[Funland] Chất lượng ô tô Hàn Quốc đã đuổi kịp Nhật Bổn.

Isu_zu

Xe container
Nếu dẫn chứng thì nên nói ở thị trường Châu Âu nó trung lập hơn. Vì quan hệ giữa Mỹ và Nhật rất đặc biệt.
Quan hệ là việc của chính phủ, chứ dân Mỹ nó chả quan tâm quái gì đến chuyện quan hệ cụ ạ. Cứ ngon bổ rẻ là nó mua thôi. Mà đặc biệt thế nào đi nữa thì Mỹ vẫn ưu tiên điều có lợi cho nó.

PhongFood

Xe điện
Nếu thống kê khách quan thì nên thống kê theo doanh số của tập đoàn trên toàn cầu chứ sao lại thống kê model xe riêng lẻ ở thị trường Mỹ nhỉ?

Theo dữ liệu mới nhất tính đến tháng 5/2023 thì Toyota đang dẫn đầu với doanh số 4.2 triệu xe. Thứ 2 là Volkswagen với 3.33 triệu xe. Thứ 3 là Hyundai với 2.86 triệu xe đã được bán.
Cả 2 Hyundai-Kia với doanh số 2,86 tr xe cụ.

thientudolong

Xe container
Xe Hàn ở Asian ko ăn đc Nhật thứ nhất vì người Nhật vào Asian trước người Hàn hàng chục năm, 2 là các nước như Asian họ nội địa hoá đc phần lớn chiếc xe và chính phủ họ ưu tiên xe chấm nhỏ.

Xe Hàn họ cũng bán khắp Bắc Mỹ và Châu Âu, đó mới là những thị trường khó tính.
chủ yếu là các dòng xe nhỏ, cạnh tranh về giá, option
ngay ở vn, xe hàn tuy doanh số có vẻ khả quan so vs xe nhật nhưng xe từ 1,5 tỉ trở lên thì gần như ko xuất hiện/không có có sức cạnh tranh
trong khi đó xe nhật thì lexus còn đắt hơn cả mẹc, bmw vẫn bán ầm ầm
chưa nói đến đội acura, infinity

kizura_x

Xe tải
Nhà em bán và sửa chữa đồ nông nghiệp, trong đó có nhiều máy của Nhật, các cụ có kiến thức về máy móc mổ hàng Nhật ra sẽ thấy họ thiết kế rất logic, dễ sửa chữa và chắc chắn từng chi tiết nhỏ. Khác xa đồ Trung, Việt, Thái, Indo. Còn Hàn thì em không dám đánh giá ạ vì chưa được mổ xẻ bao giờ.
Em cũng chưa được trải nhiệm xe Hàn nhiều, nhà em đi Toyota. Theo trải nhiệm ít ỏi của e thì e vẫn ưng xe Nhật hơn. Xe Hàn như các cụ nói nó trang bị nhiều công nghệ này nọ nhưng ý kiến riêng thì e thấy xe Nhật vẫn cho ng lái cảm giác bền và chắc chắn hơn.