[Funland] Chánh niệm

slaz8

Xe ba gác
Havo . AUTOEn ,MAZDA_626
Các ngươi nói kinh Phật nào Ngụy tạo, kinh điển nào lừa gạt chúng sinh. Nếu không trưng ra bằng chứng, mà chỉ vu không 1 chiều, thì buộc ta phải đáp lại nhiệt tình đó
Chập nhận các công trình khoa học như khảo cổ, hoặc các luận văn hay báo caáhoa học đã đươc xác thực. klhông chấp nhận phản biện vô căn cứ, không chứng thực được

nhs

[Tịch thu bằng lái]
Sư phụ yoga thiền. Đệ tử vô thượng chánh đẳng giác cụ ạ ;))
Tôi được biết theo Kinh Trung Bộ, trong quá trình đi tìm Đạo, Đức Phật đã rời bỏ vài vi Sư Phụ của mình để tìm con đường riêng và tự tu, tự chứng Vô Thượng Chánh Đẳng Giác..

Tôi khẳng định Pháp môn tu nào chỉ đọc, tụng,.. mà đạt quả vị hay chứng đắc đều là.... tầm bậy, tà đạo.
.
Con đường Đạo là dùng các phương Pháp đúng cùng Pháp Hành, quán chiếu Thân, Thọ, Tâm, Pháp để điều phục, chế ngự tham ưu ở đời
.
Pháp đúng là gì? hiểu rõ Sắc (trong Thân doTứ đại tạo thành,..) Tho, Tưởng,, Hành, Thức, 12 nhân duyên...
Pháp hành : thực hiên Tứ Vô lượng Tâm, Tứ Chánh Cần, Ly dục và ly các ác Pháp.
Thực hiện các bước trên thì Tâm sẽ có Định.
Bước kế tiếp bước vào Thân Hành Niệm để quán ( Thiền Quán) Hơi thở Vô và Ra.

Khi tâm đã được cột vào hơi thở ( bám vào) lúc nó người hành giả mới quán được thân do tứ đại tạo thành ( sinh khỏi, suy tàn, tan rã..) mục đích de chán ghét thân này ( hay còn gọi là Yểm Ly) đây là phương Pháp để Ly tham....

Tôi chỉ liệt kê 1 chút ít các lý thuyết của Pháp và các Pháp Hành được trích từ Kinh Trung bộ.

Như vậy con được diệt khổ là tận diệt tham sân si và có phương Pháp đúng ( Chánh Pháp) và Pháp Hành ( Bat Chánh Đạo)

Còn tu mà ngồi gõ mõ, tụng niệm... để tin vào 1 kết quả đến 1 thể giới cực lạc ( thế giới cực lạc cũng là 1 sắc Pháp do tưởng tạo ra, mà tưởng cũng là Vô Ngã, những gì Vô Ngã cũng điều mang đến khổ.).

Tu đúng, giữ giới, thực hành Pháp đúng thì trí tuệ khai mở.
Trí Tuệ nhà Phật là gì? ; nhìn thấy Khổ, Vô Thường, Vô Ngã.
Con đường đi đúng là gì? quay về nội tâm, quán chiếu sự tồn tại và sinh diệt của tham sân si, ( 4 Niệm Xứ )

Qua sơ lược, đạo Phật chân chính là Tự Lực, tự mình giảm dần và tận diệt tham sân si, ko thể tha lực được vì vi phạm luật nhân quả.

RongPhuongBac

Xe điện
Tôi được biết theo Kinh Trung Bộ, trong quá trình đi tìm Đạo, Đức Phật đã rời bỏ vài vi Sư Phụ của mình để tìm con đường riêng và tự tu, tự chứng Vô Thượng Chánh Đẳng Giác..

Tôi khẳng định Pháp môn tu nào chỉ đọc, tụng,.. mà đạt quả vị hay chứng đắc đều là.... tầm bậy, tà đạo.
.
Con đường Đạo là dùng các phương Pháp đúng cùng Pháp Hành, quán chiếu Thân, Thọ, Tâm, Pháp để điều phục, chế ngự tham ưu ở đời
.
Pháp đúng là gì? hiểu rõ Sắc (trong Thân doTứ đại tạo thành,..) Tho, Tưởng,, Hành, Thức, 12 nhân duyên...
Pháp hành : thực hiên Tứ Vô lượng Tâm, Tứ Chánh Cần, Ly dục và ly các ác Pháp.
Thực hiện các bước trên thì Tâm sẽ có Định.
Bước kế tiếp bước vào Thân Hành Niệm để quán ( Thiền Quán) Hơi thở Vô và Ra.

Khi tâm đã được cột vào hơi thở ( bám vào) lúc nó người hành giả mới quán được thân do tứ đại tạo thành ( sinh khỏi, suy tàn, tan rã..) mục đích de chán ghét thân này ( hay còn gọi là Yểm Ly) đây là phương Pháp để Ly tham....

Tôi chỉ liệt kê 1 chút ít các lý thuyết của Pháp và các Pháp Hành được trích từ Kinh Trung bộ.

Như vậy con được diệt khổ là tận diệt tham sân si và có phương Pháp đúng ( Chánh Pháp) và Pháp Hành ( Bat Chánh Đạo)

Còn tu mà ngồi gõ mõ, tụng niệm... để tin vào 1 kết quả đến 1 thể giới cực lạc ( thế giới cực lạc cũng là 1 sắc Pháp do tưởng tạo ra, mà tưởng cũng là Vô Ngã, những gì Vô Ngã cũng điều mang đến khổ.).

Tu đúng, giữ giới, thực hành Pháp đúng thì trí tuệ khai mở.
Trí Tuệ nhà Phật là gì? ; nhìn thấy Khổ, Vô Thường, Vô Ngã.
Con đường đi đúng là gì? quay về nội tâm, quán chiếu sự tồn tại và sinh diệt của tham sân si, ( 4 Niệm Xứ )

Qua sơ lược, đạo Phật chân chính là Tự Lực, tự mình giảm dần và tận diệt tham sân si, ko thể tha lực được vì vi phạm luật nhân quả.
Cẩn thận đi vào con đường ma đạo ấy cụ. Khuyến cáo cụ đọc hết sức cẩn thận. Thế giới cực lạc là 1 sắc pháp do tưởng tạo ra. Cụ nói thế khác gì phỉ báng Phật Vô Lượng Thọ "tưởng" ra 1 thế giới để mọi chúng sinh về đó vui thú 😂.

nhs

[Tịch thu bằng lái]
Cẩn thận đi vào con đường ma đạo ấy cụ. Khuyến cáo cụ đọc hết sức cẩn thận. Thế giới cực lạc là 1 sắc pháp do tưởng tạo ra. Cụ nói thế khác gì phỉ báng Phật Vô Lượng Thọ "tưởng" ra 1 thế giới để mọi chúng sinh về đó vui thú 😂.
" Vạn Pháp sẽ bị diệt" một thế giới sung sướng, có hình dáng, hình Thái, để hưởng thụ, để tu tiếp.. thì thế giới đó là sắc pháp và tưởng Pháp tạo thành chớ còn gì nữa, mà đã còn có Sắc, Tưởng.. là Vô Ngã, mà Vô Ngã sẽ bị biến hoại (rồi chết) sẽ bị khổ đau, trong khi đích den là Diệt Khổ!
Ngay Coi Niết bàn, Bổn Sư cũng ko giải thích nhiều, chỉ nói là nơi cần đến, người đạt đến ko cần tu nữa, chấm dứt Sanh Khởi (hết Khổ)

Thế giới sung sướng là 1 bánh vẽ do ngoại đạo(Bà la môn) tưởng tưởng ra.

Tu theo Phật là chấm dứt "cái bị Sanh", khi Sanh diệt thì Khổ diệt (12 nhân duyên)

Nếu thấu hiểu 12 nhân duyên và hiểu lý thuyết Vô Ngã sẽ thấy 'Ngụy Kinh" trá hàng tại đây.

Các phương Pháp tu mù ( đọc, tụng, niệm danh hiệu..) để chứng đắc, mà không có Pháp Hành thì làm sao người hành giả có Tuệ ( thấy được Khổ - Vô thường - Vô Ngã) để có Chánh Kiến trong quá trình đi tìm Đạo.

Những người chưa hiểu Chánh Pháp đừng bước vào Đạo ngay, mà tìm cho mình sư phụ là 1 vị Chân tu, nếu không thì nên đọc và nghe nhiều về Khổ - Vô thường - Vô Ngã, sau 1 thời gian thực tập sẽ có cái nhìn đúng (nhìn đúng mới đi đúng đường được) , bước vững vàng trên con đường Đạo của mình.

RongPhuongBac

Xe điện
" Vạn Pháp sẽ bị diệt" một thế giới sung sướng, có hình dáng, hình Thái, để hưởng thụ, để tu tiếp.. thì thế giới đó là sắc pháp và tưởng Pháp tạo thành chớ còn gì nữa, mà đã còn có Sắc, Tưởng.. là Vô Ngã, mà Vô Ngã sẽ bị biến hoại (rồi chết) sẽ bị khổ đau, trong khi đích den là Diệt Khổ!
Ngay Coi Niết bàn, Bổn Sư cũng ko giải thích nhiều, chỉ nói là nơi cần đến, người đạt đến ko cần tu nữa, chấm dứt Sanh Khởi (hết Khổ)

Tu theo Phật là chấm dứt "cái bị Sanh", khi Sanh diệt thì Khổ diệt (12 nhân duyên)

Nếu thấu hiểu 12 nhân duyên và hiểu lý thuyết Vô Ngã sẽ thấy 'Ngụy Kinh" trá hàng tại đây.

Các phương Pháp tu mù ( đọc, tụng, niệm danh hiệu..) để chứng đắc, mà không có Pháp Hành thì làm sao người hành giả có Tuệ ( thấy được Khổ - Vô thường - Vô Ngã) để có Chánh Kiến trong quá trình đi tìm Đạo.

Những người chưa hiểu Chánh Pháp đừng bước vào Đạo ngay, mà tìm cho mình sư phụ là 1 vị Chân tu, nếu không thì nên đọc và nghe nhiều về Khổ - Vô thường - Vô Ngã, sau 1 thời gian thực tập sẽ có cái nhìn đúng (nhìn đúng mới đi đúng đường được) , bước vững vàng trên con đường Đạo của mình.
Lần 2 khuyên cụ đọc và ngẫm kĩ

loitieuthien

Xe đạp

Nói chung cụ tu gì cũng dc, kể cả cụ theo đạo thiên chúa hay đạo gì thậm chí vô thần cũng OK vì mưa đến đâu mát mặt đến đó. Tịnh độ Cụ tin cũng dc, ko tin cũng k sao. Sau khi mạng chung cụ sẽ hiểu chỉ e lúc đó hiểu cũng muộn rồi. Còn giờ thì mình khuyên cụ nên cẩn ngôn. Vì ngộ nhỡ may Tịnh độ có thật, pháp môn đó có thật mà chẳng may mồm cụ lỡ phỉ bảng thì ăn đủ đó ;)
Còn nói đến thế Cụ vẫn tự tin là mình đúng thì thôi coi như mình chưa nói gì, cụ cứ mạnh miệng tiếp. Xét cho cùng nghiệp ai ng đó gánh

loitieuthien

Xe đạp
Lần 2 khuyên cụ đọc và ngẫm kĩ
Cụ khuyên mất công, vì nếu để hiểu dc lời HT thì ng đó cũng phải thực hành công phu về tịnh độ rồi. Chứ dạng mà ngồi trích kinh, võ mồm không thì Cụ đưa video cũng = hòa. Họ ko đủ thực tế để hiểu đâu Cụ

nhs

[Tịch thu bằng lái]
Lập lại 1 lần nữa " Sư phụ nào thì đệ tử đó"

Hiểu được Vô Ngã thì mọi tranh luận sẽ chấm dứt.

loitieuthien

Xe đạp
Lập lại 1 lần nữa " Sư phụ nào thì đệ tử đó"

Hiểu được Vô Ngã thì mọi tranh luận sẽ chấm dứt.
Mình chỉ tin vào kết quả thôi Cụ. Mình căn cơ thấp ko cao như Cụ, kinh mình ko đọc nhiều, mình chỉ nghĩ đơn giản.
Nếu bảo tịnh độ ko có thật thì vì sao HT Giac Khang, Sư Bà Hải Triều Âm, Đức Pháp Chủ (3 bậc chân tu người VN mình biết) nếu tịnh độ sai sao họ đắc :) (còn nhiều trường hợp lắm nhưng thôi kể 3 vị điển hình ở VN mình ra)
Câu hỏi nè mình hỏi nhiều người nhưng ko ai dám đưa ra chứng minh mà toàn lờ đi, lảng sang vấn đê khác ^^

Đơn giản vậy thôi, ai chứng minh họ ko đắc, mà chứng minh được thì mĩnh cũng rất hoan hỉ vì mình sẽ thấy dc pp là sai để sửa. Còn giờ mình vẫn thấy pp là đúng vì đơn giản kết quả các vị đó ra là họ đã thành tựu
Kinh điển trích làm gì 1 khi bản thân còn ko thành tựu

Chỉnh sửa cuối:

RongPhuongBac

Xe điện
Cụ khuyên mất công, vì nếu để hiểu dc lời HT thì ng đó cũng phải thực hành công phu về tịnh độ rồi. Chứ dạng mà ngồi trích kinh, võ mồm không thì Cụ đưa video cũng = hòa. Họ ko đủ thực tế để hiểu đâu Cụ
Cái gì nói được để cứu trí tuệ thì em cũng nói.
Em lấy ví dụ về 1 cõi
SẮC CỨU KÍNH THIÊN - cõi trời sắc cứu cánh :
Cõi Trời cao nhất của Sắc giới. Thọ mạng của chư Thiên ở cõi Trời Sắc giới cứu kính thiên là 16.000 kiếp, thọ mạng dài không thể tưởng tượng được nếu so với thọ mạng của loài người. Có những vị ở cõi người tu chứng quả Bất Lai( A na hàm - tam quả ), sau khi tịch sẽ sinh lên cõi Trời Sắc cứu kính thiên rồi nhập Niết Bàn ở đấy, không phải trở lại cõi Dục giới nữa nên gọi là Bất lai.
Vậy mà cụ ấy bảo cõi cực lạc thuộc sắc pháp( loại sắc ham muội của các quý vị chư thiên :D ). Thế không biết sắc pháp này nằm chỗ nào trong hệ thống tam giới nhỉ?

loitieuthien

Xe đạp
Cái gì nói được để cứu trí tuệ thì em cũng nói.
Em lấy ví dụ về 1 cõi
SẮC CỨU KÍNH THIÊN - cõi trời sắc cứu cánh :
Cõi Trời cao nhất của Sắc giới. Thọ mạng của chư Thiên ở cõi Trời Sắc giới cứu kính thiên là 16.000 kiếp, thọ mạng dài không thể tưởng tượng được nếu so với thọ mạng của loài người. Có những vị ở cõi người tu chứng quả Bất Lai( A na hàm - tam quả ), sau khi tịch sẽ sinh lên cõi Trời Sắc cứu kính thiên rồi nhập Niết Bàn ở đấy, không phải trở lại cõi Dục giới nữa nên gọi là Bất lai.
Vậy mà cụ ấy bảo cõi cực lạc thuộc sắc pháp( loại sắc ham muội của các quý vị chư thiên :D ). Thế không biết sắc pháp này nằm chỗ nào trong hệ thống tam giới nhỉ?
Nếu bảo tịnh độ ko có thật thì vì sao HT Giac Khang, Sư Bà Hải Triều Âm, Đức Pháp Chủ (3 bậc chân tu người VN mình biết) nếu tịnh độ sai sao họ đắc :)
Câu hỏi nè mình hỏi nhiều người nhưng ko ai dám đưa ra chứng minh mà toàn lờ đi, lảng sang vấn đê khác ^^

Thật ra nếu biết pp mình đang tu tập là sai em rất hoan hỉ để thay đổi. Em chỉ cần chứng minh thôi. Nếu pp tịnh độ sai sao vẫn có rất nhiều người đắc. Kể cả hàng cư sĩ. Mỗi câu hỏi đơn giản đó mà ko ai giải nghi dc =))
Toàn trích kinh với kệ mà họ k hiểu nói đến tu hành thì kết quả là cái thực chứng cao nhất

nhs

[Tịch thu bằng lái]
Nếu bảo tịnh độ ko có thật thì vì sao HT Giac Khang, Sư Bà Hải Triều Âm, Đức Pháp Chủ (3 bậc chân tu người VN mình biết) nếu tịnh độ sai sao họ đắc :)

Thật ra nếu biết pp mình đang tu tập là sai em rất hoan hỉ để thay đổi. Em chỉ cần chứng minh thôi. Nếu pp tịnh độ sai sao vẫn có rất nhiều người đắc. Kể cả hàng cư sĩ. Mỗi câu hỏi đơn giản đó mà ko ai giải nghi dc =))
Toàn trích kinh với kệ mà họ k hiểu nói đến tu hành thì kết quả là cái thực chứng cao nhất
Pháp môn Tịnh Độ thì ko sai.... nhưng nó ko phải là Chánh Phật pháp, ko phải lời dạy của Đức Phật

loitieuthien

Xe đạp
Pháp môn Tịnh Độ thì ko sai.... nhưng nó ko phải là Chánh Phật pháp, ko phải lời dạy của Đức Phật
Cụ chứng minh xem :) mình ko mỉa mai đâu vì thật ra đã từng thâm nhập thiền và tịnh độ. Mình ko bám từ đầu vào kinh điển mà đi từ thực tế bản thân sau mới đối chiếu ngược vào kinh điển thì mình thấy đó chính là lời Phật dậy
Nếu cụ chứng minh đc là k phải lời Phật thì mới ôn. VÌ mình có bằng chứng cả vể tâm trong quá trình thiền lẫn kinh điển (sau này khi đối chiếu) là đây hợp với lời Phật :)
PS: Mình theo trường phái thực hành là trên hết :) nên lí luận thì mình ko nắm rõ chứ thực tế bản thân thì mình sâu sát lắm

nhs

[Tịch thu bằng lái]
Nếu Pháp môn Tịnh Độ đứng riêng biệt 1 mình nó, ai muốn tu hay thực hành thì ko nói, đằng này luôn nói nó là Chánh Pháp mới có sự tranh luận ở đây.
Đích den của Pháp môn Tịnh Độ là còn cái bị Sanh, đích den của Chánh Phật pháp là vô Sanh, 2 Pháp môn hoàn toàn mau thuan nhau.

loitieuthien

Xe đạp
Nếu Pháp môn Tịnh Độ đứng riêng biệt 1 mình nó, ai muốn tu hay thực hành thì ko nói, đằng này luôn nói nó là Chánh Pháp mới có sự tranh luận ở đây.
Đích den của Pháp môn Tịnh Độ là còn cái bị Sanh, đích den của Chánh Phật pháp là vô Sanh, 2 Pháp môn hoàn toàn mau thuan nhau.
Vấn đề là chứng minh cụ ah. Cụ xem rep trên của mình

loitieuthien

Xe đạp
Bạn đọc lại những lời mình viết, nếu ko hiểu thì nghiên cứu lý thuyết vô ngã, sẽ có lời giải đáp.
Mình đọc rồi nhưng như mình đã nói, mình theo trường phái thực hành, và mình tu thiền trước sau đó mới sang tịnh độ nên mình thấy tịnh độ theo lời Phật dạy :D Chứ bạn đừng đưa kinh làm gì.
Với mình pp chuẩn thì mới có kết quả. Đức Phật đã nói chỉ có Đạo Phật mới đến dc giác ngộ tuyệt đối. Nên bạn bảo tịnh độ ko sai thì thấy k ổn :)
Vì nếu tịnh độ k phải lời Phật day thì nó sẽ k thể đưa con ng đến giác ngộ tuyệt đối :D Và trên hết bản thân mình công phu cho thấy Tịnh Độ đúng như lời Phật dạy.
Mình học là để hành chứ ko học để lí luận đâu nên ít nói vo

loitieuthien

Xe đạp
Nhìn chung thì có thể tin hoặc không tin nhưng không nên nói vo. Với mình pp sai ko thể nào cho kết quả đúng :D
Bảo tịnh độ không sai nhưng lại thoát luân hồi là vô lý. Vì duy nhất có Đạo Phật là giúp ng tu thoát luân hổi nên không thể có 1 pp nào khác làm đc điều đó (nếu có thì là trái lời Phật rồi)
Nên chỉ có 2 trường hợp
1 là TỊnh Độ sai
2 là Tịnh Độ đúng

chứ ko thể có kiểu Tịnh độ đúng nhưng ko theo lời Phật dạy được :D