[Funland] Chánh niệm

Trạng thái
Thớt đang đóng

mrlai

Xe buýt
Phật giáo dấn thân của Thích Nhất Hạnh về bản chất là cổ vũ phật giáo tham gia sâu rộng vào chính trị và xã hội. Em không có ý kiến gì về việc này, nhưng đối với các cụ OF nghĩ rằng phật giáo nên tránh xa hồng trần thì có lẽ sẽ không hợp với chủ thuyết của ông Thích Nhất Hạnh.
Cụ căn cứ vào đâu mà bảo chủ thuyết của sư Hạnh là dấn thân vào chính trị & xã hội?

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Thầy Thanh Từ em nghe nói là hoá thân của Phật Hoàng Trần Nhân Tông, phải nói là phước thầy rất lớn, thầy xây Thiền Viện Trúc Lâm ở đâu cũng rất to đẹp trang nghiêm, mà các thầy trong Thiền Viện Trúc Lâm đều giữ quy củ rất nghiêm
Em cũng hay xem các bài giảng của cụ Thanh Từ, rất gần gũi và dễ hiểu, không hề mê tín, lên gân hay gây hoang mang như ông sư quốc doanh nhật từ hay ông gì chùa 3 vàng ấy nhỉ.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Em hay có trích từ sách thiền sư, là chuyện hỏi ăn sáng để làm gì, để kể cho các bạn nhỏ trong nhà.

Hạnh phúc nhất là ăn sáng chỉ là ăn sáng.
Ăn trong chánh niệm đó cụ, thở ra biết là thở ra, bước đi là biết mình đang bước đi...

Kurumasuki

Xe container
Cụ căn cứ vào đâu mà bảo chủ thuyết của sư Hạnh là dấn thân vào chính trị & xã hội?
Muốn phổ biến tư tưởng của mình cho càng đông người càng tốt là phải ctxh rồi
Cụ là của hiếm của VN, vì nhiều người cho rằng lịch sử chúng ta ko có nhà tư tưởng.

RongPhuongBac

Xe điện
Em thấy ngài ấy đích thực là người tu hành. Tu là sửa. Còn hành là làm theo những cái sửa ấy. Có câu:
Cổ thi Phật tổ để một phong
Dạy khuyên tu miệng lẫn tu lòng
Người nay tu miệng lòng không sửa
Bần tăng lòng sửa miệng thì không.
Nghe mà thấm thật.

RongPhuongBac

Xe điện
Ớ. Các cụ không nên tranh luận quá gây mất hòa khí. Em thấy ngài ấy không còn sân si( tìm hiểu sẽ thấy ). Với nữa gọi là viên tịch chứ khuất ở đâu với vĩnh biệt ở đâu. Giờ bảo ngài Thích Thanh Từ là hóa thân Phật hoàng Trần Nhân Tông thì Phật hoàng chẳng phải viên tịch cũng chẳng phải khuất mà là tái sinh.

conco1978

Xe tăng
Cụ TNH không tham gia vào Giáo hội PGVN, cụ ấy nổi tiếng ở nước ngoài hơn trong nước

Arjuna82

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy ngài ấy đích thực là người tu hành. Tu là sửa. Còn hành là làm theo những cái sửa ấy. Có câu:
Cổ thi Phật tổ để một phong
Dạy khuyên tu miệng lẫn tu lòng
Người nay tu miệng lòng không sửa
Bần tăng lòng sửa miệng thì không.
Nghe mà thấm thật.
Thấm gì mà thấm.
Người xuất gia phải chánh kiến chánh tư duy chánh ngữ chánh nghiệp chánh mệnh Chánh định chánh niệm chánh tinh tấn.
Ngữ mà không chánh không sửa thì làm sao mà tu.
Riết rồi người xuất gia ỷ vào câu này phát ngôn vô tội vạ rồi bảo miệng không cần sửa.

thattinhvt

Xe buýt
<:-P
Thấm gì mà thấm.
Người xuất gia phải chánh kiến chánh tư duy chánh ngữ chánh nghiệp chánh mệnh Chánh định chánh niệm chánh tinh tấn.
Riết rồi người xuất gia ỷ vào câu này phát ngôn vô tội vạ rồi bảo miệng không cần sửa.
Cụ Át lại chém ẩu rồi;))

RongPhuongBac

Xe điện
Thấm gì mà thấm.
Do cụ nghĩ vậy. Mà thời nay ai cũng vậy. :)). Tu là tu Phật mà tu thì cái miệng phải luôn nói lời ái ngữ. Cái này mới sợ này. Giống như miệng nam mô nhưng bụng đựng bồ dao găm. Mà thôi, em nghĩ cụ nên đọc thật kĩ và thấu từng nghĩa. Y nghĩa bất y ngữ. Bám chấp vào ngữ quá nên có khi hiểu không đúng về nghĩa.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Vĩnh biệt Thiền sư. Mong ngài an lạc cõi Phật!

Arjuna82

[Tịch thu bằng lái]
Do cụ nghĩ vậy. Mà thời nay ai cũng vậy. :)). Tu là tu Phật mà tu thì cái miệng phải luôn nói lời ái ngữ. Cái này mới sợ này. Giống như miệng nam mô nhưng bụng đựng bồ dao găm. Mà thôi, em nghĩ cụ nên đọc thật kĩ và thấu từng nghĩa. Y nghĩa bất y ngữ. Bám chấp vào ngữ quá nên có khi hiểu không đúng về nghĩa.
Không phải ái ngữ mà là chánh ngữ.
Người xuất gia phải nói lời chánh tức ngôn xuất theo pháp chứ không thể bạ đâu nói đó những lời sai lầm

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
<:-P
Cụ Át lại chém ẩu rồi;))
Chánh ngữ là một trong bát chánh đạo để tu. Cụ Ất cụ ấy nói chuẩn mà cụ.

VAS

Xe đạp

Ở VN chúng ta mà nhận thức được như Sư Ông thì không đặt nặng vấn đề mai táng, mồ mã, cúng bái thì nhẹ nhà hay biết mấy, đỡ tốn đất chôn/

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Tháo bánh
Xinh vĩnh biệt Thiền Sư, mong ngài an lạc!

Trạng thái
Thớt đang đóng