[Funland] Cháu nhỏ bị bể bơi hút vào khiến đuối nước

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Nếu có quy chuẩn rồi thì cần bỏ tù cả đứa tư vấn, thiết kế, lẫn quản lý khai thác. Nguy hiểm thế mà không mảy may phòng ngừa hay một dòng cảnh báo nơi có trẻ nhỏ vui chơi.
Thế, nếu chưa có Quy chuẩn thì có nên bỏ tù đồng chí lẽ ra phải đặt ra Quy chuẩn không bác?

Newnick

Xe buýt
Thông thường nó sẽ không hút chặt nếu còn khoảng trống để hút nước vào, tương tự máy hút bụi nó ngón tay cụ nhỏ hơn đầu hút thì nó ko thể hút chặt được, ngược lại nếu bít hết đầu hút thì nó hút cực mạnh. Nếu chỉ đứng lên lỗ hút thì chẳng vấn đề gì, do cháu bé áp toàn bộ lưng vào ko còn khoảng trống. Em nghĩ nếu thiết kế nắp đậy lồi lên sẽ tránh trược tình trạng hút này.
Nắp đậy lồi lên lại ko an toàn khi bơi, có thể đạp chân vào gây chấn thương

Haiprozzz

Xe tải
Nắp đậy lồi lên lại ko an toàn khi bơi, có thể đạp chân vào gây chấn thương
E nghĩ cách đơn giản hơn là làm các lỗ thông nhau, các hồ bơi thi đấu em thấy nhiều lỗ lắm. Ở đây có bác nói làm thiết kế có rãnh chống hút gì mà không hình dung nó là thiết kế gì

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
E nghĩ cách đơn giản hơn là làm các lỗ thông nhau, các hồ bơi thi đấu em thấy nhiều lỗ lắm. Ở đây có bác nói làm thiết kế có rãnh chống hút gì mà không hình dung nó là thiết kế gì
Thay vì 1 lỗ hút thì làm 3-5 lỗ, bịt lỗ này còn lỗ kía sẽ ko bao giờ có rủi ro kiểu chết ng đó.

hoangvanlong1979

[Tịch thu bằng lái]
Nói như ông thì tôi cũng chẳng muốn nói nữa. Điện không thể không dùng, đường không thể không ra, nhưng bể cá to mà nguy hiểm thì có hay không ko quan trọng. Ông bạn tôi cũng mất đứa cháu đúng hom khánh thành nhà đấy, cả nhà mải lúi húi mà đứa cháu 13t chết ngay bể bơi sau nhà đấy ông ạ. Rồi còn nhiều vụ chết do rò điện bể cá cảnh đấy. Hi vọng ô hiểu thế nào là bắt buộc phải dùng, và thế nào thì có thể ko dùng cũng ko sao
Cái này là do bất cẩn gây tai nạn thôi chứ người chơi cá họ thừa hiểu những điều ấy còn hơn cụ nhé, và họ có nhiều cách để đảm bảo an toàn nếu nhà có trẻ nhỏ ( làm lan can , quây lưới...). Cụ đừng lấy những trường hợp rất nhỏ ấy ra để phê phán thú chơi của người khác.

donbeca

[Tịch thu bằng lái]
Rãnh chống hút thiết kế đơn giản mà. Bọn này ẩu thôi

No Problem

Xe tăng
Cái này là do bất cẩn gây tai nạn thôi chứ người chơi cá họ thừa hiểu những điều ấy còn hơn cụ nhé, và họ có nhiều cách để đảm bảo an toàn nếu nhà có trẻ nhỏ ( làm lan can , quây lưới...). Cụ đừng lấy những trường hợp rất nhỏ ấy ra để phê phán thú chơi của người khác.
E chẳng phê phán gì cả, tất cả cũng là do bất cẩn chứ chẳng lẽ nhà khác họ cố tình chắc. Đôi khi chẳng biết cái thú vui nó được ưu tiên hơn hay không mà bỏ qua những điều khác thì vẫn cứ dính bt.

Leu leu

Xe điện
Có thể vận dụng TCVN 4260:2012

6.2.13. Đường kính lỗ thoát nước phải bảo đảm tốc độ nước chảy qua từ 0,3 m/s đến 0,5 m/s.
6.2.14. Phải có lưới chắn miệng ống. Diện tích lưới phải gấp hai lần diện tích tiết diện ống thoát nước.

Xe thả hình

Xe tăng
Thật đau lòng. Hy vọng vụ này làm đến nơi đúng người đúng tội, bỏ tù vài thằng thiết kế, vận hành, phạt thằng chủ đầu tư sạt nghiệp thì hy vọng rút kinh nghiệm các nơi khác.
Cccm cũng lưu ý phải soi kỹ, dặn dò trước khi cho con bơi bể.

chichbong08

Xe buýt
Thế, nếu chưa có Quy chuẩn thì có nên bỏ tù đồng chí lẽ ra phải đặt ra Quy chuẩn không bác?
Nếu có quyền em sẽ phân công trách nhiệm rõ ràng kèm theo hướng dẫn cho đám đấy, đáo hạn mà nó không đưa ra được quy chuẩn thì mở hội thi tuyển công khai chọn người mới.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Nếu có quyền em sẽ phân công trách nhiệm rõ ràng kèm theo hướng dẫn cho đám đấy, đáo hạn mà nó không đưa ra được quy chuẩn thì mở hội thi tuyển công khai chọn người mới.
Đấy là chuyện Hậu tai nạn.
Còn bây giờ, câu hỏi đang là "Lỗi tại đồng chí nào?" kìa, bác ạ.

Tất nhiên, vài bữa nữa thôi, Quy chuẩn sẽ viết cái chắn nó to như cái lồng bàn, bác yên tâm.

thangmin

Xe tăng
Cháu nghĩ có gì khúc mắc ở đây. Miệng hút đã có lưới chắn và to như vậy thì khả năng hút vào và gây tử vòng rất thấp. Chờ cơ quan chức năng điều tra thêm thôi ạ.
Khúc mắc gì nữa cụ. Cháu nó bị hút dính lưng vào cái lưới đấy ko thoát được dù có người biết nhưng do lực hút quá mạnh ko làm gì được. Thực tế đây là vụ thứ 2 rồi đó

vitinh150

Xe tải
Phan thiết quê em. Thật là buồn quá đi thôi.

Lucky.Cat

Xe buýt
R.I.P cháu. Cầu mong cháu siêu thoát.
Chia buồn cùng gia đình

nicholas1618

Xe điện
Theo suy nghĩ thông thường của em thì van xả phải thiết kế giảm áp mỗi khi được mở, đặc biệt là nếu cả bế bố trí chỉ 1 van xả. Để đảm bảo nước có áp lực bao nhiêu cũng chỉ thoát ra ở 1 tốc độ không gây nguy hiểm.

lỗi thứ 2 là do con người vận hành van xả trong quá trình bể bơi có người sử dụng.

hy vọng có kết luận cụ thể để các chủ doanh nghiệp khác có được sự cảnh tỉnh để sớm cải thiện lại dịch vụ tránh hậu quả không đáng có như này.

donbeca

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn vết lằn thì thấy lực hút rất mạnh. Nếu hút mạnh thế này thì người lớn cũng có thể toi chứ chẳng cứ gì trẻ con

Elfleda

Xe hơi
Bể bơi nào cũng thiết kế như này à các cụ? Thế thì lại thêm 1 mối lo dưới bể bơi rồi :(

Lực hút nó mạnh lắm, người lớn dính vào còn không thoát được. Rất nhiều vụ như vậy rồi...

Nhà em có cái hồ cá sâu có 1,2m thôi, dài rộng 3x4m mà cái đáy thoát nó ống phi 90 để chân vào đấy nó hút dính chân luôn. Huống chi cái bể bơi rộng như vậy
Quá sợ cụ nhỉ, cái bể bơi khổng lồ thế kia mà cái lỗ xả nước bé tí thì áp lực hút quá mạnh.

Phải làm cái lưới chìm quây quanh chỗ xả đó chứ và có biển thông báo ở đó, chứ ai mà biết được.

Em đang nghĩ cảnh tắm buổi tối không ai biết nữa thì kinh lắm.