Chi hội Chào mừng Sinh nhật KCC - Tour de Đường Lâm!

chip&moon

Xe tăng
Thưa các cụ,
Nhân dịp kỷ niệm Sinh nhật tròn 1 tuổi của nhà KCC chúng ta, hưởng ứng phong trào độp xe rèn luyện sức khỏe, thể theo nguyện vọng của các cụ trong nhóm xe đạp, em đề xuất chương trình Tour de Đường Lâm.

Mời các cụ đọc qua bài viết sau để có cảm hứng :) :

Chè lam thơm thơm, kẹo dồi giòn tan ngọt lịm, bánh nếp ngon, thêm cành nhót nhót chín đỏ ửng cùng cốc nước vối mát lành, đung đưa trên chiếc chõng tre mộc mạc, phe phẩy chiếc quạt nan cho cơn gió mát trong lành trong không gian thơm mùi lúa mới. Ấy là một chiều nhàn tản không “son phấn” nơi mái đình Mông Phụ - Đường Lâm.
Thong thả một chiều, tôi đạp xe về chơi với Đường Lâm. Thay vì những ồn ã ào ào của chiếc xe máy trên con đường quốc lộ, đi xe đạp có cái thú vị riêng của nó. Không vội vã, những guồng quay đều đều. Thời tiết cuối xuân dễ chịu, mưa bụi cũng đã lùi xa, chỉ có những cơn gió mát lành cùng ánh mặt trời nhàn nhạt trên đầu. Gần 2 tiếng chạy quãng đường 50km dài, tôi cũng đến được với làng Mông Phụ cổ kính.
Bóng dáng ngôi làng vẫn như ngày đầu tiên khi tôi ghé thăm, những ngôi nhà đá ong rộng rãi, mát mẻ và độc đáo. Chạy zíc zắc xe xuyên trong những con ngõ nhỏ, tôi có một cảm giác thú vị khác với những lần mình lang thang dạo bộ trong làng những lần trước. Bánh xe bám con đường lát gạch cũ kĩ, chạy theo đuôi một đàn những cô bé cậu bé khác đang trên đường đến trường.
Trên những ngả đường hình xương cá với những ngõ nhỏ thông nhau, dù bạn có xuất phát từ đâu và đi qua ngõ nào thì điểm gặp nhau cũng là đường chính của làng. Những con đường làng lát gạch được làm theo lệ xưa của làng này. Mỗi chàng trai muốn lấy vợ thì phải mang gạch lát đường làng. Sau mỗi đám cưới, lại có thêm những đoạn đường làng lát gạch mới trong ngõ phố.

Tạt qua một con ngõ, tôi dừng xe vào thăm ngôi nhà nổi tiếng với món chè lam thơm phức và tương bần ngon hảo hạng. Trong ngôi nhà rộng rãi và thoáng mát này, những giàn hoa leo đang vươn mình đón nắng xuân. Giữa sân rộng, hơn chục chum tương lớn nhỏ đứng xếp hàng trong một đội hình vui nhộn. Khách chơ ngoài sân khá đông.
Họ là những vị khách nước ngoài đi theo một chương trình tour giới thiệu về làng cổ. Những vị khách đang ăn thử món chè lam nóng hổi vừa mới ra lò và uống chè xanh bằng bát trên những chiếc chõng tre. Những hình ảnh mộc mạc ấy thật khó tìm ở nơi khác, khi những ngôi làng cổ đã dần mất đi, thay vào đó là nét hiện đại, phát triển.

Làng Mông Phụ cũng đã trải qua không ít khó khăn để bảo tồn và giữ gìn nét đẹp của riêng mình. Cho đến hôm nay, nó là đại diện duy nhất về văn minh lúa nước châu Á còn sót lại. Đường Lâm còn có tục danh là Kẻ Mía và có một ngôi chùa mang tên chùa Mía (làng Đồng Sàng).
Đây là ngôi chùa có nhiều tượng nghệ thuật nhất nước ta và đã được đưa vào sách kỷ lục Việt Nam. Hiện chùa còn lưu giữ 287 pho tượng thờ. Nổi bật nhất là pho tượng Phật bà Quan Âm. Người Đường Lâm có câu ca dao: “Nổi danh chùa Mía làng ta. Có pho tống tử Phật bà Quan Âm”.

Nhót đã chín lúc lỉu trên giàn trong những ngôi nhà đá ong rêu phong, cổ kính. Những trái đỏ điểm tô cho giàn lá xanh, vắt vẻo trên hàng rào. Tôi vào vườn, xin mua vài cành nhót chín đỏ. Tự tay hái những trái tươi ngon trên cành.

Giờ thì tôi đang ngồi ở đây, trong quán nước vối của bà bán nước đầu đình Mông Phụ. Vẫn chiếc chõng tre đơn giản, vẫn những món hàng ấy, tôi ngồi ăn bánh tẻ, kẹo dồi, chè lam và nhót chín chấm muối ớt, vừa thõng chân trần đong đưa vừa phe phẩy chiếc quạt nan. Ánh nắng xiên xiên trong buổi trưa tĩnh mịch. Chiếc xe đạp cũng đang nghỉ những vòng quay. Yên bình và thư thái!

(Sưu tầm từ www.afamily.vn)

chip&moon

Xe tăng
Thời gian: Do quãng đường vẫn hơi quá sức với phần lớn các cụ trong tổ độp KCC nên Tour de Đường Lâm được dời đến một thời gian thích hợp, sẽ tổ chức Tour de Bút Tháp trước, mời các cụ xem từ trang 6...

Thành phần: Toàn thể nhà Kem, khuyến khích đi bằng xe đạp, có thể đi Kem và hỗ trợ đội xe đạp :D

Quãng đường: ~40 km x 2 = ~ 80km (tính từ đầu đường Lê Đức Thọ)

Chi tiết :

6h00: tập trung tại đầu đường Lê Đức Thọ.

6h10' xuất phát theo đường quốc lộ 32

Dự kiến đến Đường Lâm lúc 9h00

9h00 - 11h30: tham quan trong làng, tham quan chùa Mộng Phụ.

11h30 - 13h00: Ăn trưa + nghỉ ngơi

(Ăn trưa tại một ngôi nhà cổ)

13h30 - 15h30: lên đường đi chơi khám phá khu vực lân cận, tham quan chùa Mía, đền Ngô Quyền và đền Phùng Hưng.

15h30: xuất phát quay về Hà Nội vẫn theo quốc lộ 32.

Dự kiến về Hà Nội lúc 18h30

Chi phí dự kiến:

Ăn trưa: 120k/người
Vé tham quan: 20k

Những thứ cần chuẩn bị :

- Xe đạp: bảo dưỡng trước khi đi
- Mũ bảo hiểm xe đạp
- Mũ che nắng (nếu có)
- Găng tay xe đạp
- Bao tay dài che nắng / Áo sơ mi dài tay (nếu thích :) )
- Áo mưa dự phòng
- Xăm xe và bộ tool, bơm (nếu có), chỉ cần 1,2 cụ mang là được.
- Giày dép gọn gàng
- Nước uống, pha thêm Hydrite bù muối.
- Thực phẩm tiếp lực: Kẹo ngọt, sữa, socola... chống tụt đường huyết

Có balo đeo trên lưng thì càng tốt, nhẹ thôi :) Còn lại gửi gác ba ga cụ DũngHud :D

Sơ đồ đường đi:

Chỉnh sửa cuối:

dunghud

Xe tăng
E xin phiếu, nhưng tham gia bằng 4 bánh đi với cháu gái

lainv

Xe buýt
Cụ chip lên lịch thế thì ai cũng độp đc, trong đấy có em. 40km đường đẹp mà đi 3 tiếng
Em đăng ký em đi xe độp, ko đăng ký xe máy hoặc ô tô như bữa Chùa Thầy nữa
Cụ Na và cụ Beck đâu rồi, kiếm xe thôi
Cụ Ma mà độp xe rất tốt cho tim phổi, đạp vài tháng chắc cụ không cần dùng thuốc nữa

hanoien

Xe điện
Đi ato thì em k khoái mà đạp xe cả ngày thì k có visa.
Đạp 1 phát từ 5h-7h tới ăn sáng, thăm thú 1 lúc 9h quay-11h có mặt ở nhà thì may ra em còn chơi được.

hanoien

Xe điện
Cụ chip lên lịch thế thì ai cũng độp đc, trong đấy có em. 40km đường đẹp mà đi 3 tiếng
Em đăng ký em đi xe độp, ko đăng ký xe máy hoặc ô tô như bữa Chùa Thầy nữa
Cụ Na và cụ Beck đâu rồi, kiếm xe thôi
Cụ Ma mà độp xe rất tốt cho tim phổi, đạp vài tháng chắc cụ không cần dùng thuốc nữa
E cũng muốn nhắn với cụ Ma thế mà chưa ngấm.
K biết cụ Huycm lấy cái XTC758 chưa?

nodoi

Xe tải
Nhắc đến Đường Lâm em lại nhớ ngày xưa đi hộ tống thằng bạn vào đấy tán gái, đạp xe rơi cả pedan. Vậy mà chả lên cơm lên cháo gì cả :))

huycm

Xe tăng
Em cũng vào hóng xem thế nào đã, sợ không đủ sức để theo các cụ được.

lainv

Xe buýt
Đạp 1 phát từ 5h-7h tới ăn sáng, thăm thú 1 lúc 9h quay-11h có mặt ở nhà thì may ra em còn chơi được.
E cũng thấy cụ chủ nên xem lại lịch, độp sớm về sớm đỡ mệt. Kéo dài cả ngày sợ nhiều cụ không đi được
Lịch cụ đưa ra cũng hợp lý, đạp cung này đường đẹp hơn cũng chùa thầy. Lại vắng hơn nữa chứ, có mỗi cầu Phùng để lên dốc thôi

chip&moon

Xe tăng
Độp siêu tốc như cụ thì bọn em không theo được ợ :)
Visa cấp cho Sinh nhật KCC mà cụ không xin được ợ, có cần cụ Sea can thiệp không ợ :)

Cụ Tùng với Línhthuy đâu rồi, vác xe lên với bọn em đê :)

nodoi

Xe tải
Ở Đường Lâm, em gây nhiều nợ đời lắm giờ không dám mò vào đâu, nhỡ gặp người quen thì chít :)
Chúc các cụ độp vui vẻ.

chip&moon

Xe tăng
E cũng thấy cụ chủ nên xem lại lịch, độp sớm về sớm đỡ mệt. Kéo dài cả ngày sợ nhiều cụ không đi được
Lịch cụ đưa ra cũng hợp lý, đạp cung này đường đẹp hơn cũng chùa thầy. Lại vắng hơn nữa chứ, có mỗi cầu Phùng để lên dốc thôi
Các cụ cứ bóng bàn thoải mái đi, làm sao cho hợp lý nhất.
Nếu đạp nửa buổi thì sức mấy cụ mới chưa kham được, mà đã ăn trưa xong rồi, nếu về luôn thì nắng dễ mệt.

ớt đỏ

Xe tăng
Em kô thuộc thành viên KCC nhưng temple ngâm cứu cái các cụ nhá

ớt đỏ

Xe tăng

Boytriton

Xe điện
Cụ chip cho em hỏi là tổ chức SN KCC tròn 1 tuổi vào hôm này luôn á?

HoangTung76

Xe điện
Độp siêu tốc như cụ thì bọn em không theo được ợ :)
Visa cấp cho Sinh nhật KCC mà cụ không xin được ợ, có cần cụ Sea can thiệp không ợ :)

Cụ Tùng với Línhthuy đâu rồi, vác xe lên với bọn em đê :)
Báo cáo cụ em vẫn đang kéo ở 10 - 15, nhìn thấy quả 80 thế kia là em đứt rồi, các cụ cứ chạy đi, tối 10 em lên đón đoàn, các cụ nhớ bữa ọp trù bị cho sinh nhật vào tối 10 đấy nhá.

HoangTung76

Xe điện
Cụ chip cho em hỏi là tổ chức SN KCC tròn 1 tuổi vào hôm này luôn á?
Ối Boy ơi, chui vào hố rồi nên đầu óc bị mộng mị à. Sang thớt sinh nhật để cập nhật nhá, khổ thân :))