[VHGT] Cháu vừa khiếu nại thành công lỗi vượt phải ở QL18, km38

tumtum

Xe điện
Website
www.facebook.com
Em bị ở Cầu Ma 3 phát dính vạch liền, mỗi lần bôi 5.. thì đi. Lần thứ 4 cú quá lò dò theo một cái xe máy và lẩm nhẩm: "Thằng này sắp làm rơi mũ này..." chưa dứt lời thì mũ của nó rơi, em dừng luôn sau nó, không né như mọi khi; nó nhặt mũ xong, nhìn em như thấy người ngoài hành tinh, rồi từ từ đi tiếp. Đợi nó qua cầu em mới đi; khi qua nó, gấu nhà em hạ kính xuống gọi nó: "Anh ơi (em bò chậm xem gấu nói gì), lần sau chuẩn bị "Hậu sự" cẩn thận rồi hãy ra đường nhé. Anh rơi mũ trước xe nhà em 4 lần rồi đấy". Từ đận ấy tới giờ (8 tháng rồi) em không bị nữa.
Hôm nào đi đội đông đông, xuống đạp bỏ mự nó đi cụ :)) :)) :))

Dolla2011

Xe buýt
Em vẫn chưa hiểu lắm.
Vậy là cứ đi lên 1 2 lần khiếu nại là xxx lại trả giấy tờ,giảng hòa,xí xóa. Các cụ cảm thấy " thành công " thế nào chứ em thì " nộp luôn cái vé xe khách " chứ chả bỏ làm vài buổi để đi xin lại giấy tờ được. :D
Vốt cụ chủ ko bị mất $.

Kotientieu

Xe đạp
Công nhận bác chủ cũng chịu khó "táo" gớm :))

Arsenalland

Xe máy
Vì cụ chưa có kết quả xxx trả lời tại sao cụ thắng, nhưng nhìn hình ảnh và qua 1 phần câu chuyện của cụ kể thì em thấy cả cụ và xxx đã dựa vào 1 căn cứ rất ngược đời. Tại điều 5 - Khoản 6 - NĐ46 có cấm hành vi:
"b) Vượt trong các trường hợp cấm vượt; không có báo hiệu trước khi vượt; vượt bên phải xe khác trong trường hợp không được phép, trừ trường hợp tại đoạn đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường mà xe chạy trên làn đường bên phải chạy nhanh hơn xe đang chạy trên làn đường bên trái".
Như vậy, theo ý cụ là xe bên trái chạy chậm hơn (Hoặc cụ chạy hơn xe bên trái). Nhưng phải có điều kiện là "Tại đoạn đường có nhiều làn xe đi cùng chiều, được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn..."
Nhưng trong trình bày tại lúc bị kiểm soát và trong đơn khiếu nại cụ lại nói vạch sơn phân biệt nhiều làn bị mờ hay ko nhìn rõ. Lẽ ra ngược lại thì cụ phải cho xxx thấy đây là đoạn đường có nhiều làn và việc cụ chạy nhanh hơn xe bên trái ko thuộc hành vi bị cấm.
Em vội vàng kết luận lại là xxx không muốn mất thời gian giải quyết hoặc nghiệp vụ non kém nên đã giải quyết khiếu nại của cụ 1 cách nhanh chóng (Nhưng em vẫn hóng lý do cụ thành công).
Em đồng ý với ý kiến của cụ, đáng nhẽ ra mình phải chứng minh rõ ràng là đường có 2,3 làn đường thì mình đi vào làn bên phải và đi nhanh hơn là không phải vượt phải, đây cụ chủ lại chứng minh nó bị mờ, mà mờ thì coi như không có tác dụng phân làn => chỗ đấy lại thành 1 làn đường cụ đi bên phải nhanh hơn xxx nó quy tội vượt phải là đúng. Vụ này vừa đúng vừa sai, rõ ràng cụ bảo không nhìn thấy vạch phân làn do bị mờ thì lúc ấy lại thành có 1 làn đường mà cụ lại vượt về bên phải thì xxx nó vặn cụ chết rồi

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Chả
Em bị ở Cầu Ma 3 phát dính vạch liền, mỗi lần bôi 5.. thì đi. Lần thứ 4 cú quá lò dò theo một cái xe máy và lẩm nhẩm: "Thằng này sắp làm rơi mũ này..." chưa dứt lời thì mũ của nó rơi, em dừng luôn sau nó, không né như mọi khi; nó nhặt mũ xong, nhìn em như thấy người ngoài hành tinh, rồi từ từ đi tiếp. Đợi nó qua cầu em mới đi; khi qua nó, gấu nhà em hạ kính xuống gọi nó: "Anh ơi (em bò chậm xem gấu nói gì), lần sau chuẩn bị "Hậu sự" cẩn thận rồi hãy ra đường nhé. Anh rơi mũ trước xe nhà em 4 lần rồi đấy". Từ đận ấy tới giờ (8 tháng rồi) em không bị nữa.
Nhẽ lại vang cụ vì làm sai nguyên tắc tới 3 lần.

tudcmo

Xe điện
Đoạn đó có vạch sơn phân 2 làn và bị mờ từng đoạn thôi

Girl_kute_tpb

Xe buýt
e thấy cụ cũng khá mất sức vào vụ này r

Du_don

Xe điện
Từ giờ đến 12h trưa mà ông nguyenhuuvan không kết nốt thì bà con đồng loạt vang cho phát nhá :))

thanhtrung_hsgs

Xe tải
Cụ chủ cứ lấy hết giấy tờ về r đưa toàn bộ chi tiết lên đây, để mọi ng thử mổ xẻ xem nào!? E thấy nếu đg đấy giống như ảnh cụ đưa lên mà vượt phải thì sai, lúc thì cụ kêu là đg có 2 làn: 1 làn xe cơ giới, 1 làn xe thô sơ mà cụ vượt phải cũng sai; Trong ghi âm buổi làm việc của cụ với xxx thì xxx khẳng định là có vạch kẻ bị mờ, vậy là đg có 2 làn đg?

Xxx mới lập bb VPHC với cụ nhưng chưa ra qđ xử phạt? Hay là đã ra qđ xử phạt r cụ mới kn? Cách làm đơn kn bb VPHC của cụ cũng ko đúng quy định! Nói chung, vụ của cụ hơi mù mờ! :)

bachkhoak40

Xe điện
Hóng cụ vì đường này em đi liên tục

cuong1903

Xe tăng
Thỉnh thoảng em cũng khiếu nại, nhưng phương pháp của em đơn giản hơn nhiều: Soạn đơn, gửi theo đường chuyển phát nhanh. Sau đó xxx sẽ gọi điện lại và hẹn làm việc 1 buổi. Như thế chỉ mất 1 lần đi lại.

sdxe_sdbe

Xe đạp
Cụ chủ chưa phọt tiếp hả các cụ? Cháu có thời gian cái vào hóng ngay mà vẫn chửa thấy gì? Chắc chuẩn bị sẵn vang thôi :))

Du_don

Xe điện
Thỉnh thoảng em cũng khiếu nại, nhưng phương pháp của em đơn giản hơn nhiều: Soạn đơn, gửi theo đường chuyển phát nhanh. Sau đó xxx sẽ gọi điện lại và hẹn làm việc 1 buổi. Như thế chỉ mất 1 lần đi lại.
Như này cho cẩn thận không tụi nó kêu chưa nhận được thì công toi :D

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
em chuyên làm thế, lưu chứng từ chuyển phát nhanh của bưu điện. đỡ mất công đi lại.

cuong1903

Xe tăng
Như này cho cẩn thận không tụi nó kêu chưa nhận được thì công toi :D
Gửi chuyển phát nhanh thì kiêm bảo đảm mà. Thực ra tụi nó có thể bảo là nhận được cái...phong bì trống không. Nhưng em ứ lo. Em biết tí ti luật khiếu nại, họ thì thành thạo luật khiếu nại. Luật đó nói là: Khiếu nại lần 1 gửi đến người trực tiếp liên quan; Lần 2 gửi đến cấp trên của người đó (sau bao nhiêu ngày ấy mà không giải quyết hoặc không đồng ý với kết quả giải quyết). Mấy "ổng" chả dám để cấp trên nhận được KN lần 2 đâu. Có cãi chày cãi cối là lần 1 không có gì thì cũng giải trình (và phong bì). Mà sau đó, cuối cùng vẫn phải giải quyết KN của mình. Họ khôn hơn mình nhiều.

duyky

Xe tăng
Gửi chuyển phát nhanh thì kiêm bảo đảm mà. Thực ra tụi nó có thể bảo là nhận được cái...phong bì trống không. Nhưng em ứ lo. Em biết tí ti luật khiếu nại, họ thì thành thạo luật khiếu nại. Luật đó nói là: Khiếu nại lần 1 gửi đến người trực tiếp liên quan; Lần 2 gửi đến cấp trên của người đó (sau bao nhiêu ngày ấy mà không giải quyết hoặc không đồng ý với kết quả giải quyết). Mấy "ổng" chả dám để cấp trên nhận được KN lần 2 đâu. Có cãi chày cãi cối là lần 1 không có gì thì cũng giải trình (và phong bì). Mà sau đó, cuối cùng vẫn phải giải quyết KN của mình. Họ khôn hơn mình nhiều.
Nếu tất cả các vi phạm đều được chấp hành sau đó khiếu nại thì sau này sẽ ra sao??? Đơn khiếu nại thì có mẫu cứ in ra và gửi lên cấp cao dần, cao dần ... dần dần sẽ đến C.Tịch nước.

nguyenhuuvan

Xe hơi
Em đồng ý với ý kiến của cụ, đáng nhẽ ra mình phải chứng minh rõ ràng là đường có 2,3 làn đường thì mình đi vào làn bên phải và đi nhanh hơn là không phải vượt phải, đây cụ chủ lại chứng minh nó bị mờ, mà mờ thì coi như không có tác dụng phân làn => chỗ đấy lại thành 1 làn đường cụ đi bên phải nhanh hơn xxx nó quy tội vượt phải là đúng. Vụ này vừa đúng vừa sai, rõ ràng cụ bảo không nhìn thấy vạch phân làn do bị mờ thì lúc ấy lại thành có 1 làn đường mà cụ lại vượt về bên phải thì xxx nó vặn cụ chết rồi
Dạ, cám ơn mấy cụ. Ý kiến khá hay.

Để cháu vào đề rõ hơn một tí, thay vì trích dẫn cái topic trước:

Tức là như này: Khi cháu đi qua đoạn này, và "vượt phải" - theo nghĩa của các đồng chí giao thông, với lý do được thông báo như sau:

Theo quy chuẩn số 41, cháu mắc lỗi vượt phải khi cháu đi vượt về bên phải xe bị vượt. Cháu xin viết nội dung trao đổi với xxx tóm lại như sau: Trên quốc lộ 18, đoạn km số 35-38 nội thị Chí Linh, Hải Dương. Đoạn đường này là đoạn đường có 1 làn xe cơ giới. Theo thông tin hình ảnh, anh mắc lỗi vượt phải. Anh vui lòng cho kiểm tra giấy tờ.

Để cái lý với xxx, cháu yêu cầu xxx chỉ cho cháu rằng đường chỉ có 1 làn, hoặc 2 làn thì có biển và vạch để chứng minh nó chỉ có 1 làn xe cơ giới. Đến đây, giống như cụ ở trên lý luận là nếu nó 1 làn thì làm sao?! Nên trong quá trình tranh luận, cháu phủ định luôn việc đường không biển, không vạch thì sẽ là 1 làn bằng dẫn chứng rằng cháu nhìn thấy vạch mờ (mà cháu nhìn thấy thât chứ không đùa)

Sau đó, xxx vẫn còn cù nhầy bằng cách tiếp tục đưa ra bản chụp về Công văn trả lời của Cục đường bộ gì đấy, trong đó đề cập rằng đoạn này có 2 làn, trong đó có 1 làn xe cơ giới.

Đến đoạn này thì cháu ngán xxx này quá rồi. Vì thông thường, cãi nhau đến đoạn này thì xxx sẽ hiểu mà nhắc nhở cho đi. Nhưng vì xxx cứ lấn tới nên cháu phải nói câu cuối cùng: Nếu anh tin rằng anh đúng, cho tôi biên bản ghi nguyên lỗi.

Ở đây các cụ đừng nghĩ cháu ăn thua gì chuyện thắng thua, được hơn gì ở chuyện này nhé! Cháu đồng ý là ngành nào cũng vất vả, chuyện bồi dưỡng là bình thường. Nhưng đòi hỏi là cháu sẽ làm tới, đơn giản là tính cháu thế thôi :D

Taxi baby

Xe tải
May quá hnay em mới vào thớt! Dự thớt sẽ xuyên giao thừa vì cụ chủ bị táo bón kinh niên.=))
Ps: hưng yên cứ chỗ nào có vạch liền vàng và có chú su cóc 29D là các cụ dè chừng nhá( sẽ thấy buển cấm vượt :)) và tiếp đó là xxx)

nguyenhuuvan

Xe hơi
Chuyện hay lại đến ở ngày hôm qua, khi cháu đến nhận kết quả, thì thấy như thế này:

Thứ nhất là cháu Khiếu nại về "Biên bản vi phạm hành chính", chứ không khiếu nại về Quyết định. Theo cháu hiểu, lẽ ra khi cháu đến thì chưa thể có quyết định được.

Tuy nhiên, bất ngờ thay là khi cháu đến, thì Quyết định có vẻ đã được lập sẵn, kèm theo 1 đĩa VCD. Khi nhận lại bằng, cháu còn phải ký ở mặt sau của nó là đã nhận lại .... Vậy theo các cụ, cái Quyết định ấy sẽ bị hủy hay ...?!