[Funland] Chánh niệm

lạc lối

Xe điện
Rốt cuộc nhà cháu chả hiểu các bác đang tranh luận cái gì , giống kiểu 1 ông tung 1 quả bóng lên cao tít xong bảo đấy ông bắn đi , chơi thế nó hơi tức cười xong lại vô bổ . nhà cháu vào thớt chả nhẽ chả nói gì thì cũng lại bị các bác mắng . Éo le kinh

Chỉnh sửa cuối:

Phỗng new

Xe điện
Em thấy nội dung/post nào có vẻ dễ hiểu thì đọc, nếu hay và mới thì suy ngẫm tiếp.
Còn cái gì thấy mông lung/khó hiểu/có vẻ mù mờ huyền bí...thì thôi, bỏ qua.
Vẫn chắt lọc được nhiều cái hay trong thớt này (với em).
Rốt cuộc nhà cháu chả hiểu các bác đang tranh luận cái gì , giống kiểu 1 ông tung 1 quả bóng lên cao tít xong bảo đấy ông bắn đi , chơi thế nó hơi tức cười xong lại vô bổ . nhà cháu vào thớt chả nhẽ chả nói gì thì cũng lại bị các bác mắng . Éo le kinh

Gio_Dong

Xe buýt
Thực ra đạo Phật là đạo làm, chứ ko phải là đạo nói. Thời gian này em bận nên phải tranh thủ các khoảng thời gian rảnh để tu tập, chỉ thỉnh thoảng vào đây chém gió cho xôm thôi

Ai tu nấy chứng, mỗi người có 1 pháp tu. Tốt nhất là các cụ cứ tu theo pháp của mình, sau 1 thời gian có thành quả thì quay lại đây chia sẻ, như thế topic sẽ hữu ích hơn. Phật pháp có vô vàn pháp môn, pháp nào cũng hướng đến mục đích cuối cùng là Giải thoát

anhtrangvn

Xe buýt
Em cũng có tìm hiểu chút ít về chánh niệm, nhưng đến giờ mới thấy, nó là khái niệm mà có nhiều cách hiểu, cách diễn giải khác nhau. Nó là sự thấy biết ở một trạng thái tâm mà phải người nào thực sự thực hành chạm đến mới bắt đầu tạm hiểu đúng dần các vấn đề học, hiểu và thực tập. Đó là một hành trình rất vi tế, sâu kín, khó thấy của tâm giới con người mà một người như ngài Thích Ca đã đạt đến. Dưới đây là vài điểm thú vị mà em tìm hiểu được mà nếu không có khoa học ngày nay, khó ai lý giải được.

JCOM

Xe buýt
- Giác hoàng 覺 皇
Vậy Giác Hoàng ở Hán Văn dịch thế nào? Có nghĩa là gì? Nếu dịch là Phật Hoàng có gì không thuận nhỉ? nó có nghĩa là ông vua (đã ) giác ngộ. ( lưu ý đời sau suy tôn Phật tổ là Giác Vương 覺王, vậy chữ giác này phải hiểu thế nào? Không có lẽ không được phép dịch đó là Phật?)
Cụ chụp cho em nào là phủi tay chuồn. Cứ như là lỗi của em nhỉ? Chả có nhẽ là do em thật cũng nên.
Cụ đã làm được gì nào? Nếu chỉ đem ra hí luận thì chả phải ta đúng người sai sao? Có thay đổi được gì không? Có ai được lợi lạc không? Hay kéo nhau xuống bùn như cua trong giỏ?
Như vậy đem lên bàn tren này cụ có thành Phật thành Alahan không, hay chỉ quanh quẩn chỉ trích lẫn nhau trong vòng luẩn quẩn lục đạo. Trong khi việc chính của mình lại quên mất.
Hàizzz cứ nhìn người khác thì ai cũng có lỗi cả. Nhưng ai đủ khả năng nhìn vào chính mình? Nếu cụ cứ quanh quẩn ở cái chỗ hình tướng này thì cụ sẽ kéo theo rất nhiều người kẹt lại cũng với cụ mất.
Những việc hình tướng này thì em không đủ sức cụ thông cảm nhé. Lỗi là do em hết. Thế nhé.
Em với cụ vốn không có gì để bàn rồi
Nội dung của cụ hay đấy. Tức là chẳng phán được đúng sai, vì căn bản tầm hiểu biết chưa tới, mà cũng chẳng cần phải quan tâm làm gì vì nó không ảnh hưởng gì đến quá trình tu tập theo đạo Phật của mình cụ nhỉ. Muốn tu thì còn nhiều việc khác phải làm.

matizac

Xe tăng
nay em lượm được ảnh đẹp

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Câu chuyện thứ 1:
Trong một buổi thuyết pháp tại đạo tràng, thầy trụ trì hỏi, lần tới chùa sẽ tổ chức lễ thọ Bồ tát giới và truyền giới cho các phật tử, có phật tử nào muốn đăng ký không. Với phật tử tại gia, việc thọ Bồ tát giới chỉ cần giữ một giới là: Không nói lỗi của người khác.

Cả đạo tràng hàng trăm người im phăng phắc, người này nhìn người kia, không nói lỗi người khác thì làm sao dạy bảo con cháu, góp ý với người thân, vợ chồng. Chỉ duy nhất có một nữ phật tử giơ tay, tất cả các con mắt đổ dồn vào người nữ phật tử đó, ai cũng thán phục.

Thầy trụ trì nhắc thêm, các phật tử nhớ là khi muốn biết một người đã thọ bồ tát giới chưa, thì không nên hỏi thẳng người ta, phải tìm những cách khéo léo, để người ta bật ra, không hỏi thẳng để tránh người ta sinh tâm kiêu mạn.

Sau này em tìm hiểu, người nữ phật tử đó là người lớn tuổi, độc thân. Đúng là tiến lên đến giai đoạn thọ trì Bồ tát giới thì phải rất thấu hiểu tam tướng thì may ra mới trì được giới đó, hoặc cũng phải hoàn cảnh cho phép. Chứ người phật tử tại gia trì giới không nói lỗi người khác vô cùng khó.

Chỉnh sửa cuối:

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra đạo Phật là đạo làm, chứ ko phải là đạo nói. Thời gian này em bận nên phải tranh thủ các khoảng thời gian rảnh để tu tập, chỉ thỉnh thoảng vào đây chém gió cho xôm thôi

Ai tu nấy chứng, mỗi người có 1 pháp tu. Tốt nhất là các cụ cứ tu theo pháp của mình, sau 1 thời gian có thành quả thì quay lại đây chia sẻ, như thế topic sẽ hữu ích hơn. Phật pháp có vô vàn pháp môn, pháp nào cũng hướng đến mục đích cuối cùng là Giải thoát
Bác thì em vẫn cảm nhận là nghiệp nhẹ, thuộc trường hợp thuận duyên, có nghĩa là mọi việc tu tập tiếp thu phật pháp với bác khá thuận lợi, không gặp nhiều trở lực đáng kể.
Nhưng đó cũng là cái dở, khi ở vào hoàn cảnh sơn cùng thủy tận thì có lẽ, quyết tâm và lòng tin của bác nó mới bật hẳn lên một mức độ khác.

NiceMoon1

Xe tải
Mình có duyên tìm tới đạo Phật dịp đang stress vì công việc thì bị Covid, thế là nghỉ hẳn 10 ngày để tĩnh tâm. Đọc Đường Xưa Mây Trắng, rồi lại đọc tiếp các cuốn Giận, Từng bước nở hoa sen, ... rồi ngày ngày thực hành Chánh niệm.Đọc cả sách của thầy Dalai Lama, nhưng khó hiểu nên lại tìm sách của mấy thầy VN cho dễ đọc.
Ngồi thiền thì không làmđược, chỉ 2 giây là đầu óc lại phiêu lưu, thế là cứ ngày ngày dạo bộ hành thiền, sáng 30 phút, chiều 30 phút. Mới thực hành có vậy thôi mà hiệu quả trông thấy luôn.
Lúc bị covid cái là email xin nghỉ việc (do stress), các sếp kêu ốm thì cứ nghỉ đi đã. Biết là nghỉ ốm xong cũng lại phải quay lại xử lý đống việc đó thôi. Nhưng nhờ tìm tới Chánh niệm, hành thiền sáng chiều đều đặn vậy nên sau 10 ngày quay lại làm việc thì mọi việc ổn thỏa, cũng đỡ chán nản và không căng thẳng như trước nữa. Nên tới bây giờ mình vẫn ngày ngày thực hành, hiệu quả nhất là lúc đi bộ. Sau 3 tháng tu tập như vậy nhưng vẫn chưa ngồi thiền được 5 phút :D, vẫn phải đi dạo dạo hành thiền quanh hồ ở làng quê :D

Gio_Dong

Xe buýt
Chứ người phật tử tại gia trì giới không nói lỗi người khác vô cùng khó.
Thực ra, chỉ cần hiểu được lý Nhân Quả là sẽ không thấy lỗi của người khác, chỉ thấy lỗi của mình !

Nếu ta bị lừa gạt, giật tiền --> phải hiểu rằng trước đây (đời trước hoặc đời này) mình đã lừa gạt người khác, nên bây giờ mình mới bị người ta lừa lại !
Nếu ta bị vô cớ lăng nhục, sỉ vả --> phải hiểu rằng trước đây mình đã sỉ nhục người khác, nên bây giờ mình mới bị người ta sỉ nhục lại !
Nếu ta đi đúng luật giao thông, vẫn bị người khác đâm phải gây thương tích --> phải hiểu rằng trước đây mình đã sát sinh hại vật nhiều, hoặc chính mình đi sai mà đâm vào người khác, nên bây giờ mình bị như vậy
........

Tu là để hiểu rõ Nhân Quả 3 đời như trong lòng bàn tay, hiểu rằng tất cả mọi thứ bệnh tật, tai nạn, tai họa, ... đều không phải vô cớ mà xảy ra với mình. Từ đó mà mình có thể kết nối đến Thần thức của các oan gia trái chủ, để lòng hận thù của họ dần dần giảm đi, rồi đến ngày mình sẽ hết Nghiệp. Khi hết Nghiệp thì Phước sẽ trổ. Người tu tại gia hoàn toàn có thể đạt đến cảnh giới "chỉ thấy lỗi mình, không thấy lỗi người", nếu như được Minh sư dẫn dắt

Thân người khó được
Phật pháp khó nghe

Ở thời Mạt pháp này cần có thêm 1 câu nữa :

Minh sư khó gặp !

Đầy người tu theo đạo Phật mà còn bị tẩu hỏa nhập ma. Nên ở thời mạt pháp này, rất cần 1 Minh sư dẫn dắt !

Huantran1325

Xe đạp
Vĩnh biệt cụ

manhcsic

Xe tăng

Sai cơ bản, chả có đạo nào là đạo làm trừ khi muốn thành chú bò hoặc đạo abc. Đạo tồn tại đến ngày nay là nhờ chém gió và truyền miệng. Chả ai bắt phải giải thoát khi chưa tiêu hết tiền.

Gio_Dong

Xe buýt
Sai cơ bản, chả có đạo nào là đạo làm trừ khi muốn thành chú bò hoặc đạo abc. Đạo tồn tại đến ngày nay là nhờ chém gió và truyền miệng. Chả ai bắt phải giải thoát khi chưa tiêu hết tiền.
Cụ nói nghe buồn cười, ngô nghê và ấu trĩ thế. Các cụ viện dẫn kinh sách làu làu xong rồi không thực hành, vậy thì có giá trị gì không ? Rất nhiều cụ trong này trích dẫn đủ loại kinh sách, nhưng mà rất hay sân si, động tí là cãi nhau.

Người tu dở thường hay nói, người tu giỏi thường ít nói mà làm nhiều. Vì thời gian sống trên cõi Trần này đâu có nhiều. Nhưng nếu biết tranh thủ thời gian gần 100 năm trên cõi Trần này, và tu đúng đường, thì chỉ cần 1 kiếp người (chưa đầy 100 năm) là sẽ thành Phật. Thế nên em mới bảo "đạo Phật là đạo làm chứ không phải đạo nói". Tu là phải tu thực chất, đừng tu kiểu biểu diễn, thể hiện. Cụ đọc bài của em nên hiểu rộng ra một tí, đừng chấp vào câu chữ. Cứ chấp vào câu chữ như cụ, tu ngàn kiếp cũng không thoát khỏi luân hồi được đâu !

Em thấy cụ thỉnh thoảng quote bài của em. Em hay làm thinh vì thấy cụ nói quá dở, tranh luận tiếp chỉ tổ mất thời gian ! Nhưng bài này thì em cần nói để cho mọi người tránh hiểu sai

Chỉnh sửa cuối:

manhcsic

Xe tăng
Cụ nói nghe buồn cười, ngô nghê và ấu trĩ thế. Các cụ viện dẫn kinh sách làu làu xong rồi không thực hành, vậy thì có giá trị gì không ? Rất nhiều cụ trong này trích dẫn đủ loại kinh sách, nhưng mà rất hay sân si, động tí là cãi nhau.

Người tu dở thường hay nói, người tu giỏi thường ít nói mà làm nhiều. Vì thời gian sống trên cõi Trần này đâu có nhiều. Nhưng nếu biết tranh thủ thời gian gần 100 năm trên cõi Trần này, và tu đúng đường, thì chỉ cần 1 kiếp người (chưa đầy 100 năm) là sẽ thành Phật. Thế nên em mới bảo "đạo Phật là đạo làm chứ không phải đạo nói". Tu là phải tu thực chất, đừng tu kiểu biểu diễn, thể hiện. Cụ đọc bài của em nên hiểu rộng ra một tí, đừng chấp vào câu chữ. Cứ chấp vào câu chữ như cụ, tu ngàn kiếp cũng không thoát khỏi luân hồi được đâu !

Em thấy cụ thỉnh thoảng quote bài của em. Em hay làm thinh vì thấy cụ nói quá dở, tranh luận tiếp chỉ tổ mất thời gian ! Nhưng bài này thì em cần nói để cho mọi người tránh hiểu sai
Cậu viết dài quá, tập nói ngắn vào vấn đề nếu muốn thực hành. Vô lượng kiếp nên trải qua kiếp bò mới thành Phật. Bỏ qua Phật nếu muốn sống với phật pháp. Khi coi là lẽ sống thì không gọi là làm, là thực hành nhé. VD thực hành làm quan, làm vua đều là diễn viên, kịch sỹ...

NiceMoon1

Xe tải
Nếu có tắm tiên ở hồ thì thiền hành sẽ rất thú.
Đúng rồi, hồ này tắm tiên thích lắm, bơi thuyền ra giữa hồ rồi nhảy xuống thì tha hồ làm tiên, nhưng em chưa đủ trình tắm hồ, nếu bơi ở hồ phải mặc áo phao với chưa sắm được cái thuyền nên thôi, cứ đi dạo dạo tĩnh tâm đã.

lạc lối

Xe điện
Thực ra, chỉ cần hiểu được lý Nhân Quả là sẽ không thấy lỗi của người khác, chỉ thấy lỗi của mình !

Nếu ta bị lừa gạt, giật tiền --> phải hiểu rằng trước đây (đời trước hoặc đời này) mình đã lừa gạt người khác, nên bây giờ mình mới bị người ta lừa lại !
Nếu ta bị vô cớ lăng nhục, sỉ vả --> phải hiểu rằng trước đây mình đã sỉ nhục người khác, nên bây giờ mình mới bị người ta sỉ nhục lại !
Nếu ta đi đúng luật giao thông, vẫn bị người khác đâm phải gây thương tích --> phải hiểu rằng trước đây mình đã sát sinh hại vật nhiều, hoặc chính mình đi sai mà đâm vào người khác, nên bây giờ mình bị như vậy
........

Tu là để hiểu rõ Nhân Quả 3 đời như trong lòng bàn tay, hiểu rằng tất cả mọi thứ bệnh tật, tai nạn, tai họa, ... đều không phải vô cớ mà xảy ra với mình. Từ đó mà mình có thể kết nối đến Thần thức của các oan gia trái chủ, để lòng hận thù của họ dần dần giảm đi, rồi đến ngày mình sẽ hết Nghiệp. Khi hết Nghiệp thì Phước sẽ trổ. Người tu tại gia hoàn toàn có thể đạt đến cảnh giới "chỉ thấy lỗi mình, không thấy lỗi người", nếu như được Minh sư dẫn dắt

Thân người khó được
Phật pháp khó nghe

Ở thời Mạt pháp này cần có thêm 1 câu nữa :

Minh sư khó gặp !

Đầy người tu theo đạo Phật mà còn bị tẩu hỏa nhập ma. Nên ở thời mạt pháp này, rất cần 1 Minh sư dẫn dắt !
E thích còm này của cụ , tiếc là cụ ko thích Thiền nếu không đã có thể rep cụ nhanh ngay vs nhiều hơn

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Người Mỹ đã có một quyết định lịch sử mà có thể hàng trăm năm nữa chúng ta vẫn chưa làm được
Nước Mỹ chia rẽ dữ dội sau phán quyết của tòa án tối cao về quyền phá thai

Vn là một quốc gia trong đó đạo Phật đã từng là quốc giáo qua nhiều triều đại, nhưng gần 10 thế kỷ nay, chưa có quyết định nào tương tự như vậy mặc dù trong Phật giáo chúng ta đã công nhận: một thai nhi được hình thành từ tinh cha huyết mẹ nó còn gồm cả thần thức và sợi dây duyên nợ.

Rất cảm động, sẽ bớt đi nhiều oan hồn tức tưởi với nước mắt lấp đầy cả sông suối.

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Khai mạc khóa An cư kiết hạ 23-05-2022. Một lần nữa Quyền pháp chủ nhắc lại việc: Khi đắc quả và thoát khỏi sinh tử rồi mới quay trở lại để giáo hóa chúng sinh, còn đang ở trong sinh tử, xin mời tiếp tục tu học vì còn ở trong sinh tử thì không thể giáo hóa được chúng sanh trong sinh tử. Người được giải thoát rồi mới giáo hóa được người trong sinh tử để giúp họ được giải thoát. Phút thứ 19
Thớt này trao đổi cho vui thôi, chúng ta chắc chắn là không thể bảo được nhau rồi các bác ak :D
bài pháp thoại này vừa làm rõ, vừa mở rộng bài pháp thoại về Căn tính đại thừa, hoàn toàn nhất quán về quan điểm

Chỉnh sửa cuối: