[Funland] Chất lượng giáo dục Vinschool Timescity ntn?

coolpix8700

Xe ngựa
Rât tiếc thời tụi em chẳng được học nếm,
Sắp sửa thi tốt nghiệp mới được trường tổ chức cho 1 hay 2 buổi phụ đạo văn và toán chung cho cả khối.
Đến lúc thi đại học đủ điểm để họ gửi đi học nước ngoài thì tụi lưu học sinh VN luôn đứng top đầu của truờng bạn, trước không chỉ sinh viên nước sở tại mà cả lưu học sinh các nước khác học cùng trường!
Về ngoại ngữ thì đặc điểm chung người Việt nói tiếng châu Âu không giỏi, nhưng viết bài (các bài kiểm tra, thi học kỳ) thì không sai 1 lỗi chính tả để giáo viên của họ phải ngạc nhiên!
Ngay ở Đức, bản chất của người Đức rất kiêu căng, coi dân tộc họ lỗi lạc, nhưng khi em sang làm NCS thì rất nhiều giáo sư trong trường vẫn nhắc tên các sinh viên VN đã từng học ở trường!

Chỉnh sửa cuối:

be bư

Xe ngựa

coolpix8700

Xe ngựa
Học thêm là 1 điều rất dở của nền giáo dục VN hiện nay!
Người ra đề thi phải tìm cách để đề thi có tính chọn lọc để phân loại những người tham gia thi. Khi làm bài thi ngay người thông minh (trừ kiệt suất) có làm được bài cũng vẫn mất nhiều thời gian để tìm ra cách giải hơn những người được luyện kỹ, đọc đề xong là nhận ngay ra "người quen" (dạng bài giống) và nghĩ ngay được cách giải. Lúc đó chọn lọc chỉ còn được thực hiện giữa những người được luyện!
Còn khi không ai được luyện thì lúc đó thi cử mới thực sự công bằng, người thực sự giỏi hơn, học chăm hơn sẽ làm được nhiều bài và đạt điểm cao hơn!
Như vậy khi người ta học thêm, luyện thi mà mình không tham gia thì bị loại ngay từ vòng đầu. Khẩu hiệu chơi nhiều học ít mà vẫn điểm cao khi đi thi vẫn có thể, nhưng chỉ ở 1 số ít các học sinh kiệt suất, còn lại thì đi thi khả năng trượt sẽ rất cao!

be bư

Xe ngựa
Học thêm là 1 điều rất dở của nền giáo dục VN hiện nay!
Người ra đề thi phải tìm cách để đề thi có tính chọn lọc để phân loại những người tham gia thi. Khi làm bài thi ngay người thông minh (trừ kiệt suất) có làm được bài cũng vẫn mất nhiều thời gian để tìm ra cách giải hơn những người được luyện kỹ, đọc đề xong là nhận ngay ra "người quen" (dạng bài giống) và nghĩ ngay được cách giải. Lúc đó chọn lọc chỉ còn được thực hiện giữa những người được luyện!
Còn khi không ai được luyện thì lúc đó thi cử mới thực sự công bằng, người thực sự giỏi hơn, học chăm hơn sẽ làm được nhiều bài và đạt điểm cao hơn!
Như vậy khi người ta học thêm, luyện thi mà mình không tham gia thì bị loại ngay từ vòng đầu. Khẩu hiệu chơi nhiều học ít mà vẫn điểm cao khi đi thi vẫn có thể, nhưng chỉ ở 1 số ít các học sinh kiệt suất, còn lại thì đi thi khả năng trượt sẽ rất cao!
Bản chất học thêm là nguồn thu lớn của giáo viên , khi dạy trên lớp giáo viên dạy hời hợt . Nên học sinh buộc phải đi học thêm , đây là lỗi hệ thống rất nặng . Nó làm cho học sinh và bố mẹ rất vất vả và tốn nhiều tiền bạc

coolpix8700

Xe ngựa
Nhưng nhiều lúc luyện thi để quen cách thi cũng rất quan trọng để đạt điểm cao!
Khi cơ quan (cũ) được tham gia DA DANIDA (của CP Đan Mạch) tụi em được cho học thêm tiếng Anh nâng cao ở Apollo. Khi chuẩn bị họ cũng cho kiểm tra đầu vào (chỉ để đánh giá). Trong cùng cơ quan có 1 ông rất siêu tiếng Anh, học ở Ấn độ về. Các cuộc hội thảo khi thấy đám dịch cabin có vấn đề (chủ yếu là do từ chuyên môn) ông ấy toàn vào dịch thay (tất nhiên dịch cabin là dịch đuổi). Nhưng khi làm cái bài kiểm tra này (có đủ các bài từ đọc hiểu, nghe hiểu đến phỏng vấn,...) thì điểm chưa bằng 1/2 của em. Nếu đánh giá thì ông ấy hơn tuyệt đối, chẳng thể so sánh, nhưng cũng chỉ vì ông ấy không quen cái kiểu làm bài với thời gian cho điền câu trả lời rất nhanh nên không điền kịp để gỡ điểm mà đã bị thu bài!

ymmc

Xe đạp
Bản chất học thêm là nguồn thu lớn của giáo viên , khi dạy trên lớp giáo viên dạy hời hợt . Nên học sinh buộc phải đi học thêm , đây là lỗi hệ thống rất nặng . Nó làm cho học sinh và bố mẹ rất vất vả và tốn nhiều tiền bạc
Đúng là việc học thêm mang lại nguồn thu nhập không nhỏ cho giáo viên nhưng em nghĩ bản chất xuất phát từ phía phụ huynh ạ. Nhà nào cũng lo con kém bạn kém bè, lo ko đủ kiến thức nên đua nhau cho con đi học... Hồi xưa cấp 3 em thấy bạn bè đi học sáng chính khóa, chiều học thêm, tối học thêm, thứ 7 học thêm, chủ nhật học thêm... mẹ em suốt ngày la ó chuyện con ng ta đi học thầy này cô nọ mà con mình ko chịu đi, rồi lo trượt đại học này nọ... miễn cưỡng lắm em mới học tuần 3 buổi bồi dưỡng toán, lý, hóa ở trường. Còn lại ở nhà băm SGK với bộ LTĐH thui chớ chả tới nhà thầy cô nào cả. Trộm vía cũng đỗ ĐHQG các pác ạ. Mà chả bị thầy cô nào ghét vì tội ko đi học thêm đâu.
Em thấy nhiều PH ko nắm đc tình hình học tập của con mình, rồi lo con bị GV trù ẻo nên bắt con đi học thêm chớ nếu ở trường con tập trung nghe giảng, nắm bắt bài tốt thì chạ cần thêm nếm gì. Mà HS chăm ngoan chả bao giờ bị thầy cô ghét hay vùi dập đâu ạ.

be bư

Xe ngựa
Đúng là việc học thêm mang lại nguồn thu nhập không nhỏ cho giáo viên nhưng em nghĩ bản chất xuất phát từ phía phụ huynh ạ. Nhà nào cũng lo con kém bạn kém bè, lo ko đủ kiến thức nên đua nhau cho con đi học... Hồi xưa cấp 3 em thấy bạn bè đi học sáng chính khóa, chiều học thêm, tối học thêm, thứ 7 học thêm, chủ nhật học thêm... mẹ em suốt ngày la ó chuyện con ng ta đi học thầy này cô nọ mà con mình ko chịu đi, rồi lo trượt đại học này nọ... miễn cưỡng lắm em mới học tuần 3 buổi bồi dưỡng toán, lý, hóa ở trường. Còn lại ở nhà băm SGK với bộ LTĐH thui chớ chả tới nhà thầy cô nào cả. Trộm vía cũng đỗ ĐHQG các pác ạ. Mà chả bị thầy cô nào ghét vì tội ko đi học thêm đâu.
Em thấy nhiều PH ko nắm đc tình hình học tập của con mình, rồi lo con bị GV trù ẻo nên bắt con đi học thêm chớ nếu ở trường con tập trung nghe giảng, nắm bắt bài tốt thì chạ cần thêm nếm gì. Mà HS chăm ngoan chả bao giờ bị thầy cô ghét hay vùi dập đâu ạ.
;)) Trừ các cháu học giỏi còn lại từ khá trở xuống em đố cháu nào ko học thêm thi vượt cấp đỗ vào 10 trường công nội thành đấy

ymmc

Xe đạp
;)) Trừ các cháu học giỏi còn lại từ khá trở xuống em đố cháu nào ko học thêm thi vượt cấp đỗ vào 10 trường công nội thành đấy
May quá em cũng chả phại HSG cơ mà em ở quê nên hem phải thi vượt cấp vào lớp 10 trường công nội thành ;))

coolpix8700

Xe ngựa
Đứa cháu con cậu em con chú năm ngoái thi đậu học bổng toàn phần của Sing, nó cũng thi vào Trần Phú (HBT - HK) nhưng không đủ điểm!
Nó giải thích do chỉ tập trung luyện thi lấy học bổng, nên không đủ thời gian học để thi Trần Phú!

be bư

Xe ngựa
May quá em cũng chả phại HSG cơ mà em ở quê nên hem phải thi vượt cấp vào lớp 10 trường công nội thành ;))
Đấy cụ xem cuộc đua vượt vũ môn vào 10 năm nào cũng nóng . Kỳ thi này còn quan trọng hơn thi đại học vì trượt vào 10 chả biết làm gì tuổi còn nhỏ quá

keosua

Xe máy
Nói chung là ổn. Có trương quốc tế Nhật Bản mới mở cũng hay.

ymmc

Xe đạp
Dạo này đang sốt tiếng Nhật, nghe nói cấp 1 đã có một số trường thí điểm dạy TN là môn ngoại ngữ chính thức. Nhưng em nghĩ con cái cứ đầu tư tiếng anh cho yên tâm, chứ học TN sợ vài năm nữa hết sốt thì lại như tiếng Pháp, Nga, Trung bây h ấy.

Narit

Xe hơi
Thấy mọi người bảo ở đây học kỹ năng sống là nhiều mà cuộc sống bây giờ mà ko có kỹ năng sống thì chết. Ra đường cứ ngơ ngơ thì toi.

blackcarens

Xe buýt
Đứa cháu con cậu em con chú năm ngoái thi đậu học bổng toàn phần của Sing, nó cũng thi vào Trần Phú (HBT - HK) nhưng không đủ điểm!
Nó giải thích do chỉ tập trung luyện thi lấy học bổng, nên không đủ thời gian học để thi Trần Phú!
Học bổng A-Star hay gì gì đấy ko hoàn toàn có ý nghĩa là con nằm trong top đầu. Thường các suất học bổng đó chỉ vào một số trường nhất định như ams, giảng võ hay trưng vương, sau đó nhà trường lại có một số sàng lọc nhất định để đơn đăng ký chỉ rơi vào một số người nhất định. Tất nhiên các con nộp đơn vẫn phải qua kỳ thi của Sing để nhận đc học bổng đi Sing, và kỳ thi này cũng khá khó để chọn được các học sinh đủ năng lực. Vì vậy để có đc học bổng đi sing thì các con cũng phải giỏi thật sự, nhưng kèm theo đó là bố mẹ cũng phải giỏi để có được đơn trong tay. Nói chung tù mù phết :D

coolpix8700

Xe ngựa
Học bổng A-Star hay gì gì đấy ko hoàn toàn có ý nghĩa là con nằm trong top đầu. Thường các suất học bổng đó chỉ vào một số trường nhất định như ams, giảng võ hay trưng vương, sau đó nhà trường lại có một số sàng lọc nhất định để đơn đăng ký chỉ rơi vào một số người nhất định. Tất nhiên các con nộp đơn vẫn phải qua kỳ thi của Sing để nhận đc học bổng đi Sing, và kỳ thi này cũng khá khó để chọn được các học sinh đủ năng lực. Vì vậy để có đc học bổng đi sing thì các con cũng phải giỏi thật sự, nhưng kèm theo đó là bố mẹ cũng phải giỏi để có được đơn trong tay. Nói chung tù mù phết :D
Cậu em con chú em là dân tự do, cô ấy cũng là tự do (chú ấy chưa bao giờ bước vào đại học, còn cô ấy đã bước vào nhưng không kết thúc). Nếu xếp là giỏi cũng được, vì bươn trải mà vẫn lo đủ cho mấy đứa cháu đi học!
Còn khen thì em chỉ khen mấy đứa cháu có chí!

kienjapan

Xe buýt
Nếu ai thích con học giỏi kiến thức hàn lâm cao siêu thì trường công là lựa chọn hợp lý.X_X

091090098

Xe điện
Em chả dám bảo các cụ ko nên cho con vào trường nhiều tiền, nhưng nếu thu nhập chỉ khoảng 10-15 triệu, thì nên chọn trường công mà học, chất lượng ổn định, và ko hề thấp.

còn trường nào dạy đi trên mảnh chai hay để chai rượu lên đầu như ông Phan Quốc Việt ko?

Yeuphunu

Xe điện
Thêm trường thêm mô hình học là thêm cơ hội cho các cụ mợ, có gì lăn tăn phải ủng hộ chứ hehe. Chọn gì là ở các cụ cơ mà.

Thường thì nếu so học phí người ta hay so VS với DTĐ vì đều là mô hình trường tư và chất lượng em đánh giá là tốt và có sự đầu tư; VS dạo này hot hơn trc, thi đầu vào càng ngày càng khó hơn do đông đăng ký; bạn em thi cấp 1 đang kêu đây này.

Mà như cụ nói học phí Wellspring hay Olympia gấp đôi VS còn cơ sở vật chất thì cũng tương tự thì rõ là em sẽ theo VS rồi, phần nửa tiền con lại em cho con em đi học tiếng Anh thêm cũng chả hết. Nói thế thôi chứ em thấy giáo trình ta của VS tốt đấy chứ cụ

Còn thì việc học ngoại ngữ các cụ cứ bảo ở đây chăm tốt hơn, tiếng anh khá hơn nói thật là em thấy chung chung lắm
So sánh học phí thôi mới chỉ là một tiêu chí nhỏ.
Học các trường như Wellspring hay Olympia thì phụ huynh có thể bận bịu chút, không quan tâm được thì con vẫn được hỗ trợ tốt từ giáo viên và nhà trường, vì mỗi lớp có hơn 20 học sinh thôi. còn VSC nếu phụ huynh bận bịu không theo sát thì sẽ là rủi ro khi cô giáo một mình "loay hoay" với 35 bạn trẻ ở tuổi ăn tuổi nghịch.
Điều quan trọng nữa theo cá nhân tôi là con cái chúng ta ngoài sở hữu môi trường học tập còn sở hữu được quan hệ bạn bè, mà trường càng tốt thì quan hệ bạn bè và phụ huynh càng chất lượng.
Từ đó liên tưởng ra việc có nhưng bất ổn còn xảy ra ở VS: phụ huynh nào đó cho hẳn ô tô vào trường đón con, rồi tình trạng phụ huynh phản ứng tiêu cực với bảo vệ thậm chí chửi mắng lại, rồi phụ huynh phản ứng với nhà trường....vv Những tình huống này hầu hết không xảy ra ở các trường như Wellspring, Olympia hay các trường quốc tế.
Tất cả các ý kiến trên tôi cố gắng thể hiện một cách khách quan nhất trên cơ sở có trải nghiệm đủ các mô hình như Wellspring, Olympia, VSC và cả những trường quốc tế không tiện nhắc tên.