[Funland] Châu Âu sạch bóng người

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hoàng Linh 88

[Tịch thu bằng lái]
Chứng tỏ bà Vanga dự đoán chuẩn đấy nhỉ, châu âu sạch bóng người

Rémy_Martin

Xe tải
104 lô B ĐTM Đại Kim Định Công, Hoàng Mai, Hà Nội

royalseafood.vn

Xe máy
Thật là đáng sợ, cầu mong sớm hết dịch để cccm còn đi du lịch châu Âu

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu

Trai_Nam

Xe buýt
Trong lúc chị gái mợ đang sắp đồ đi trốn dịch thì gấu nhà em đang bò ra may khẩu trang để mang ra hội chữ thập đỏ tặng họ đây. Cũng được khoảng trăm cái rồi. Nó đang cố để may được 300 chiếc rồi tặng một thể.
Em nể Gấu cụ thật nhưng nhớ giữ gìn sức khỏe cụ mợ nhé.

Voi coi HN

Xe tăng
vì vậy nước Đức, cũng như nước Việt , là để gìn giữ và xây đắp chứ không phải là những cành cây để đánh đu như khỉ tìm chỗ khô ráo trong mùa nước lũ.
chị ấy đang cho con về nước, sẽ cách ly, 8g tối nay (theo giờ VN) sẽ bay, mong chuyến bay an toàn !
Đức hay Việt đúng chỉ là cành cây cho những con khỉ đánh đu trốn lũ.

Prelax

Xe tăng
Cụ viết hay quá cho em copy dẫn nguồn nhé

kites1

Xe điện
chị ấy đang cho con về nước, sẽ cách ly, 8g tối nay (theo giờ VN) sẽ bay, mong chuyến bay an toàn !
Nếu còn mua được vé để bay trong lúc nầy là may mắn đấy . Mỗi người đều có thể tự quyết định nên về VN tránh dịch hay không.

Chị gái cụ viết bài văn nghe chí lý lắm . Nhưng nếu hành động và lời nói không đi đôi với nhau thì em nghĩ, nên ít viết lại (các đề tài như thế nầy), sẽ tốt hơn .

kites1

Xe điện
Anh đào Cụ ạ! Mùa này anh đào, mận và mộc lan bắt đầu nở rộ. Bọn hoa hoét này dường như chả quan tâm gì đến con cô vít, cứ tưng bừng rực rỡ thế thôi.
Cũng là mùa cho bệnh dị ứng và suyễn của em lên cao đỉnh . Em chỉ dám ngó vẻ đẹp của chúng qua cửa kính nhà mình, chứ không dám ra đi ra ngoài nhiều các cụ ạ.

chieuminh

Xe buýt
nhiều cụ chụp mũ nhỉ - nghĩ mình là đạo đức lắm ấy
có bao giờ các cụ nghĩ nếu người thân của mình cũng bên đó thì sẽ mong muốn cho con mình, em mình, bố mẹ mình hay đến cả bản thân mình về nước không ?
thế mới thấy Chính Phủ ta quá NHÂN ĐẠO và VĂN MINH thế nào
Định nặng lời với bài viết của chị gái cụ, nhưng đọc mấy post cũ cụ viết về cuộc sống tha hương và chuyện cụ về VN sống với thầy bu em lại thấy cụ dù sao cũng là người chân thành chia sẻ suy nghĩ của mình.
Mọi người phản ứng với chị cụ chủ yếu vì thời gian qua, không gian mạng có quá nhiều bài viết bóng bẩy về ngôn từ nhưng lại dễ dãi về lập luận.
Các cụ khác em nghĩ cũng dừng thôi.

Chỉnh sửa cuối:

tieuyeu

Xe buýt
Nước Đức sáng nay 23.03.2020 khi thức dậy nhiều người còn chưa kịp hiểu chuyện gì xảy ra, chưa hình dung hết những ngày sắp tới khi dư âm của lệnh giới nghiêm đêm qua nay mới thực sự ngấm vào suy nghĩ.
Như thể một giấc mơ trưa ngắn ngủi, nhưng là ác mộng và có thật .
Một cường quốc thực thụ bỗng dưng tê liệt , bỗng dưng rơi xuống tình trạng chết lâm sàng, bất tỉnh cả về kinh tế xã hội lẫn tinh thần chỉ trong vài tuần lễ đương đầu với dịch bệnh, sự biến này chắc chắn sẽ để lại nhiều câu hỏi cho ngày mai và cho cả thế hệ sau.
Tệ hơn cả Đức , nước Ý văn minh thơ mộng , sống với thi ca và nền văn hóa rực rỡ từ nhều thế kỷ cũng gục ngã như trong phim với cả một miền đất thịnh vượng nay đã trở thành nghĩa địa , nơi các bác sỹ khóc òa trong tuyệt vọng , rồi nước Anh kiêu hãnh hôm qua còn mặc cho dịch bệnh muốn ra sao cũng được , tin rằng người Anh rồi sẽ miễn nhiễm thì hôm nay đem xe bọc thép chận cửa nhà dân , người đứng đầu tuyên bố hệ thống y tế sẽ sụp đổ nay mai, Paris đó kiêu sa lộng lẫy đã đầy bóng cảnh sát, chính quyền hoảng loạn sỗ sàng xua đuổi du khách ra khỏi đô thành hoặc trở về nhà.
Rốt cuộc châu Âu thiếu cái gì để nên nông nỗi khi đại dịch mới chỉ bắt đầu chưa được ba tháng, kể từ ngày chính thức tuyên bố bùng phát ở Vũ hán bên Tàu, thì đã tan hoang như lều tranh trước bão vậy ?
Châu Âu trước kẻ thù tuyệt diệt mang tên Corona có vẻ như còn thiếu nhiều thứ trong nền văn minh máy móc của mình hay đúng hơn là chưa hoàn tất xong một hệ thống xã hội mơ ước, điều này thể hiện cụ thể trong cách phân chia lợi ích xã hội và mức độ quan tâm đến những giá trị nhân bản cụ thể , dẫu rằng ở lục địa này khái niệm về con người được nâng cao và chăm sóc một cách đáng ngưỡng mộ.... Sự bất hợp lý nói trên dẫn tới cảnh nước Ý của hàng hiệu với túi xách và giày dép vài ngàn Euro một đôi chợt thiếu những máy thờ cứu người với giá 15.000 Euro /chiếc, nước Đức với Mercedes, BMW, Airbus Siemen , Thyssen ...vang danh bốn biển , trước sau kiên định nhất quyết không bịt mồm , chợt phải khẩn cầu TQ chia cho một ít khẩu trang !?
Châu Âu là sự thịnh vượng mà các ngôi sao ngành giải trí và đá banh, như ai đó đã than phiền, có mức thu nhập gấp 100 tới 1000 lần các giáo sư vi trùng học, là nền văn minh sẵn sàng Euro tiền tỷ đầu tư vào bóng đá thay vì bệnh viện dịch tễ ...Thì trận chiến chống Cúm thất bại là nhìn thấy trước.
Qua mấy tuần tối tăm trong bóng tối Virus Vũ Hán, cường quốc kinh tế Đức bỗng chốc sững sờ nhận ra sự trần trụi mong manh của mình trước cớn bão táp đột ngột và tàn bạo của dịch bệnh mà trên thực tế không kịp có sự chuẩn bị đúng nghĩa nào ngoài chỗ dựa về bạc tiền và công nghệ, vốn là giá trị ngự trị bất biến trong tiềm thức người Đức từ hơn nửa thế kỷ qua với nhiều thành công vang dội về kinh tế và kỹ thuật ở tầm thế giới, nhưng tập hợp những giá trị đó không phải là vạn năng xử lý được đe dọa đại dịch diệt chủng nước Đức và toàn cầu .
Dịch Corona như cơn lũ đổ qua những đền đài nguy nga và kiêu hãnh là châu Âu thế kỷ 21, với những thành tựu và di sản làm cả thế giới thèm muốn, để rồi phút chốc nhấn chìm cả sự kiêu hãnh trí tuệ lẫn nhiều giá trị ảo tưởng khác vào trong lũ bùn .
Chưa bao giờ châu Âu trơ trọi , hoang vu và bất lực như hôm nay .
Chưa bao giờ châu Âu nhận ra mình dễ tổn thương đến thế và cũng dễ dàng bất lực đến thế
Chỉ có chưa tới 6 tuần lễ , cả lục địa già đã rơi từ đỉnn cao của tự tin xuống tận đáy của hoang mang và tuyệt vọng , với vô số những cuộc họp khẩn cấp của nguyên thủ quốc gia , những biện pháp và chính sách cứng rắn chưa từng có từ sau thế chiến , khiến những người tầm tuổi 40 không kịp hình dung ra thực tế , cả tư do dân chủ và nhân quyền tạm lui vào hậu trường để cho thiết quân luật và cảnh sát dã chiến quyết định hình ảnh xã hội của những ngày tiếp theo .

Chủ thót cho em bằng chứng Đức xin xỏ khẩu trang từ anh Tập đi? còn em biết rõ là lúc dịch Vũ Hán bùng phát , chính anh Tập đã gọi điện nhờ Đức giúp đỡ . Bà Merkel đã nói châu Âu đã giúp Trung Quốc thì TQ cũng phải giúp lại đó là lẽ thường tình.

cantona

Xe container
Chủ thót cho em bằng chứng Đức xin xỏ khẩu trang từ anh Tập đi? còn em biết rõ là lúc dịch Vũ Hán bùng phát , chính anh Tập đã gọi điện nhờ Đức giúp đỡ . Bà Merkel đã nói châu Âu đã giúp Trung Quốc thì TQ cũng phải giúp lại đó là lẽ thường tình.
Viết đãi bôi thôi cụ. Nước Đức là nước siêu cường, mọi thứ đã phát triển, không khí nó được kiểm soát bởi mấy cái chứng chỉ Euro. Cho nên khẩu trang của họ chắc chỉ sx mấy cái xịn xịn cho dân công trình và 1 số lượng đủ cho y bác sĩ. Chứ ô nhiễm như anh Tầu vs anh Việt toàn dân 70% ra đường quanh năm bịt mồm thì lúc nào chả sẵn khẩu trang với các cơ sở sx nhỏ lẻ may túi bụi là đc cả lố.

tieuyeu

Xe buýt
em thật cụ à, viết chung tay cứu nước Đức như quê hương thứ 2 , rồi đón máy bay về VN trách dịch !!! Trong khi các sinh viên ,học sinh ( có cả con gái em ) tình nguyện đi chợ mua nhu yếu phẩm cho các cụ ông cụ bà bên này .
Viết đãi bôi thôi cụ. Nước Đức là nước siêu cường, mọi thứ đã phát triển, không khí nó được kiểm soát bởi mấy cái chứng chỉ Euro. Cho nên khẩu trang của họ chắc chỉ sx mấy cái xịn xịn cho dân công trình và 1 số lượng đủ cho y bác sĩ. Chứ ô nhiễm như anh Tầu vs anh Việt toàn dân 70% ra đường quanh năm bịt mồm thì lúc nào chả sẵn khẩu trang với các cơ sở sx nhỏ lẻ may túi bụi là đc cả lố.

Chỉnh sửa cuối:

tieuyeu

Xe buýt
mợ hót thật hay rồi bay về VN tránh dịch , lại thêm 1 gánh nặng cho quê hương !!! bên này mọi người dân hạn chế tụ tập thôi, và Đức cũng đã hơn 3000 người khỏi bệnh , họ lại đón những bệnh nhân nặng từ Ý , Pháp sang chữa trị .

• Vodka
Reactions: UFA

cuongni

[Tịch thu bằng lái]
mợ hót thật hay rồi bay về VN tránh dịch , lại thêm 1 gánh nặng cho quê hương !!! bên này mọi người dân hạn chế tụ tập thôi, và Đức cũng đã hơn 3000 người khỏi bệnh , họ lại đón những bệnh nhân nặng từ Ý , Pháp sang chữa trị .
Thông tin của cụ ở đâu vậy ? sao khác số liệu của WHO cập nhật xa vây ? Em thấy trang này trong ảnh cuộc họp của bộ nội vụ đức họp thấy số liệu đâu ra 3000 người khỏi? wth

Trạng thái
Thớt đang đóng