[Funland] Chánh niệm

theanh_vnpt

Xe điện
Thông tin này của cụ có đáng tin cậy và chính thức không ạ?
Nếu đúng thì cụ có thể cho em biết (để biết thêm thôi chứ không có ý gì, cụ có thể từ chối trả lời cũng được :) ) nguồn thu từ đâu ? (học phí từ những người đến nghe giảng/học viên; thu nhập từ bán sách; thu nhập từ youtube; làm việc ở một cơ quan, tổ chức, công ty có trả lương...?)
Cảm ơn cụ!
Đây cụ nhé có gì cụ GG nhiều lắm

Supercub_90

Xe điện
Cảm ơn cụ rất nhiều!
Vậy thì rất đáng ngưỡng mộ. Vị thiền sư không chỉ mang chính đạo của mình đi phổ biến rất nhiều nơi trên thế giới mà còn mang lại thu nhập rất lớn nữa.

theanh_vnpt

Xe điện
Cảm ơn cụ rất nhiều!
Vậy thì rất đáng ngưỡng mộ. Vị thiền sư không chỉ mang chính đạo của mình đi phổ biến rất nhiều nơi trên thế giới mà còn mang lại thu nhập rất lớn nữa.
Cụ ý còn có cả trợ lý là phụ nữ cho mình

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ tìm hiểu bộ phim về cuộc đời Đức Phật do BBC làm (mình ko nhớ chính xác BBC hay CNN....) dựa trên tư liệu lịch sử, rất hay. Có cả chi tiết lúc còn đang khôn lớn trong cung điện, có lần cậu thái tử Tất Đạt Đa còn vui đùa với cung nữ, leo lên mái nhà quấn nhau lăn xuống cỏ mềm đó.
Sau đó cậu thái tử này đi lấy vợ, sinh con bình thường, hưởng mọi món ngon vật lạ í chứ. Lúc chưa thành đạo, đức Phật là một "tay chơi" đích thực chứ chả đùa.

Việc ông Thích Nhất Hạnh có 22 triệu đô, dù có thật hay không, không có nhiều ý nghĩa lắm.

Chỉnh sửa cuối:

theanh_vnpt

Xe điện
Các cụ tìm hiểu bộ phim về cuộc đời Đức Phật do BBC làm (mình ko nhớ chính xác BBC hay CNN....) dựa trên tư liệu lịch sử, rất hay. Có cả chi tiết lúc còn đang khôn lớn trong cung điện, có lần cậu hoàng tử Tất Đạt Đa còn vui đùa với cung nữ, leo lên mái nhà quấn nhau lăn xuống cỏ mềm đó.
Sau đó cậu hoàng tử này đi lấy vợ, sinh con bình thường, hưởng mọi món ngon vật lạ í chứ. Lúc chưa thành đạo, đức Phật là một "tay chơi" đích thực chứ chả đùa.

Việc ông Thích Nhất Hạnh có 22 triệu đô, dù có thật hay không, không có nhiều ý nghĩa lắm.
Đức Phật trước khi giác ngộ như vậy cũng không có gì là lạ, còn với ông NH e hơi thắc mắc ông ý là sư khi ở bên Pháp ông ý vẫn để tóc không cạo đầu là sao?

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Đức Phật trước khi giác ngộ như vậy cũng không có gì là lạ, còn với ông NH e hơi thắc mắc ông ý là sư khi ở bên Pháp ông ý vẫn để tóc không cạo đầu là sao?
Chiếc áo không làm nên thầy tu.
Râu tóc cũng không phải là quá quan trọng, nếu vì một lý do nào đấy mà chưa cạo sạch sẽ.
Đức Phật Thích Ca vẫn để tóc bình thường, các bức tượng của ngài là một minh chứng.

fresh_air

Xe tải
Em rất kính trọng cụ TNH nhưng quả thật quan điểm của cụ chỉ hợp với những người không phải lo miếng cơm manh áo.
Em, bố mẹ già phải chăm, vợ con phải nuôi, phải lo tiền học...Không chánh niệm nổi.
khi cụ chăm bố mẹ và cụ thực sự sống những phút giây đó, chỉ 5-10’ thôi không vướng vẩn vào chuyện khác. Khi cụ ngồi nghe con mình nói, chỉ nghe và thấu hiểu, không phán xét, là chánh niệm rồi. Cách của cụ TNH thực ra thuộc loại ứng dụng, ko nặng nề chuyện tụng kinh... nên được tiếp nhận khá rộng

juve99

Xì hơi lốp
Râu tóc cũng không phải là quá quan trọng, nếu vì một lý do nào đấy mà chưa cạo sạch sẽ.
Đức Phật Thích Ca vẫn để tóc bình thường, các bức tượng của ngài là một minh chứng.
Cụ trả lời như này thì bao biện và 3 phải quá, câu hỏi của cụ trên theo e cụ ấy muốn hỏi như vậy là đúng hay sai và nếu cụ có biết thì cũng trả lời là ko cắt tóc vẫn đúng luật chẳng hạn hoặc vì lí do abc gì đó chưa xuống tóc. Chiếc áo k làm nên thày tu..., giờ các vị thiền sư mặc áo 3 lỗ, jeans rách, chạy phân khối lớn ngoài đường nhưng chắc nhìn thấy cụ chả chửi sấp mặt ấy chứ, áo với sống gì

fresh_air

Xe tải
em nói thật là cụ đưa 1 cái screenshot lên đây mà em nghĩ cụ chắc cũng ko biết nguồn của nó, rồi kêu mọi người gg nhiều lắm thì có lẽ trước tiên cụ nên tự gg rồi suy nghĩ thêm.

nguồn của em cũng gg nhé...

theanh_vnpt

Xe điện
Trong 6 năm tu khổ hạnh thì Thái tử không cạo tóc vì tu khổ hạnh và không bận tâm đến hình thể của mình. Nhưng sau khi giác ngộ, mỗi tháng đức Phật đều cạo đầu và các đệ tử của Ngài cũng cạo đầu theo.

Trong tâm có Phật
Ở tuổi 29, Thái tử Tất Đạt Đa đã từ bỏ cơ hội làm vua và quyết tìm kiếm con đường chân lý.
Ở tuổi 29, Thái tử Tất Đạt Đa đã từ bỏ cơ hội làm vua và quyết tìm kiếm con đường chân lý.
Ở tuổi 29, Thái tử Tất Đạt Đa đã từ bỏ cơ hội làm vua và quyết tìm kiếm con đường chân lý. Ngài vượt thành Ca tỳ la vệ và khi qua khỏi sông A-nô-ma, thái tử Tất Đạt Đa đã dùng thanh gươm cạo sạch râu tóc và gởi râu tóc đó cho người hầu là Xa-Nặc mang về hoàng cung trình với đức vua Tịnh Phạn rằng thái tử Tất Đạt Đa không chết đi mà người đang tìm con đường chân lý và hẹn ngày tái ngộ.
Trong 6 năm tu khổ hạnh thì Thái tử không cạo tóc vì tu khổ hạnh và không bận tâm đến hình thể của mình. Nhưng sau khi giác ngộ, mỗi tháng đức Phật đều cạo đầu và các đệ tử của Ngài cũng cạo đầu theo.
Có lần đức Phật dạy các tu sĩ, mỗi ngày và tối thiểu nửa tháng sờ trên đầu mình để biết rất rõ là mình không còn tóc nữa và biến đầu trọc này trở thành thông điệp: vì tôi là người xuất gia từ bỏ cái răng, cái tóc vốn là gốc con người; tôi phải trở thành là một thánh nhân. Tôi phải phấn đấu để trở thành nhân cách đặc biệt hơn những người phàm tục khác. Và râu tóc được đức Phật ví như là biểu tượng của người đời, của các hành vi phàm, của lối sống phàm và cạo râu tóc là thông điệp vượt trên lối sống phàm đó.
Đó là nhân tướng học, còn khi đức Phật đi xuất gia cho đến lúc ngài qua đời thì đức Phật cạo tóc đều mỗi tháng.
Đó là nhân tướng học, còn khi đức Phật đi xuất gia cho đến lúc ngài qua đời thì đức Phật cạo tóc đều mỗi tháng.
Các nghệ nhân bao gồm thợ điêu khắc chạm trổ và các họa sĩ khi khắc chạm và vẽ tượng hay ảnh của Đức Phật thì dựa vào 32 tướng đại nhân được mô tả trong các Kinh. Một trong 32 tướng đại nhân mà đức Phật có là tướng tóc xoắn mà theo nhân tướng học Ấn độ là biểu tượng của người thông minh. Và theo một số kinh sách, đức Phật có tướng tốt nhục kết và tóc xoăn thành vòng theo chiều bên phải nên khi tạc tượng, hay vẽ tranh ảnh ngài, tướng nhục kế và tóc xoăn hình trôn ốc được khắc họa nổi bật khiến chúng ta được khắc họa nổi bật khiến chúng ta thấy như chỉ có các Tỷ kheo và Tỷ kheo ni mới cạo tóc, còn Phật thì không.
Đó là nhân tướng học, còn khi đức Phật đi xuất gia cho đến lúc ngài qua đời thì đức Phật cạo tóc đều mỗi tháng. Nhưng vì chúng ta quen 32 tướng đại nhân đó mà ở Trung quốc và Việt Nam thường dịch trật là 32 tướng tốt cho nên khi nắn tượng và vẽ hình đức Phật thì người ta vẫn quen việc để tóc cho Ngài để nhấn mạnh.
Ý nghĩa danh hiệu Đức Phật Thích Ca Mâu Ni
TT Thích Nhật Từ

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Em rất kính trọng cụ TNH nhưng quả thật quan điểm của cụ chỉ hợp với những người không phải lo miếng cơm manh áo.
Em, bố mẹ già phải chăm, vợ con phải nuôi, phải lo tiền học...Không chánh niệm nổi.
Thế nên cụ Mầu vẫn mãi luân hồi trong vòng sinh tử :D

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Cụ trả lời như này thì bao biện và 3 phải quá, câu hỏi của cụ trên theo e cụ ấy muốn hỏi như vậy là đúng hay sai và nếu cụ có biết thì cũng trả lời là ko cắt tóc vẫn đúng luật chẳng hạn hoặc vì lí do abc gì đó chưa xuống tóc. Chiếc áo k làm nên thày tu..., giờ các vị thiền sư mặc áo 3 lỗ, jeans rách, chạy phân khối lớn ngoài đường nhưng chắc nhìn thấy cụ chả chửi sấp mặt ấy chứ, áo với sống gì
Em đã nói là tùy hoàn cảnh, nên không kết luận đúng sai vì lúc đấy không ai biết thiền sư Thích Nhất Hạnh chụp bức ảnh trong trường hợp nào, hoàn cảnh nào? Ví dụ thôi nhé, lúc thiền sư mới Nhập thất một thời gian dài, ra ngoài bị chụp luôn. Nhiều nhà sư tu khổ hạnh trong rừng sâu núi thẳm thì râu tóc còn mọc dài đến rốn cụ nhé :)).
Nhà sư cạo đầu nhưng tóc vẫn mọc nên phải cạo thường xuyên. Cụ vào chùa, nếu để ý kỹ thì nhiều nhà sư cũng có tóc cỡ 1mm hoặc hơn một chút khi chưa đến ngày cạo. Không phải cứ vào chùa xuống tóc một phát là cả đời trọc đầu cụ nhé ;;).

Chỉnh sửa cuối:

juve99

Xì hơi lốp
Em đã nói là tùy hoàn cảnh, nên không kết luận đúng sai vì lúc đấy không ai biết thiền sư Thích Nhất Hạnh chụp bức ảnh trong trường hợp nào, hoàn cảnh nào? Ví dụ thôi nhé, lúc thiền sư mới Nhập thất một thời gian dài, ra ngoài bị chụp luôn. Nhiều ông nhà sư tu khổ hạnh trong rừng sâu núi thẳm thì râu tóc còn mọc dài đến rốn cụ nhé :)).
Nhà sư cạo đầu nhưng tóc vẫn mọc nên phải cạo thường xuyên. Cụ vào chùa, nếu để ý kỹ thì nhiều nhà sư cũng có tóc cỡ 1mm hoặc hơn một chút khi chưa kịp cạo.
Nói thật e tò mò câu hỏi của cụ kia nên chờ cụ nào đó trả lời để hiểu thêm, gặp đúng cụ trả lời chán đời quá 😩 , trả lời đúng kiểu tivi hay phát lúc 19h :)), hóng mãi. Chiếc áo ko làm nên thày tu cái này rất đúng nhưng với câu hỏi của cụ gì đó thì k thể áp dụng và trả lời như thế dc. E thì k theo và biết 1 tôn giáo nào cả, đi chùa hay đến nhà thờ chủ yếu vãn cảnh và tìm hiểu kiến trúc, văn hóa. Vừa rồi đi chùa Khơ Me có rì viu cho các cụ trên này, thấy mấy chú sư trẻ xăm trổ đầy mình ngồi ghế đá gần quán nước mía trong chùa, e cũng hệ hơi cứng cứng :P mà nhìn thấy cũng có phần ái ngại

fresh_air

Xe tải
Nói thật e tò mò câu hỏi của cụ kia nên chờ cụ nào đó trả lời để hiểu thêm, gặp đúng cụ trả lời chán đời quá 😩 , trả lời đúng kiểu tivi hay phát lúc 19h :)), hóng mãi. Chiếc áo ko làm nên thày tu cái này rất đúng nhưng với câu hỏi của cụ gì đó thì k thể áp dụng và trả lời như thế dc. E thì k theo và biết 1 tôn giáo nào cả, đi chùa hay đến nhà thờ chủ yếu vãn cảnh và tìm hiểu kiến trúc, văn hóa. Vừa rồi đi chùa Khơ Me có rì viu cho các cụ trên này, thấy mấy chú sư trẻ xăm trổ đầy mình ngồi ghế đá gần quán nước mía trong chùa, e cũng hệ hơi cứng cứng :P mà nhìn thấy cũng có phần ái ngại
Phật giáo tiểu thừa họ hay xăm mà cụ, gọi là yantra.

juve99

Xì hơi lốp
Phật giáo tiểu thừa họ hay xăm mà cụ, gọi là yantra.
Vâng, e ko phản đối hay đánh giá con người qua việc xăm hay ko, kể cả Phật giáo tiểu thừa như cụ nói họ hay xăm. E ko hiểu thì nghĩ đơn giản là có thể trước đây mấy sư trẻ này chơi bời, giờ cha mẹ gđ gửi vào chùa để tu, đỡ phá phách. Ý e là mấy chú sư trẻ nhìn rất ngầu thôi và có vẻ hơi khác với các chùa VN, chùa VN nếu xăm trổ nhiều như vậy thường mặc quần áo dài kín đáo và khó nhìn thấy hơn

Supercub_90

Xe điện
Cụ ju nay lại lang bạt vào đây thế :)) .
Cũng không nên kỳ vọng gì nhiều về các câu trả lời của cụ ở đây được đâu. Họ đều không theo đạo phật, và cũng chỉ tìm hiểu để biết thôi chứ em nghĩ hiểu và thực hành thì chưa tới. Câu trả lời thường chung chung khó hiểu như phải tĩnh lặng, câu hỏi không thể có câu trả lời chính xác... lập luận thì rất cảm tính và quan trọng, ngay những cụ đọc, nói những ngôn từ khó hiểu trong phật giáo cũng không hiểu ý của nhau.
Em thì cũng không kỳ vọng gì nhiều, nhưng được cái vào đây cũng hiểu hơn về vị thiền sư, nghe thêm được về mấy câu chuyên môn trong phật giáo, thấy được nhiều cụ nói/giải thích về đạo phật nhưng có vẻ chưa tĩnh tại cho lắm. Để thấy rằng đọc, hiểu và thực hành tôn giáo cũng không phải dễ gì ngay từ khi khởi phát đến ngày nay.

RongPhuongBac

Xe điện
Việc khổ vì thiếu tiền hay sướng vì nhiều tiền, đều cản trở chánh niệm cả.
Nếu có 22 triệu đô la bằng trúng số, lúc đó sẽ vọng tưởng: tiêu gì, hưởng thụ gì, du lịch đâu, mua biệt thự nào, chén em nào, ăn ở sao cho đúng đẳng cấp,.....
Nếu tự tay làm ra 22 triệu đô, chắc cũng đồng thời đang trong đống nợ, điều hành doanh nghiệp, làm sao để quan hệ với quan này, bác kia, kẻo không cẩn thận vô lò, mệt đầu lắm.

Có Đức Phật là 1 ví dụ, sinh ra chắc chắn giàu hơn 22 triệu đô (tính theo tỷ giá thời đó), nhưng vẫn từ bỏ tất cả để đi tìm chân lý. Như vậy hiếm lắm.
Buông bỏ thời nay khó lắm cụ 😥. Có điều ...có điều ...

DiamondLee

Xe hơi
Vâng, cảm ơn hai cụ rất nhiều.
Em sẽ đọc khi có cơ hội. Như vậy là vị thiền sư có thể nói về phật giáo bằng ngôn ngữ phổ thông còn các cụ không thể đúng không ạ? Hay vì lý do gì khác như cụ dưới này nói?
Đúng như cụ 3005 đã nói, cụ muốn tìm hiểu thì vẫn nên nghiên cứu trước các khái niệm, kể cả các khái niệm bằng ngôn ngữ phổ thông. Cụ cũng thấy văn bản để lại của đạo Phật đến nay là tam tạng Kinh điển, dùng bằng tiếng Pali. Hơn nữa lại là tiếng Pali cổ. Nên ngay như các viện nghiên cứu Phật học cũng phải tìm hiểu rất kỹ, xem các từ đó được dùng ở văn bản nào, văn cảnh nào và từ đó thống nhất nghĩa của từ đó.
Một từ của tiếng Pali, khi dịch sang tiếng Việt thì sẽ không thể có từ tương đương, sẽ phải có 1 loạt giải thích. Do đó, cụ sẽ thấy Phật giáo Việt Nam phải đặt ra những thuật ngữ để nó tương đương với từ nguyên gốc tiếng Pali. Em cũng không nghiên cứu qua Phật giáo Việt Nam nên em cũng mù tịt về những thuật ngữ này.

Trên này có 1 cụ đọc đoạn em paste nhận ra ngay bài giảng của 1 thiền sư. Em may mắn được trải nghiệm và thấy toàn bộ bài giảng dùng những từ rất phổ thông và từ nguyên gốc tiếng Pali, không dùng các thuật ngữ của Phật giáo mà các cụ khác hay dùng. Quyển sách "Đường xưa mây trắng" của thấy Thích Nhất Hạnh cũng rất hay ở chỗ dùng toàn những từ ngữ phổ thông. Cụ nên đọc để hiểu thêm.

hoaoaihuong

Xe buýt
Việc khổ vì thiếu tiền hay sướng vì nhiều tiền, đều cản trở chánh niệm cả.
Nếu có 22 triệu đô la bằng trúng số, lúc đó sẽ vọng tưởng: tiêu gì, hưởng thụ gì, du lịch đâu, mua biệt thự nào, chén em nào, ăn ở sao cho đúng đẳng cấp,.....
Nếu tự tay làm ra 22 triệu đô, chắc cũng đồng thời đang trong đống nợ, điều hành doanh nghiệp, làm sao để quan hệ với quan này, bác kia, kẻo không cẩn thận vô lò, mệt đầu lắm.

Có Đức Phật là 1 ví dụ, sinh ra chắc chắn giàu hơn 22 triệu đô (tính theo tỷ giá thời đó), nhưng vẫn từ bỏ tất cả để đi tìm chân lý. Như vậy hiếm lắm.
Cụ đưa ra ví dụ rất hay. Em đang tự thắc mắc:

1. Nếu Ngài (đức Thích Ca Mâu Ni) tự tay tạo dựng cơ đồ, nằm gai nếm mật, xây dựng vương triều chứ không phải thừa hưởng vua cha, lúc đó Ngài sẽ buông bỏ, hay theo quán tính sẽ tiếp tục gây dựng cho nó lớn mạnh hơn thay vì buông bỏ những thành quả tâm huyết cả đời của mình mà không cần suy nghĩ gì?

2. Nếu Ngài sinh ra trong một gia đinh nghèo khó, đến tuổi đôi-ba mươi, có vợ dại, con thơ, bố mẹ ốm đau và hằng ngày tự Ngài phải gánh vác lo cho gia đình chu toàn, không biết Ngài có dám buông bỏ để đi không?

Các cụ đừng cười em. Em là người thường chỉ nghĩ được như thế nên mơi thỉnh cao kiến các cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối: