[Funland] Chánh niệm

XPQ

Xe lăn
tiểu thừa theo kiến thức của em thì thành tựu nhất chỉ chứng được đến ala hán. mà phải bậc thượng thượng căn mới đắc được đến quả vị này. nên pháp tiểu thừa cảm nhận thấy không hợp với đại đa số căn cơ của tất cả mọi ngừoi
Quãng hai trăm năm sau Phật nhập niết bàn, tăng đoàn bắt đầu phân liệt theo hai luồng tư tưởng. Một bên cho rằng việc tu chỉ là của những người xuất gia quy y thành ra gọi là phái Thượng toạ bộ. Một bên cho là cần phổ biến đạo cho tất cả nhân dân có nguyện vọng gọi là Đại chúng bộ. Sau đó bên này trải qua quá trình phát triển tư tưởng lý luận để hình thành ra Phật giáo Đại thừa hướng tới đại chúng, tùy duyên giáo hoá cũng dẫn tới muôn kinh vạn điển để bất cứ căn cơ cao thấp đều tìm được chỗ bấu víu mà tìm đường giải thoát. Bên Thượng toạ bộ lại cũng còn thành ra hai chi phái nữa là Tiểu thừa và Nguyên thủy mà bên Nguyên thủy là tuân theo nghiêm ngặt những giáo quy giáo luật tu hành của tăng đoàn như thời Phật còn tại thế.
Quả vị A la hán khi Phật còn tại thế thì do Ngài trực tiếp xét duyệt công nhận, sau khi Giáo chủ nhập niết bàn thì trở nên một danh hiệu không ai có thể chứng nhận.
Các vị Bồ Tát Thanh Văn là thành tịu triển khai lý luận theo hướng đại thừa.
Như cái bác gì trên này bảo là đã có chứng chỉ về Tây phang cụp lạc cũng là một thành tịu của Phật giáo Đại thừa trong quá trình giáo hoá, dành cho những ông ngại tu đoản trí thì thôi cứ lúc mô rảnh ngồi niệm Phật cho đỡ phá làng phá xóm hay bê tha tỉu sắc thì dù ít dù nhiều cũng tiến gần về nẻo thiện. Cái hộ chiếu Cụp lạc kia là miếng cà rốt treo ở mũi con thỏ vậy, chứ đến lúc rô ti lên đĩa thì thỏ nào chả là thỏ nào.

khicon

Xe buýt
Theo nhận thức còn non trẻ về Phật Pháp của em thì Tu : nghĩa là nhận ra lỗi, khuyết điểm của chính mình rồi sửa đổi bản thân theo những lời dạy (Kinh Tạng - Luận Tạng - Luật Tạng) của Đấng Giác Ngộ - người có thật trong lịch sử Goutama - Đức Bổn Sư Thích Ca Mâu Ni

*Muốn tin tưởng vào một điều gì đó trước hết ta phải tìm hiểu rõ về nó - Từ đó mới khiến ta yêu thích và say mê : Còn kết quả đến đâu thì do căn cơ của mỗi người....

Em xin được chia sẻ ý kiến cá nhân và hoan hỷ lắng nghe những chỉ dạy, trao đổi của cụ mợ trên tinh thần Học Hỏi và Chân Thành ạ
Chuẩn cụ ah, bản chất của Tu là Sửa Tâm, Tâm vốn dĩ đầy Tham Sân Si, để Sửa Tâm thì Đạo Phật chế ra các phép, thông qua thực hành các phép đó mà dần dần sửa được; đối với Phật tử tu tại gia thì làm sao cho cuộc đời này An lạc có lẽ là mục tiêu của tu tập; còn đối với Sư xuất gia thì cần đạt đến Giải thoát hay Giác ngộ hay Niết bàn...; theo em việc tu của tại gia và xuất gia là có khác nhau vì nhà Phật vẫn đề cao cái Danh nào Phận đấy và Phật tử cần làm tròn Danh Phận.
Số người tu tập quanh ta rất ít cũng là do người đời mới chỉ nghe và hiểu nông cạn về 1 số lời Phật dạy: như Buông xả nghĩa là ko quan tâm đến gì hết, bỏ Tham là ko có mục tiêu phấn đấu gì hết, bỏ Sân là ai nói gì cũng được; và còn nhiều câu chuyện tiêu cực tác động nữa; người đời vì lười Tu Sửa mà vin vào đó để ko học Phật nhưng họ không nghĩ rằng dù trường học còn nhiều chuyện động trời hơn họ vẫn cho con đến trường, cơ quan nhiều chuyện động trời hơn họ vẫn hàng ngày đi làm... Âu cũng là thời mạt pháp mà Phật đã biết từ 2500 trước. Nam Mô Bổn Sư Thích Ca Mâu Ni Phật!

datinh

Xe container
bác xpq già giơ thế mà bị suỵt lốp kìa
khổ thân chưa
mà các bác bàn luận rôm rả vậy. em cũng hóng hớt. chưa thấy ai mention mật tông nhỉ
em lúc trống rỗng thì thường đọc câu chú
om mani pad.... gì gì
bên ta phiên âm là : án ma ni bát mê hồng ?
bữa nào kiếm cái pháp khí. hình nom giống quả lựu đạn tấn công. khi đọc thì cầm quay quay. nghe đâu hiệu lực tăng lên hàng trăm lần ?
hay cụ nào dư cho em một cái. hoan hỉ !

Phỗng new

Xe điện
khổ thân chưa
mà các bác bàn luận rôm rả vậy. em cũng hóng hớt. chưa thấy ai mention mật tông nhỉ
om mani pad.... gì gì
bữa nào kiếm cái pháp khí. hình nom giống quả lựu đạn tấn công. khi đọc thì cầm quay quay. nghe đâu hiệu lực tăng lên hàng trăm lần ?
Om Mani Padme Hum!
Dăm sáu năm trước em đi học môn khí công Himalaya cũng được hướng dẫn tụng câu này, hít hơi vào đan điền xong nhả hơi ra trầm bổng, oách phết (nhưng tụng đúng theo tiếng Phạn cơ, ko phiên âm kiểu bên ta). Lâu lâu quên béng, cụ nhắc em mới nhớ, phải luyện lại để thi thoảng tụng phát.

khicon

Xe buýt
khổ thân chưa
om mani pad.... gì gì
Đây cụ ơi 🙏

datinh

Xe container

DaoPhoPiano

[Tịch thu bằng lái]
Dành 1 phòng làm cái phòng thiền, uống trà, chả cần đến chùa

giaconngu

Xe tăng
khổ thân chưa
om mani pad.... gì gì
Om Ma-ni Pad-me Hum là chú (chân ngôn) 6 chữ của Kim cương thừa (Chân ngôn thừa), ghi trong kinh Phật thuyết Đại thừa Trang nghiêm Bảo vương (Karandavyuha Sutra, 佛說大乘莊嚴寶王經), xuất hiện bằng tiếng Tạng vào khoảng thế kỷ 4-5 và dịch sang tiếng Trung vào khoảng thế kỷ 11-12. Người ta có nhiều diễn giải khác nhau liên quan tới ý nghĩa của 6 chữ này, nhưng tựu chung là liên quan tới 6 độ (lục ba la mật, lục độ), giải thoát khổ của 6 đạo luân hồi. Cụm từ Ma-ni Pad-me có nghĩa là trân bảo trên toà sen hoặc toà sen trân bảo, đều dẫn chiếu tới Quan Thế Âm bồ tát. Một số học giả phương Tây như Sten Konow hay Donald Lopez còn cho rằng Ma-ni Pad-me có nguồn gốc sâu xa từ linga và yoni hoặc liên quan tới Shakti, vợ thần Shiva trong tín ngưỡng của giáo phái Shaiva (một nhánh của Ấn Độ giáo).
Từ Tây Tạng nó được truyền vào Trung Hoa và cũng được sử dụng như một thần chú trong Đạo giáo.

hd-vt

Xe container
Em thấy làm gì mà thuộc về miền mờ ảo thì phải hiệu quả, thấy được lợi ích.
Tu luyện là món có thể gọi là...nhọc. TT có món cả ngày ngồi xoay trụ...luân chuyển pháp luân, tam bái nhất bái gì đấy. Mộ, tín cực kỳ.
Vậy Tây Tạng giờ là thiên đường nhỉ. Nếu không...thì nằm dài nghe nhạc sướng hơn. Em theo Nhật nùn, ít tâp thể dục, thực ra là chả thiền, dôga, ăn chay niệm...
À, khi oánh xổ số thì có niệm, nhưng chưa thấy hiệu quả, trúng thì em tin, em sẽ đi TT tạ lễ. :D

datinh

Xe container
Em thấy làm gì mà thuộc về miền mờ ảo thì phải hiệu quả, thấy được lợi ích.
Tu luyện là món có thể gọi là...nhọc. TT có món cả ngày ngồi xoay trụ...luân chuyển pháp luân, tam bái nhất bái gì đấy. Mộ, tín cực kỳ.
Vậy Tây Tạng giờ là thiên đường nhỉ. Nếu không...thì nằm dài nghe nhạc sướng hơn. Em theo Nhật nùn, ít tâp thể dục, thực ra là chả thiền, dôga, ăn chay niệm...
À, khi oánh xổ số thì có niệm, nhưng chưa thấy hiệu quả, trúng thì em tin, em sẽ đi TT tạ lễ. :D
người đời hay nói đến căn cơ hay duyên nghiệp...
thực chất nó là gì ?
là khi đương sự bị rơi vào những tình huống. những quãng thời gian nó thống khổ.
loay hoay tháo gỡ. nhọc nhắn
hoặc chứng kiến những cái sự việc nó thê lương. ngoài khả năng xử lý...
tự nhiên sẽ nghĩ tới tâm linh
chứ cuộc đời nó bằng phẳng. suôn xẻ.. này nọ thì chưa chắc đã cần đến tâm linh.
em chứng kiến nhiều người. cả bạn lẫn thù. chết như trong phim. 40, 50.. oẳng tiệt.
nên biết trân trọng cái kiếp này.
biết sợ trời sợ đất một tí cho Lành.

hd-vt

Xe container
người đời hay nói đến căn cơ hay duyên nghiệp...
thực chất nó là gì ?
là khi đương sự bị rơi vào những tình huống. những quãng thời gian nó thống khổ.
loay hoay tháo gỡ. nhọc nhắn
hoặc chứng kiến những cái sự việc nó thê lương. ngoài khả năng xử lý...
tự nhiên sẽ nghĩ tới tâm linh
chứ cuộc đời nó bằng phẳng. suôn xẻ.. này nọ thì chưa chắc đã cần đến tâm linh.
em chứng kiến nhiều người. cả bạn lẫn thù. chết như trong phim. 40, 50.. oẳng tiệt.
nên biết trân trọng cái kiếp này.
biết sợ trời sợ đất một tí cho Lành.
Vâng cụ.
Nhưng :P người là con giun con dế mà thôi. Khkt phát triển như ngày nay, trong đó dùng cho việc bem nhau, dày xéo con giun con dế cũng nhiều.
Thớt thực ra nói về tôn giáo. Em thấy tôn giáo "thực hành" chuẩn quốc tế là: dí súng vào đầu là yes, đập cục tiền vào mặt là yes. Thần l. ưỡn trước mặt mới...chết thôi. :D
Còn về tôn giáo đạt được kết quả nhãn tiền cho dân đó, thì em thấy có Công Giáo. Họ bài bản, giành ưu thế hơn.
Em vô đạo nhé.

techz1

Xe buýt
Website
www.nhadat81.com

Skyfall_80

Xe buýt
Cũng có thể còn nhiều sư thành tựu giác ngộ. Nhưng mà căn bản là họ giác ngộ rồi, viên mãn rồi, vượt qua rồi ... nên họ chẳng thèm bận tâm tranh cãi hơn thua tiểu thừa/đại thừa làm gì nữa. Vậy đấy !
Những vị sư này đã ở ẩn cả rồi. Bản thân những người đã giác ngộ chỉ mong sớm về với Phật thôi, vì tu là rất khó, bản thân những người biết thực sự Tây Phương Cực Lạc là có thực đều mong sớm được về đó.

Phỗng new

Xe điện
Ngôi chùa Mật Tông ở Kim Giang trùng tu lại đẹp quá, có vẻ lên ảnh nhìn rộng hơn thực tế thì phải. Hơn 20 năm trước em làm ở gần đó thì xuống cấp lắm. Hồi đó thiếu hiểu biết nên cứ băn khoăn chùa gì mà trông không giống chùa :)

matizac

Xe tăng
Những vị sư này đã ở ẩn cả rồi. Bản thân những người đã giác ngộ chỉ mong sớm về với Phật thôi, vì tu là rất khó, bản thân những người biết thực sự Tây Phương Cực Lạc là có thực đều mong sớm được về đó.
Có những vị mà phận sự của họ là chỉ ra con đường cho người khác, khi cần thì sẽ xuất hiện.

matizac

Xe tăng
Ngôi chùa Mật Tông ở Kim Giang trùng tu lại đẹp quá, có vẻ lên ảnh nhìn rộng hơn thực tế thì phải. Hơn 20 năm trước em làm ở gần đó thì xuống cấp lắm. Hồi đó thiếu hiểu biết nên cứ băn khoăn chùa gì mà trông không giống chùa :)
Ngoài bắc thì chùa hầu hết là Bắc Tông.

lạc lối

Xe điện
Các cụ cho em hỏi về việc se duyên vs cắt duyên thì phải cầu cúng đến Vị nào trong 5 Vị thân cận với Vị cao nhất , e băn khoăn vì theo kinh điển thì Ngài nào cũng có vẻ trúng :D