Cháu hỏi kinh nghiệm Hà nội đi Huế tự lái xe ạ

Toy_vietnam

Xe máy
Aha, em cũng chở vợ và con đi Huế 30/4 này, chạy bằng bmw 318i ạ.
Tiếc là em chạy từ đầu giờ chiều 26/4 vì kế hoạch của em là nghỉ tối ở TP Hà Tĩnh, sáng sớm hôm sau em chạy vô Huế, đầu h chiều nhận phòng ksan là vừa đẹp ạ.

Kế hoạch của em thế này:
26/4: Từ HN chạy ra đg mòn HCM, đến Thái Hòa rẽ về Yên Lý để đi tiếp về Hà Tĩnh. Vì em tính đường 1 vừa xong, nhưng sợ ngày đó lắm xe nên có thể bị tắc ạ.
Sáng 27/4: chạy sớm vô Huế theo đường 1.

Chiều 1/5: Trả phòng, chạy về Hà Tĩnh theo đường 1. Nghỉ đêm Hà Tĩnh
Sáng 2/5: Chạy sớm về HN (có nên về theo đường 1 ko các bác nhỉ :) )

Nhờ các bác chỉ giáo thêm, không biết tối 26/4 vào Hà Tĩnh có cần đặt phòng nghỉ trước không ạ (em dự là không, nhưng phải tham khảo cho chắc). Ở Hà Tĩnh thì ăn uống thế nào?

Thanks cả nhà
Đi đường HCM thì rẽ chỗ nào để ra Hà Tĩnh được ạ

kimithanh

Xe tăng
bác chắc mới lái xe em khuyên ko nên chạy xa như vậy 700km chứ ko ít, em đi theo chặng Hà Nội- Vinh, ăn uống ngủ ngỉ, bác có thể ăn tai cửa hội và vào tp ngủ, nhiều KS tha hồ chọn ạ, sang sau cụ chạy tiếp vào huế tổng hành trình khoảng 14 tiếng chạy xe
đường 1 đoạn HN thanh hóa hiện làm rất ngon 90KM đầu tiên bác chạy 100-110 vô tư tại cao tốc cầu giẽ ninh bình, chỉ có đoạn tĩnh gia- hoàng mai thì hơi xấu 1 chút nhưng đi đc ạ thoải mái. từ vinh vào huế đưog khá ổn duy chỉ có điều đừng lấn làn và quá tốc độ nhé trong kia thi thoảng có trẻ em hiếu đông phạt là thu bằng luôn chứ ko chơi 50-50 nhu mấy nhóc ngoài này

Ngo nho

Xe tăng
Một lái, chạy thẳng HN - Huế tầm mất trên dưới 15 h nhưng ê mông, tê người lắm! Đường thì cụ cứ chọn thay đổi 2 chiều vào ra cho biết nhiều:
- Vào đi đường HCM đến QB nghỉ đêm, giá phòng khá rẻ nha: phòng 2 giường 1,2m 300-350k/đêm. Hôm sau chơi ở QB tắm biển cửa Nhật Lệ, chiều đi 1A vào Huế.
- Ra: đi 1A, bỏ qua QB dừng nghỉ ở Vinh và chạy thẳng về HN.

duongcua03

Xe tăng
gấu và F1 nhà cháu háo hức lắm, cháu thì chưa lái xa thế bao giờ nên phải học hỏi các cụ để đi đến nơi về đến chốn
Theo tôi cụ chạy lần đầu nên với tiêu chí ''Safety first'' cụ nên nghỉ giữa chặng( có thể là ở Cửa lò hoặc Thiên cầm, Bái đá nhẩy đầu Quảng bình hoặc cùng lắm là Nhật lệ) Rồi hôm sau thong thả chạy tiếp. Từ HN cụ nên đi đường HCM đến Ngã 4 Thái hòa thì rẽ trái xuống đường 1 đi tốt hơn( trên đoạn này cụ có thể rẽ vào suối cá thần Cẩm thủy, hoạc Thành nhà Hồ- không xa đường HCM lắm).
Nếu nghỉ giữa đường thì hôm sau khởi hành đi thì cụ nên rẽ lên đường HCM đoạn ngã 3 trước khi lên cầu Quán Hàu đường đẹp ko mất phí đường và quan trọng nhất là bạn có thể ghé thăm Nghĩa trang Trường sơn ngay bên trái trên đường chạy vào. Gặp ngã 3 cắt với đường 9 thì cụ rẽ trái xuống Đông Hà đi đường 1 để qua Nghĩa trang đường 9 hoặc thành cổ Quảng trị, từ cổ thành này chỉ còn khoảng 50km là đến Huế thôi( Lưu ý khi chách Huế khoảng 10km gì đó sẽ có NGã 3 to ghi đường tránh Huế cụ đừng lao vào đường tránh Huế phía bên phải, cứ đi thẳng theo đường 1 chếch bên trái 1 tý- Đường tránh Huế là con đường kinh khủng với cả xe tải chứ ko riêng gì xe con đâu)
Một điều quan trong nhất là cụ nên cố gắng tuân thủ tốc độ và làn đường vì có rất nhiều trạm kiểm soát trên suốt tuyến!!!!!!!!!!!!!!!! Cứ đi đúng luật sẽ đến sớm- Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ và an toàn[-O<

tainon

Xe điện
Đi xe cao như thế theo cháu cụ đi từ chiều hôm trước đi hay hơn ạ, độ 6h chạy đường 1 khoảng 12h vào đến Vinh ngủ rồi sáng sau đi tiếp. như thế là chia đường ra làm đôi, đi 2 lái thì chạy thẳng luôn cũng được, cháu nói thật đi ban ngày mệt lắm trời nắng thế này ngồi trong cái xe cả ngày, bên ngoài thì nắng nó nung, bên trong thì bật điều hòa nên không khí khô không khốc, đến nơi không khéo cả nhà viêm họng hết, với lại nữa là đi từ sáng đến chiều cả nhà mệt hết chả có tâm lý đâu mà ngắm với nghĩa nữa đâu ạ.

Toy_vietnam

Xe máy
Thanks các cụ , cháu sẽ khởi hành lúc 1h chiều theo đương 1 vào Vinh nghỉ Sài gòn Kim liên 600k 1 phòng rồi sáng hôm sau cày tiếp

Cũng muốn đi đường HCM cho biết cơ mà ko có đồng đội nên sợ ko dám chiến :))

coixay

Xe buýt
Theo tôi cụ chạy lần đầu nên với tiêu chí ''Safety first'' cụ nên nghỉ giữa chặng( có thể là ở Cửa lò hoặc Thiên cầm, Bái đá nhẩy đầu Quảng bình hoặc cùng lắm là Nhật lệ) Rồi hôm sau thong thả chạy tiếp. Từ HN cụ nên đi đường HCM đến Ngã 4 Thái hòa thì rẽ trái xuống đường 1 đi tốt hơn( trên đoạn này cụ có thể rẽ vào suối cá thần Cẩm thủy, hoạc Thành nhà Hồ- không xa đường HCM lắm).
Nếu nghỉ giữa đường thì hôm sau khởi hành đi thì cụ nên rẽ lên đường HCM đoạn ngã 3 trước khi lên cầu Quán Hàu đường đẹp ko mất phí đường và quan trọng nhất là bạn có thể ghé thăm Nghĩa trang Trường sơn ngay bên trái trên đường chạy vào. Gặp ngã 3 cắt với đường 9 thì cụ rẽ trái xuống Đông Hà đi đường 1 để qua Nghĩa trang đường 9 hoặc thành cổ Quảng trị, từ cổ thành này chỉ còn khoảng 50km là đến Huế thôi( Lưu ý khi chách Huế khoảng 10km gì đó sẽ có NGã 3 to ghi đường tránh Huế cụ đừng lao vào đường tránh Huế phía bên phải, cứ đi thẳng theo đường 1 chếch bên trái 1 tý- Đường tránh Huế là con đường kinh khủng với cả xe tải chứ ko riêng gì xe con đâu)
Một điều quan trong nhất là cụ nên cố gắng tuân thủ tốc độ và làn đường vì có rất nhiều trạm kiểm soát trên suốt tuyến!!!!!!!!!!!!!!!! Cứ đi đúng luật sẽ đến sớm- Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ và an toàn[-O<
Một lái, chạy thẳng HN - Huế tầm mất trên dưới 15 h nhưng ê mông, tê người lắm! Đường thì cụ cứ chọn thay đổi 2 chiều vào ra cho biết nhiều:
- Vào đi đường HCM đến QB nghỉ đêm, giá phòng khá rẻ nha: phòng 2 giường 1,2m 300-350k/đêm. Hôm sau chơi ở QB tắm biển cửa Nhật Lệ, chiều đi 1A vào Huế.
- Ra: đi 1A, bỏ qua QB dừng nghỉ ở Vinh và chạy thẳng về HN.
Em quan tâm mấy lời khuyên này

Hungtm

Xe hơi
Tết này em cũng định làm 1 chuyển du xuân Hà Nội Huế bằng xe tự lái từ Mùng 3 đến Mùng 8 Tết. Các cụ tư vấn giúp là nên chạy đường HCM lúc vào hay lúc ra thì hợp lý hơn?
Nhà em có 2 con nhỏ nên lấy tiêu chí an toàn, vừa đi vừa tham quan, nghỉ ngơi lên hàng đầu ạ!

winter1989

Xe tải
Thanks các bác, em vừa đi 1 chuyến công tác Huế, cũng đi theo chỉ dẫn của các bác là đi đường Hồ Chí Minh thằng vào đến Quảng Trị rồi sang đường 1 đi TP Huế. Em xuất phát từ 6h sáng tại đại lộ Thăng Long, nghỉ ăn sáng nửa tiếng và ăn trưa 1 tiếng trên đường thì đến 8h tối là vào trung tâm thành phố :D

guoc

Xe tải
Cụ đi qua Phong Nha Kẻ Bàng, đến chỗ thị xã Đồng Hới thì rẽ vào thị xã. Từ đấy đi Huế ok hơn.
Chỗ rẽ đấy không dễ Cụ nhé,không biển hiệu j đâu phải hỏi người dân ở ngã tư đấy

danca

Xe điện
Chỗ rẽ đấy không dễ Cụ nhé,không biển hiệu j đâu phải hỏi người dân ở ngã tư đấy
thời điểm hiện tại nên đi đường 1a tốt hơn cụ ạ,đường 1a từ hn vào huế về cơ bản đã hoàn thành,chú ý đi đúng tốc độ,chấp hành đúng các biển hiệu quy định là ok

crvphutho

Xe tải
Các cụ cao nhân có kinh nghiệm chia sẻ giúp cháu với

Cháu tự đi xe hilux 3G nhà cháu từ Hà nội vào Huế, các cụ chỉ giúp nên chạy đường nào rẽ chỗ nào và nghỉ ăn uống chỗ nào ạ

Cháu định chạy 1 mạch từ 6h sáng luôn thì ko biết mấy giờ đến ạ?

Nhà cụ nào có ý định đi thì nhập đoàn đi cho an toàn và vui ạ

Thanks các cụ
nếu cụ ko vội thì nên ngủ lại 1 đêm ở quảng bình rồi sáng hom sau còn chạy qua thành cổ quảng trị trưa là vào đến huế. Còn ko e nghĩ có sớm Cũng phải 9h tối cụ mới vào đến nơi vì h đường 1 đang sửa đi ko nhanh dc đâu ah!

LacettiCDX

Xe buýt
Website
www.vinaholidays.com.vn
Xem lại thớt này hoá ra đã sau 4 năm rồi :), 30-4 này e cũng định tự lái, lần đầu vì toàn đi máy bay vào đó thôi
Cụ aotim bao giờ khởi hành ạ, nhà e cũng đi Huế ngày 27 nếu có duyên giao lưu cụ nhỉ, e đi cả gia đình

Bố NaNa

[Tịch thu bằng lái]
Hihi, em đang tầm ngầm thớt để đi đây, em định đi vào Quảng Bình rồi quay ra thôi ạ, nghỉ chân ở Cửa Lò trên đường vào và Thiên Cầm trên đường ra. Cụ nào biết nhà nghỉ khách sạn nào tốt ở 2 điểm này tư vấn giúp em thì em đội ơn quá, chúc các cụ năm mới an lành ạ.