thân thể, tính mạng.

Thông thường việc chứng minh thiệt hại do yếu tố lỗi của người bị thiệt hại được áp dụng nhiều hơn đối với thiệt hại về mặt tài sản, vật chất.

Khi ra toà thường đưa vào tổng hoà đánh giá mức độ lỗi của cả hai bên, từ đó toà xác định mức bồi thường thiệt hại, trừ khi cụ đưa ra được các căn cứ bồi thường khác. Tuy nhiên em không nghĩ hành vi không đội mũ bảo hiểm của người bị thiệt hại có thể làm căn cứ để giảm mức độ bồi thường nhiều hơn.

Chỉnh sửa cuối:

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Về nguyên tắc cụ có thể dựa vào lỗi này của xe máy để yêu cầu toà giảm bớt phần mức bồi thường của bên ô tô.
Trên thực tế phần gặp khó khăn là khó có thể chứng minh được chính xác phần trăm mức độ thiệt hại của hành vi không đội mũ bảo hiểm.

Khi ra toà thường đưa vào tổng hoà đánh giá mức độ lỗi của cả hai bên, từ đó toà xác định mức bồi thường thiệt hại, trừ khi cụ đưa ra được các căn cứ bồi thường khác.
Cảm ơn bác; em tìm không thấy hòm thư riêng của bác. Bác cho em xin số để làm quen và giao lưu ạ.

hai.tranhr

Xe container

Chờ xác minh thì chúng iem đã bị hành ra bã.

atoxet

Xe buýt
Em dắt và dựng xe máy cho một con bé, bây giờ không biết làm như thế nào để không phải ngủ với nó đây này bác.
Chắc cụ phải làm gì đó khác nữa chứ? Em đây ngày nào cũng dắt và dựng xe máy cho cả trăm em gái mà ko có đứa nào ngủ cùng em.

Balvenie 21

Xe tải
Một xã hội thượng tôn pháp luật đấy mới là xã hội văn minh.

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cụ phải làm gì đó khác nữa chứ? Em đây ngày nào cũng dắt và dựng xe máy cho cả trăm em gái mà ko có đứa nào ngủ cùng em.
Nhất bác rồi, chỉ vì hơi ga lăng một tý mà con bé đó ăn vạ và em phải ở cùng với nó đấy, dứt ra không được. Nói vui thế thôi, con bé đó bây giờ là mẹ của hai đứa con nhà em.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Chờ xác minh thì chúng iem đã bị hành ra bã.
Các anh vàng ươm xác minh nhanh mà bác.
Vụ đơn giản thì kịch kim là 90 ngày phải xong; vụ siêu phức tạp thì 6 tháng là cùng.
Bác không phải lo.

Đừng đưa tiền cho thủ phạm và XXX, làm hỏng cán bộ của êm.

Giohanoi

Xe buýt

Chủ tịch toang ra lệnh rồi mà chúng nó vẫn nghênh ngang trên đường. Nhà cháu theo ông này suốt từ Tố Hữu về Láng Hạ, đã chở hàng cồng kềnh nó còn vượt đèn đỏ luôn. Sao pháp luật mãi không trị được bọn này nhỉ ??????????

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]

Chủ tịch toang ra lệnh rồi mà chúng nó vẫn nghênh ngang trên đường. Nhà cháu theo ông này suốt từ Tố Hữu về Láng Hạ, đã chở hàng cồng kềnh nó còn vượt đèn đỏ luôn. Sao pháp luật mãi không trị được bọn này nhỉ ??????????
Bác chụp ảnh biển số rồi gửi các cậu Vàng ươm, CC cho cậu Toang, để họ phạt nguội cho chết cụ thèng nài đê.

Giohanoi

Xe buýt
Bác chụp ảnh biển số rồi gửi các cậu Vàng ươm, CC cho cậu Toang, để họ phạt nguội cho chết cụ thèng nài đê.
Xe của tụi này thường không có biển số cụ ơi. Giờ chỉ mong sửa luật phạt thật nặng hoặc truy tố may ra chúng nó mới biết sợ