[VHGT] Cháu vừa khiếu nại thành công lỗi vượt phải ở QL18, km38

thanhtrung_hsgs

Xe tải
Cụ chuyên tung tin đồn nhảm, xả rác... thì mọi người "dạt" hết là đúng rồi, còn em là nhân viên môi trường thì phải ở lại :))
Ở trên Of này, e mà tung tin đồn nhảm thì có ăn ghạch đá vỡ mẹt ah? Cụ ko vào, e vẫn chém gió đc với các cụ khác, cụ vào còm "nửa trang A4" nên chả ai vào nữa!? :))

ubisapro

Xe trâu
Có vạch mờ mà cụ. Cụ chém nhanh quá!
Đây là điều mấu chốt mà nhiều cụ thắc mắc vì sao thắng đây. E ko đi đường này nên ko xác nhận được. Nhưng nếu đúng có vạch mờ => tức là 2 làn => việc bắt lỗi của xxx sai lè. Còn nếu ko vạch thì e chịu =))

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Ở trên Of này, e mà tung tin đồn nhảm thì có ăn ghạch đá vỡ mẹt ah? Cụ ko vào, e vẫn chém gió đc với các cụ khác, cụ vào còm "nửa trang A4" nên chả ai vào nữa!? :))
Để chứng minh cụ không đồn nhảm mời cụ trích dẫn nguyên văn quy định ở còm 105 trong topic này: "Khi mới có bb VPHC mà cụ đã làm đơn khiếu nại bb là ko đúng luật, chỉ khi có qđ thì cụ mới có thể kn cái qđ đấy đc."

Còn đây là link mời giải thích nhưng cụ lại chuồn mất: Bị CSGT đội 2 Huế cướp bằng lái xe

haipn

Xe hơi
Ước gì em có nhiều thời gian như cụ. Hôm vừa rồi em cũng bị một phát ở Km29 Chí Linh Hải Dương. Em vượt một ô tô tải chỗ vạch đứt, nhưng vượt xong trở về làn của mình thì lại là vạch liền. XXX thì chụp hình lúc em đè vạch liền. Thế là mất tiền các cụ ạ.

thanhtrung_hsgs

Xe tải
Để chứng minh cụ không đồn nhảm mời cụ trích dẫn nguyên văn quy định ở còm 105 trong topic này: "Khi mới có bb VPHC mà cụ đã làm đơn khiếu nại bb là ko đúng luật, chỉ khi có qđ thì cụ mới có thể kn cái qđ đấy đc."

Còn đây là link mời giải thích nhưng cụ lại chuồn mất: Bị CSGT đội 2 Huế cướp bằng lái xe
Ở trong thớt đấy e cũng đã nói: "Khi mới có bb VPHC mà cụ đã làm đơn khiếu nại bb" là ko đúng luật, như vậy là đúng chứ sai ở đâu? Khi xxx mới chỉ lập bb VPHC thì lx chỉ có thể kn về hành vi hành chính của xxx do lập bb trái quy định, tức là xxx ko đc giao nhiệm vụ lập bb với lỗi đấy mà vẫn lập bb thì có thể kn về hành vi hành chính của xxx; nhưng ở đây, xxx đc giao nhiệm vụ để làm việc đấy thì ko kn về hành vi hành chính đc.

Theo luật, ko thể kn bb VPHC đc, chỉ khi nào có qđ xử phạt VPHC thì mới có thể kn qđ đấy đc thôi.

0978118650

Xe máy
Ước gì em có nhiều thời gian như cụ. Hôm vừa rồi em cũng bị một phát ở Km29 Chí Linh Hải Dương. Em vượt một ô tô tải chỗ vạch đứt, nhưng vượt xong trở về làn của mình thì lại là vạch liền. XXX thì chụp hình lúc em đè vạch liền. Thế là mất tiền các cụ ạ.
thấy vạch liền thì cụ cứ đi làn mới sang, thấy đứt hãng nhập chứ, sao liền cụ cũng đè??

0978118650

Xe máy
Ở trong thớt đấy e cũng đã nói: "Khi mới có bb VPHC mà cụ đã làm đơn khiếu nại bb" là ko đúng luật, như vậy là đúng chứ sai ở đâu? Khi xxx mới chỉ lập bb VPHC thì lx chỉ có thể kn về hành vi hành chính của xxx do lập bb trái quy định, tức là xxx ko đc giao nhiệm vụ lập bb với lỗi đấy mà vẫn lập bb thì có thể kn về hành vi hành chính của xxx; nhưng ở đây, xxx đc giao nhiệm vụ để làm việc đấy thì ko kn về hành vi hành chính đc.

Theo luật, ko thể kn bb VPHC đc, chỉ khi nào có qđ xử phạt VPHC thì mới có thể kn qđ đấy đc thôi.
cụ rất chuẩn về luật
nhưng e chỉ muốn cụ chủ chốt lại để làm gương cho a e lái xe sau 1 vấn đề
là đi như cụ chủ đúng hay sai?
nếu đúng thì a e ta đi
còn sai thì tránh vì ko phải ai cũng có thể có đk về tiền và tjan để đi đi lại lại khiếu nại như cụ
để rồi cuối cùng cụ chủ trên giấy tờ vẫn là ng sai. vẫn nộp tiền phạt. df tiền phạt đó là do xxx ăn bẩn ở lx khác nộp
e xin hết ạ

0978118650

Xe máy
nhưng cụ có công nhận xxx HD nó ăn bẩn thật ko
tàm 18h mùa đông e đang bon bon HP về HN, có chú bồ câu lượn lên dừng xe, e chả tháy m sai j,xg xe thông báo xe cháy 1 bóng đèn chiếu biển số.... hết noi. hôm sau đi mua 15k thay

crownchip

[Tịch thu bằng lái]

Cụ hiểu sai rồi. Không có lỗi mà vẫn lập biên bản vi phạm là hành vi "lập bb trái quy định"

Nếu có lỗi thì xxx nào cũng được giao nhiệm vụ lập biên bản để ngăn chặn kịp thời hành vi vi phạm hành chính, chỉ khi nào ra quyết định xử phạt mới thực hiện theo đúng thẩm quyền quy định

haipn

Xe hơi
thấy vạch liền thì cụ cứ đi làn mới sang, thấy đứt hãng nhập chứ, sao liền cụ cũng đè??
Ý em là cái vạch ở chính giữa đường, phân chia 2 dòng phương tiện giao thông từ 2 hướng ngược chiều nhau mà cụ.

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Đây là điều mấu chốt mà nhiều cụ thắc mắc vì sao thắng đây. E ko đi đường này nên ko xác nhận được. Nhưng nếu đúng có vạch mờ => tức là 2 làn => việc bắt lỗi của xxx sai lè. Còn nếu ko vạch thì e chịu =))
Không vạch, không biển... thì cụ phải tiếp tục quan sát báo hiệu giao thông khác chứ, ví dụ dải phân cách cố định chẳng hạn :)

Phở Đại Ca

Xe hơi
Em hỏi ngu, các cụ xin đừng mắng:

Cụ chủ bị xxx vịn vì lỗi vượt phải, sao ko tiếp tục xử lý lỗi vượt phải mà xxx lại phải ngoằng ra cái câu chuyện vạch kẻ đường cơ giới & thô sơ làm gì nhỉ. Trong trường hợp này, có vạch hay ko vạch thì vẫn cứ là vượt phải mà? Phạt ngon choét chứ nhỉ?

(edit: Hay là cơ giới có thể "mượn" đường của thô sơ để vượt? Cái này em hỏi thật, vì tự nhiên em thấy hơi mơ màng)

Safe_Drive

Xe hơi
Cái ảnh đấy, thớt nói là mượn của cụ khác, như ảnh đấy thì ko phải là đg có nhiều làn đg. Nhưng xxx hớ khi nói là đg có "vạch kẻ mờ", có vạch kẻ mờ là có vạch kẻ thì xxx cũng khó phạt lx đc!?

Tốt nhất là mọi ng tránh đi như cụ chủ, khả năng bị phạt lỗi vượt phải là rất cao vì cụ chủ cũng chưa cm đc việc mình đi như vậy là đúng!? Cm trên Of chứ ko phải cm với xxx? :))
Em cũng đồng ý với lý luận của Bác này.

Theo Đơn khiếu nại của Bác chủ thì nếu họ chứng minh được đấy là đường 1 làn hoặc nhiều làn nhưng vạch bị mờ không nhìn thấy thì bác đi sai rồi.

Theo lý phải cố chứng minh rằng đấy là đường có 2 làn trở lên (có vạch nhưng bị mờ) và không hề có biển hoặc chỉ dẫn trên mặt đường nói rằng cái làn bác đi là 'không dành cho ô tô' thì bác mới là đi đúng.

Em thì nghĩ rằng họ muốn bắt lỗi bác có lẽ cho rằng bác không 'biết luật' :D. Nhưng vì bác 'cãi cố' nên họ bị đuối lý ở chỗ "Đoạn đường này là 2 làn thật và lại không có biển báo, chỉ dẫn" nên việc họ bắt lỗi là sai. <= Suy nghĩ có hơi tiêu cực 1 chút nhưng mà em nghĩ nó phù hợp với trường hợp này.

Và em cũng nghĩ như nhiều bác rằng các bác đừng đi trong những trường hợp như này. Đường có to mấy mà ko có vạch kẻ đường, ko có chỉ dẫn thì ô tô cứ làn trái cùng dành cho mình mà đi.

tudcmo

Xe điện
Cầu Ma trên QL18 đấy, từ HN đi QNinh thì gần hết Hải Dương và sắp đến chỗ "Queo quăn tu Quảng Ninh" í. XXX HD chặn xế chiều từ QNinh lên. Bi giờ đường và cầu cũng đã rộng ra nhiều, nhưng vạch liền trên cầu thì vẫn có 3 cái, thằng xe máy vẫn chạy đúng đường của nó, nhưng mũ thì rơi ra ngoài, thường là cách đầu xe hơn 10m.
Cầu Ma nằm đoạn ngoại thị xã Chí linh đến Bến Tắm Quốc Lộ 18

bachkhoak40

Xe điện
Gớm các cụ nhà mình chỉ được cái là thích "ra nhanh", thế này thì các mợ chán bằng chít :D

Câu chuyện của cháu, cũng là tình huống mà các cụ cũng hay gặp phải như trong trường hợp này: https://www.otofun.net/threads/khieu-nai-csgt-hai-duong.819651/

Cụ tỉ là tại km số 35 đến km số 38, quốc lộ 18, trong nội thị Thị xã Chí Linh, Hải Dương, con đường nom như hình phía dưới. Cháu đang trên đường về Quảng Ninh ăn tất niên với mấy anh em thì các chú CSGT đội 1 gọi cháu lại báo lỗi: vượt phải, cho xem hình ảnh qua Zalo thể hiện cháu đang đi với tốc độ nhanh hơn các xe bên trái.

Câu chuyện dông dài thì đồng chí đe thêm như thế này: Theo quy chuẩn 41, hiệu lực từ ngày 1/11/2016, thì lỗi vượt phải là: Vượt phải là tình huống giao thông trong đó một phương tiện vượt phương tiện khác về phía bên phải của phương tiện bị vượt trên cùng một chiều đường tại các đường chỉ có một làn xe cơ giới mỗi chiều. Các phương tiện không được phép vượt phải nhau trừ một số trường hợp được quy định trong Luật Giao thông đường bộ

Lỗi này 2.5tr, giam bằng 2 tháng. Ý chú sao?!

Dựa vào mấy điểm:

1. Do được các cụ OF truyền dạy, nên cháu nắm rõ lỗi vượt phải ở trong QC 41/216 này.
2. Bản thân không có ý thức vượt phải, chỉ vì thực chạy trên đường không nhìn rõ biển, không nhìn rõ vạch kẻ đường.
3. Đã trao đổi cởi mở và rõ ràng với xxx là "Tôi không nhìn thấy biển, không nhìn rõ vạch mờ, đề nghị nhắc nhở rồi cho đi!". Nhưng có vẻ không được chấp thuận.
4. Với tinh thần OF là không nhân nhượng với sự vô lý.

Cháu quyết định nhìn thẳng vào mắt xxx và nói: Anh vui lòng cho tôi xin biên bản với lỗi theo anh là đúng!

Quyết định vậy là lúc đó cháu biết hành trình gian nan bắt đầu ....

Cháu xin các cụ chén rượu lấy hứng kể cho đỡ nhạt miệng ạ!
Các cụ đi chú ý đoạn này (đúng đoạn trong ảnh đấy) có thằng đứng chỗ nhà 17 tầng của BIDV ( cạnh cây ATM) chuyên bắn đè vạch, vượt phải ...

0978118650

Xe máy
Ý em là cái vạch ở chính giữa đường, phân chia 2 dòng phương tiện giao thông từ 2 hướng ngược chiều nhau mà cụ.
ah thế là quan sat chưa kĩ khi cụ có ý định vượt lên, lỗi này ko cãi đc cụ nhỉ

Tribute

Xe container
Túm lại là cụ thắng xxx bằng cái đơn khiếu nại hay bằng lập luận. Đoạn đường đó 2 làn xe cơ giới hay 1 làn xe cơ giới. Và nếu xxx tiếp tục bắt lỗi vượt phải ở đó thì bon em sẽ cãi như nào để đỡ mất công khiếu nại như cụ.

Em nhớ không nhầm thì QL18 đoạn từ Phả Lại đến trước Khu đông dân cư Chí Linh là đường chỉ có 1 làn xe cơ giới và rất nhiều đoạn vạch liền phân chia 2 chiều. xxx chuyên bẫy đè vạch liền đoạn này.

Đoạn tiếp theo đến Ngã 3 CL-Sao đỏ và từ ngã 3 này đến hết địa phận Chí Linh có rào phân cách cứng giữa 2 chiều đường và mỗi chiều có 2 làn đường không phân biệt loại xe.

haipn

Xe hơi
ah thế là quan sat chưa kĩ khi cụ có ý định vượt lên, lỗi này ko cãi đc cụ nhỉ
Vâng, thêm kinh nghiệm cụ ạ. Khu này xe tải chạy nhiều, vạch lờ mờ lắm. Mấy thằng bạn em bảo đi đường Chí Linh thì đừng có bao giờ vượt để đỡ phải gặp XXX và mất $

0978118650

Xe máy
Vâng, thêm kinh nghiệm cụ ạ. Khu này xe tải chạy nhiều, vạch lờ mờ lắm. Mấy thằng bạn em bảo đi đường Chí Linh thì đừng có bao giờ vượt để đỡ phải gặp XXX và mất $
e cũng chạy ., vạch mờ đoạn có đoạn ko. nhưng thôi cứ nhìn xe taỉ xe khách nó chạy ntn m chạy như thế
chả tự nhnên 2 xe đó họ đi hiền đâu ạ