[CCCĐ] Châu Phi á, em thử đi phát xem sao...

tai_trau

Xe tải
Em làm tí thú thiếc cho nó hổ báo :D

tai_trau

Xe tải
Em không ấn tượng Châu Phi lắm, người thì đen quá, cảnh đẹp cũng ít người biết đến.
Nếu cụ sang Nam phi thì da trắng có khi nhiều hơn da đen ý chứ. Cảnh thì đẹp ko kém bất cứ nơi nào khác cụ à, tiếc là em chụp ko nổi thôi.

cbnu

Xe buýt
Simson bạn nói chuẩn, tớ ngày trước hay lang thang ở tathy. Bây giờ già rồi post ăn theo thôi, chẳng muốn mở topic mới nữa.

benq

Xe điện
Hay quá, e cảm giác vẫn còn tiếp...\m/

Xatara

Xe điện
Bài của cụ quá chất lượng, em mời cụ chén rượu ạ :D

baongan2511

Xe buýt
em lôi thớt lên đêm covid rảnh rỗi đọc ạ

Prelax

Xe tăng
Cụ bảo " tứ đại khoái đã xong" mà chưa thấy

1234589bl

Xe tải
E nói chuyện với anh Marocco v em Angie. Tây Bắc P thì tiếng Anh thì lai lái Mỹ giọng mđặc vùng miền, pháp thì đa dạng hơn từ oang oang lơ lớ phải tập trung gắng nghe đến chấp nhận dc, neutral ở giữa. Học tiếng Pháp từ mẫu giáo. Họ tụ tập với nhau là có, biết về nhau, nắm tin của nhau, hiểu nhau, nói đỡ cho nhau dẫu vấn đề đó hông phải của mình.
E năm 2-3~ quãng đó chuyền tay sao mà vớ dc quyển photocopy hệ thống qualities đặc điểm, thói, tính nết của người dân mỗi quốc gia. Rất hay, sâu v dày. Tiếc hồi ý trẻ trâu đã phải assignments bài tập quá đủ để đọc nhồi ngán nên bỏ qua sách đó v lúc đó tự tin tự mình trải nghiệm sau này hông cần những định kiến ấy. Vì trường tịch thu bản sao chép nguyên quyển sách vi phạm luật so hữu tri tuệ. Nên trang bia sach em hong được đọc. Thành ra hong nhớ tên. Môn thuộc nhóm thương mại quốc tế. Là quan hệ, làm an voi tất cả quoc gia trên the gioi.

1234589bl

Xe tải
Da họ màu vàng trắng, giấc gio 3pm bên mình là gặp tám ổn. Tháng này đang nhịn ăn ban ngày mà em ấy nói năng nhiệt huyết.

Sóc Store

Xe hơi
Lục địa đen

Susu77

Xe tăng
Phần 4 - Drakensburg Mont Aux Sources – Những tổ chim ven đường.

Ở Durban một thời gian, em lên đường đến Drakensburg nằm trên cao nguyên rộng bát ngát thuộc miền trung Nam Phi. Drakensburg trong tiếng thổ dân đia phương có nghĩa là “Những ngọn núi rồng” nhằm chỉ dãy núi dài miên man nối cao nguyên trung Nam Phi đến tận Lesotho. Em đi từ Durban đến Drakensburg bằng xe bus hết khoảng 4 tiếng, áng chừng khoảng 300km. Đường xá đi lại rất tốt, hầu như toàn tuyến chạy qua các vùng miền đều có tốc độ tầm 90-120km/h, chả thấy trâu bò nhợn gà lượn lờ giống quê mình.

Một vài tấm hình em chụp qua kính xe oto, các cụ thứ lỗi vì hình chụp xấu:

Một vài tấm hình em chụp qua kính xe oto, các cụ thứ lỗi vì hình chụp xấu:

Dọc đường em thấy những cánh đồng, nông trại bát ngát. Những cánh rừng trồng keo và bạch đàn thẳng tăm tắp nhiều đến bất tận. Xe em đi là một chiếc bus của Scania (Thụy điển) loại 45 chỗ, bác tài giá rất vui tính và rí rỏm cứ hay chuyện làm em cứ hóng suốt là đường đi. Đi được nửa đường thì cụ xế phát hiện ra xe mất áp suất phanh nên bọn em phải dừng lại mất hơn tiếng chờ xe chi viện gần đó đến tiếp tục hành trình.

Một tấm hình em chụp rặng núi qua kính xe oto, các cụ thứ lỗi vì hình chụp xấu:

Một cây phượng nở tím ngàn ngạt trên sườn đồi:

Trên đường đi bọn em có dừng lại tại một cây xăng, đang lững thững nghỉ mệt chút thì em phát hiện ra trước sân cây xăng có một hàng cây đầy huyên náo tiếng trym tróc. Nói thật là em rất bất bất nhờ khi chứng kiến tại một không gian hẹp với đầy tiếng ồn ào của xe cộ ra vào bơm xăng lại có vô số các anh tờ rym bay lượn qua lại, làm tổ hầu như kín cành. Nhìn kĩ thì em đoán các anh trym này có tên Inh Lích là weaver bird (tạm dịch là Trym thợ dệt) có họ hàng với các anh trym sâu quê mình. Nhìn rất rất vui mắt nên em lọ mò lôi con siêu máy ảnh Nikon D5000 ra chụp choẹt. Máy rất chậm nên em chụp hú họa được anh nào thì được, bụng bảo ”chả mấy khi được xem trym châu phi, cố chụp vài tấm chứ xem mãi trym nhà chán quá rồi…”.

Vài tấm ảnh chụp các anh thợ dệt bên những chiếc tổ được đan vô cùng khéo léo gửi các cụ:

Nhìn ngắm các anh trym nước bạn, em lại lẩn thẩn nghĩ “Sao họ không vác súng hơi đến bắn mịa hết mấy anh trym ầm ĩ này đi nhỉ đặng xuất khẩu sang quê mình nhậu chơi”. Châu Phi vốn hoang dã nhưng sự mọi rợ thì chắc gì bằng quê mình, phải chăng vì thế nên chim chóc muông thú vẫn còn cơ hội sống sót??

Còn tiếp.
Em lâu lắm rồi không được nhìn T.rim thật xinh đẹp thế này. May ra thi thoảng vài con se sẻ ngoài ban công. Đọc thớt của cụ Avalon-Bg em đã cọp trộm về một chú bé xinh xinh. Nay mò ra thớt này của cụ, lại được thêm mấy bé nữa đẹp không kém. Thank cụ nhiều ạ! Thớt rất hay, em đọc liên tiếp tới đây chưa nghỉ giải lao.