[Funland] Chất lượng không khí Hà Nội hôm nay!

boyboy1990

Xe điện
Bạn bè em trên FB có nhiều người đưa thông tin nên em cũng biết về chuyện ô nhiễm kk từ lâu rồi cụ.
Cụ nhầm 1 điều hình như không khí lạnh về, gió TQ thổi qua còn ô nhiễm hơn nữa.
Một năm HN ta chỉ có tầm 7 hay 8 tháng ô nhiễm không khí nặng thôi cụ ơi!
Cụ biết nhưng có theo dõi số liệu hàng ngày trong vài năm trở lại đây như em ko mà kết luận liều thế? Không khí lạnh là từ Serbia thổi về cụ nhé, nó có đẩy không khí từ TQ qua VN rồi lại đẩy đi chỗ khác chứ có nằm lại mọc rễ tại VN đâu mà cụ bảo ô nhiễm hơn. TQ có ô nhiễm thì cũng chỉ ở các thành phố lớn, gió thổi quãng đường 5-6000km đi qua biển bụi khuếch tán cỡ nào rồi mà cụ còn đòi ô nhiễm hơn?

TPS

Xe điện
Ở Hà Nội dễ kiếm tiền, các cụ chấp nhận đánh đổi đê
Nhanh thôi, cụ search tìm bản đồ bụi mịn trường Havard nó giả lập bụi mịn sinh ra từ nhà máy nhiệt điện, nếu lắp theo kế hoạch tới 2030 so với 2015 xem có đâu còn màu xanh để không đổi không cụ?

SangSangVu

Xe buýt
Em dùng pam air thấy chuẩn hơn, mà thực ra cũng kết quả na ná nhau. Hóng giải pháp chứ các ông cứ đưa số liệu xong đầy tớ cãi mãi chả sạch thêm tí nào.

TPS

Xe điện
Đây nhé cụ mệt quá mạng cụ lởm thì nó ko ra.

Tại sao phải trạm độc lập vì nhiều cụ trên này auto kêu nhà nước cung cấp số liệu láo. Air visual nó chả có trạm ở hà nội số liệu ít và cập nhật chậm nên em chả thích thế thôi. Còn các trang kia cụ cứ vào xem rồi tự tìm hiểu nhé. Tin l hay không là việc của cụ em thấy nó nhiều trạm ở hn cập nhật nhanh là em ưng.
Mạng em không lởm mạng cơ quan cáp quang xịn rất nhanh, trước em vào airvisual xem bình thường.
Trạm Mỹ trước hiển thị ngay trên web đsq Mỹ và trên airvisual đều hiển thị realtime thay đổi theo thời gian thực.
Cụ cho em hỏi lại hai cái trang web của "công ty độc lập" cụ đưa thì lấy dữ liệu từ đâu?
Em thấy mọi người không auto nhà nước cung cấp số liệu láo, mà là công thức tính bụi mịn trạm VN cấp có khác biệt với chuẩn US AQI.
Giống như China họ cũng tự làm ra 1 cái chuẩn China AQI riêng, mà họ public ai cũng biết.
Còn thế giới thì đều theo chuẩn US AQI vì chia nhiều thang bậc và rõ ràng...

nt0

Xe tải
Thế cụ tự đi hỏi nhà cung cấp mạng và air visual của cụ đi sao hỏi em . Hai trang em nói 1 của công ty tư nhân Việt nam 1 của tổ chức môi trường có hợp tác với trường quốc gia hn đều theo chuẩn aqi us cả. Còn lại cụ tự tìm hiểu nhá họ công bố thông tin ở web và app cả.

TPS

Xe điện
Cụ biết nhưng có theo dõi số liệu hàng ngày trong vài năm trở lại đây như em ko mà kết luận liều thế? Không khí lạnh là từ Serbia thổi về cụ nhé, nó có đẩy không khí từ TQ qua VN rồi lại đẩy đi chỗ khác chứ có nằm lại mọc rễ tại VN đâu mà cụ bảo ô nhiễm hơn. TQ có ô nhiễm thì cũng chỉ ở các thành phố lớn, gió thổi quãng đường 5-6000km đi qua biển bụi khuếch tán cỡ nào rồi mà cụ còn đòi ô nhiễm hơn?
Em theo dõi cụ ạ.
Cụ phán gió thổi đẩy qua chỗ khác thì em hiểu cụ rồi. HN trước nay gió mùa đông bắc về ô nhiễm hơn hẳn. Nhờ cạnh TQ nên HN hiện đang ô nhiễm hơn SG.
Hàn và Nhật đều ô nhiễm bụi mịn do gió từ TQ qua và họ tuyên bố thẳng luôn.
Bởi vậy có lúc Hàn bắt tay với TQ làm dự án để giảm số lượng nhà máy nhiệt điện tại TQ.
Hiện TQ được cho là đi ngược với xu thế thế giới vì thế giới đều dừng và hạn chế nhiệt điện, riêng TQ thì họ dừng làm nhiệt điện tại TQ, nhưng lại đi lắp nhà máy nhiệt điện bán cho VN và vài nước khác ở Đông Nam Á.

TPS

Xe điện
Em thật, cụ chả hiểu hot trend gì cả, ô nhiễm từ lâu òi, nhưng giờ thiên hạ mới biết và được chửi, cụ ngăn cản là không được đâu.
Ô nhiễm lâu rồi nhưng năm sau nhiều hơn năm trước. Năm nay các cụ mới thấy rõ vì ô nhiễm lên chứ có xuống đâu, ai nhập nhèm như thế.
Em thấy nhiều người mang số liệu cũ ra so

Mức độ tập trung của PM 2,5µm ở Việt Nam hiện nay 2015 (trái) và dự báo 2030 (phải)

Bản đồ này là ĐH Harvard giả lập dựa trên số liệu nhà máy nhiệt điện sẽ lắp ở VN theo kế hoạch tới 2030.

nt0

Xe tải
Em dùng pam air thấy chuẩn hơn, mà thực ra cũng kết quả na ná nhau. Hóng giải pháp chứ các ông cứ đưa số liệu xong đầy tớ cãi mãi chả sạch thêm tí nào.
Xem xong mà phòng tránh cho bản thân và gia đình là 1 giải pháp tự bảo về mà. Còn nữa thì các cụ hạn chế đi phương tiện cá nhân như xe máy ô tô. Hạn chế xả rác và tiêu thụ năng lượng. Dọn dẹp sạch chỗ ở...

meotamthe

Xe cút kít
Ô nhiễm lâu rồi nhưng năm sau nhiều hơn năm trước. Năm nay các cụ mới thấy rõ vì ô nhiễm lên chứ có xuống đâu, ai nhập nhèm như thế.
Em thấy nhiều người mang số liệu cũ ra so

Mức độ tập trung của PM 2,5µm ở Việt Nam hiện nay 2015 (trái) và dự báo 2030 (phải)

Bản đồ này là ĐH Harvard giả lập dựa trên số liệu nhà máy nhiệt điện sẽ lắp ở VN theo kế hoạch tới 2030.
Cụ không biết là xu thế chung cả trái đất ngày một ô nhiễm lên à, nên chuyện năm sau khủng khiếp hơn năm trước là chuyện khó tránh khỏi, càng các vùng đang phát triển ô nhiễm càng khiếp.

TPS

Xe điện
Thế cụ tự đi hỏi nhà cung cấp mạng và air visual của cụ đi sao hỏi em . Hai trang em nói 1 của công ty tư nhân Việt nam 1 của tổ chức môi trường có hợp tác với trường quốc gia hn đều theo chuẩn aqi us cả. Còn lại cụ tự tìm hiểu nhá họ công bố thông tin ở web và app cả.
Úp mở mãi, thế nguồn họ lấy số liệu ở đâu cụ? Cũng những trạm đo của nhà nước như Airvisual đúng không ạ? Thx cụ.

TPS

Xe điện
Cụ không biết là xu thế chung cả trái đất ngày một ô nhiễm lên à, nên chuyện năm sau khủng khiếp hơn năm trước là chuyện khó tránh khỏi, càng các vùng đang phát triển ô nhiễm càng khiếp.
Em được biết là Trung quốc, Ấn, Hàn nó đều giảm được ô nhiễm đi.
Trung quốc dừng nhiệt điện than, đi lắp ở nước khác, còn nước TQ thì trồng nhiều cây xanh tới nỗi làm trái đất xanh hơn 20 năm trước đây :)
Họ ưu tiên lắp nhiệt điện trong miền trong nhiều vì chắc gió chỉ thổi từ TQ sang Vn chứ không thổi ngược lại?

dsvn

Đi bộ
Quan tâm để giữ sức khoẻ cho mình và gia đình

nt0

Xe tải
Úp mở mãi, thế nguồn họ lấy số liệu ở đâu cụ? Cũng những trạm đo của nhà nước như Airvisual đúng không ạ? Thx cụ.
Cụ rảnh thì nên tự đọc đi. Em không phải quảng cáo cho mấy trang ý nên cũng không trả lời cụ đâu. Em chỉ chia sẻ vì theo em nó hay hơn còn cụ muốn biết sâu tự đọc được mà.
Ps bên pamair cũng giống như air visual hình như cũng bán luôn máy đo cụ muốn biết nhà mình thế nào mua 1 cái rồi chia sẻ cho mọi người cũng đc đấy

boyboy1990

Xe điện
Em theo dõi cụ ạ.
Cụ phán gió thổi đẩy qua chỗ khác thì em hiểu cụ rồi. HN trước nay gió mùa đông bắc về ô nhiễm hơn hẳn. Nhờ cạnh TQ nên HN hiện đang ô nhiễm hơn SG.
Hàn và Nhật đều ô nhiễm bụi mịn do gió từ TQ qua và họ tuyên bố thẳng luôn.
Bởi vậy có lúc Hàn bắt tay với TQ làm dự án để giảm số lượng nhà máy nhiệt điện tại TQ.
Hiện TQ được cho là đi ngược với xu thế thế giới vì thế giới đều dừng và hạn chế nhiệt điện, riêng TQ thì họ dừng làm nhiệt điện tại TQ, nhưng lại đi lắp nhà máy nhiệt điện bán cho VN và vài nước khác ở Đông Nam Á.
Cụ đợi đầu tuần sau gió về rồi quay lại đây xem ai đúng ai sai nhé, SG ít ô nhiễm hơn HN vì gần biển chứ chả liên quan gì đến bụi TQ thổi sang cả :D

meotamthe

Xe cút kít
Em được biết là Trung quốc, Ấn, Hàn nó đều giảm được ô nhiễm đi.
Trung quốc dừng nhiệt điện than, đi lắp ở nước khác, còn nước TQ thì trồng nhiều cây xanh tới nỗi làm trái đất xanh hơn 20 năm trước đây :)
Họ ưu tiên lắp nhiệt điện trong miền trong nhiều vì chắc gió chỉ thổi từ TQ sang Vn chứ không thổi ngược lại?
Đều là điều chỉnh theo kiểu đánh đổi cụ ạ. BK sạch hơn vì vô số nhà máy buộc phải dịch chuyển, tương đương việc nhân lực phải dịch chuyển theo; áp đặt phạt dùng bếp than tổ ong đối với hộ dân, dẹp được nguồn ô nhiễm này; áp đặt chuyện xe hơi vào thành phố. 3 việc nhỏ thế thôi, từ quan đến dân của Việt Nam không làm được đâu. Sáng cụ đi ăn phở, nồi nước dùng vẫn đun kiểu cũ, không có viễn cảnh thay đổi, ăn sáng xong đường vẫn tắc nghẹt, khói bụi tràn trề, trong thành phố xây dựng khắp nơi, xung quanh và trong lòng thành phố vẫn đầy các điểm sản xuất xả khói. Nói chuyện thì dễ, giải quyết việc thì khó cụ ạ.

TPS

Xe điện
Cụ rảnh thì nên tự đọc đi. Em không phải quảng cáo cho mấy trang ý nên cũng không trả lời cụ đâu. Em chỉ chia sẻ vì theo em nó hay hơn còn cụ muốn biết sâu tự đọc được mà.
Ps bên pamair cũng giống như air visual hình như cũng bán luôn máy đo cụ muốn biết nhà mình thế nào mua 1 cái rồi chia sẻ cho mọi người cũng đc đấy
:) Nếu là cùng 1 nguồn từ nhà nước thì mèo nào chả giống mèo nào mà phải giới thiệu hả cụ?
Chỉ là có trang ít trạm, có trang nhiều trạm. Có trang thì hiện thêm số liệu từ tổ chức phi chính phủ với đại sứ quán. Em tưởng họ tự lắp máy công bố chuẩn máy đo gì gì như bên ĐSQ Mỹ nó công bố rõ cách đo ý. Em cảm ơn cụ.

TPS

Xe điện
Cụ đợi đầu tuần sau gió về rồi quay lại đây xem ai đúng ai sai nhé, SG ít ô nhiễm hơn HN vì gần biển chứ chả liên quan gì đến bụi TQ thổi sang cả :D
Dạ giờ thì khó nói lắm, số liệu thì đen sì thế này, hiển thị kiểu lấy số trên giời rơi xuống thế này thì muốn số màu gì có màu đấy.
Em chỉ so dựa trên kinh nghiệm các năm trước thôi. Suy logic từ bảng bụi mịn Harvard nó vẽ thì trung bình năm sau VN sẽ ô nhiễm hơn năm trước nhiều.
SG sắp tới thì cũng đỏ lòm nhìn từ bản đồ trên.
So SG, HN năm ngoái cũng đỡ ô nhiễm hơn năm nay nhiều.

nt0

Xe tải
Vãi cụ thật có mỗi trang moitruongthudo.vn là của nhà nước thôi cụ trạm nhà nước và tính toán cũng nhà nước. Hai trang kia là tư nhân và tổ chức liên quan gì đến nhà nước, trạm thì do mọi người đóng góp hoặc tự nó lắp
:) Nếu là cùng 1 nguồn từ nhà nước thì mèo nào chả giống mèo nào mà phải giới thiệu hả cụ?
Chỉ là có trang ít trạm, có trang nhiều trạm. Có trang thì hiện thêm số liệu từ tổ chức phi chính phủ với đại sứ quán. Em tưởng họ tự lắp máy công bố chuẩn máy đo gì gì như bên ĐSQ Mỹ nó công bố rõ cách đo ý. Em cảm ơn cụ.