[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

Never_Say_No

Xe tải
Cái này tuỳ thuộc thể trạng với sức bền của từng người cụ ạ. Nếu cụ khoẻ mạnh chạy thường xuyên mà ko thấy vấn đề gì về cơ, khớp thì cứ chạy bt thôi. Như mình cũng chỉ chạy 1 tuần 4-5 buổi, 2 buổi còn lại để cơ có thời gian phục hồi. :)

sk050180

Xe tải
Em U48 khớp kém từ chục năm nay nhưng uống đều Glucosamin và vẫn chạy đều ngày 4.5~6km/trung bình 6phút/km.
Mấy lần chớm cảm cúm cứ chạy ra mồ hôi, đến hôm thứ 3 là tiệt. Đợt này trong phố cấm e chạy tạm trong nhà hoặc tiện thì phi về quê ra đồng chạy chả vướng ai.
Giày chạy cũng quan trọng đối với khớp. Sau khi thử qua mấy loại thì em dùng Asics Nakano Gen24.

bút hêt mực

Xe tăng
Các nhóm cơ, khớp nó cũng cần nghỉ ngơi sau khi vận động, nhất là vận động mạnh, theo em chạy cả 7 buổi/tuần ko tốt. Tại sao thay vì chạy bộ cả tuần cụ ko thử chuyển sang tập xen kẽ các phần khác của cơ thể. Hít đất, lên xà, gập bụng, tập bắp tay v.v..., vừa khỏe đều toàn thân, vừa có thời gian cho chân cẳng nó nghỉ ngơi.

thanhnam_xda

Xe buýt
Có tuổi nên tập nghe ngóng để xem sức bền cụ ah, chạy 1 đoạn đi bộ thả lỏng 1 đoạn. Tập đc là tốt mà cụ, e chẳng dám ea ngoài vì dịch

Bebon

Xe tăng
Mới chạy cụ nên chạy cách ngày để cơ bắp có thời gian nghỉ ngơi. Mỗi tuần nâng quãng đường chạy không quá 10% so với thành tích của tuần liền trước. Chú ý bù đủ nước và tránh va đập, vấp ngã gây chấn thương cho cơ thể là được.

Heroin

Xe hơi
Hỏi các cụ mà lại cảm ơn "các bác" :))
anw, em fun, e thì đạp xe đạp đều đặn, Tết giờ loanh quanh 6,700km.
Mà hôm qua em ngứa chân chạy bộ, thế méo nào mới 500m đã thở dốc. Chạy đc 2km mất những 15'.

Vị Biển

Xe buýt
Em thì lại chạy bộ chỉ là để ngắm gới xinh thôi các cụ ạ

tomhd

Xe buýt
Cụ đang 5-7 tăng lên 11 là đột ngột quá. Nghỉ ngơi vận động nhẹ ít bữa là hồi phục. Nếu đau quá thì băng chặt chỗ đai lại.Em hôm trước cũng bị như vậy vì đang 6 lên ngay 8-9 lại chạy 2 ngày liên tục nữa. Em phải nghỉ mất 3 tuần. Giờ chỉ chạy từ 6km đổ lại không ham hố nữa. :)
Đúng đấy cụ, hôm nay gọi cho BS, BS khuyên bảo tạm nghỉ, sau đi bộ dần dần để hồi phục đã

tre_xanh

Đi bộ
Chạy bộ
Thưa các cụ !
2 tuần vừa qua do dịch bệnh Covid 19 , công ty e tạo điều kiện cho làm việc tại nhà nên em tiết kiệm dc chút thời gian đi lại,
Có cậu em làm nghề giáo viên thể dục tiểu học rủ chạy bộ hàng ngày để nâng cao sức khỏe.
Khu nhà em là ngoại thành , có cánh đồng nên hai anh em chạy ra cánh đồng , đeo khẩu trang nên ko có vấn đề gì quá lo ngại với dịch bệnh.
Em chạy đến hôm qua la được tròn 10 buổi , mỗi 6 buổi đầu là 30 phút , còn 4 buổi gần đây là 40 phút liên tục , tuy nhiên tốc độ chạy thì nhẹ nhàng vừa phải ko quá nhanh.
Sau khoảng thời gian thể dục em thấy người khỏe hơn hẳn, ăn ngon hơn, ngủ say hơn, đặc biệt là 2 lỗ mũi thở rất thông và rất tốt, ( bình thường trước kia mũi lúc nào mũi em cũng chỉ một bên tốt còn bên kia thở yếu ).Còn bụng thì cảm giác dường như nhỏ lại trông thấy.
Việc chạy bộ cũng giúp cho em cảm giác mình đang sống rất lành mạnh và văn minh.
Tuy nhiên em có lăn tăn là chạy liên tục hàng ngày như vậy thì khớp gối có vấn đề gì không, hoặc các vấn đề khác ... Em đã đọc khá nhiều bài báo trên mạng internet thấy nhiều quan điểm quá, có bài viết chỉ nên chạy 2 buổi mỗi tuần, có bài thì viết mỗi lần ko được chạy quá 60 phút...Rồi gần đây có một số thanh niên bị đột quỵ do chạy quá sức... nên E cũng lấy lăn tăn quá !
Cậu em họ thì trẻ hơn sinh năm 92 cứ rủ mỗi ngày cố lên thêm 5 đến 10 phút.

Mong các bác có kinh nghiệm thực tế chỉ bảo hướng dẫn em với,
Sang tuần này em lại đến công ty làm việc rồi, nhưng đã hẹn với cậu em là khi đi làm về 6h là sẽ chạy tiếp, vì đang rất thích.

(PS/ Em 39 tuổi, cao 169 cm, nặng 64kg , tiền sử không có bệnh tật gì, ko hút thuốc , ko bia rượu)

Em cảm ơn các bác !
Chạy bộ tốt cho mọi lứa tuổi cụ ạ, tất nhiên cần tập vừa đúng vừa đủ với từng độ tuổi và thể trạng từng người. Như cụ 39 tuổi, thể trạng bình thường thì cơ thể có thể chạy nhiều hơn mức cụ đang chạy nhiều. Khi vận động nói chung (bao gồm cả chạy) cơ thể trao đổi chất tốt, đồng thời tiết ra endorphin làm hưng phấn, giảm stress và tạo cảm giác tích cực, sảng khoái nên cụ đang thích chạy là đúng thôi ạ.

Em có một số "khẩu quyết" nằm lòng dành cho môn chạy, các cụ có thể tham khảo:
1. Tập luyện bất cứ môn gì, quan trọng là "tập trong bao lâu" chứ không phải là "tập được bao nhiêu". Đừng nên quá tập trung vào việc chạy được bao nhiêu km. Chạy làm sao cho 30 năm sau vẫn chạy được mới là quan trọng ạ.

2. Tập luyện theo cơ thể mình. Cần lắng nghe cơ thể, mệt thì đi bộ, đau thì dừng, cơ thể cũng cần nghỉ để tái tạo lại cơ, xương,... để thích ứng. 1 lần chấn thương có thể làm tiêu tan cả quá trình chạy trước đó cũng như khả năng tập luyện sau này. Chạy cũng là 1 cách thiền, vừa chạy nhẹ nhàng và vừa đếm nhịp thở cũng hay ạ. Ngoài ra, chạy chậm tốt cho sức khỏe về lâu dài hơn chạy nhanh. Nếu không đi sâu về khái niệm vùng nhịp tim (heart zone), thì cụ có thể chạy sao cho vừa chạy vừa nói chuyện các câu ngắn là ok.

3. Làm gì thì cũng cần đúng kỹ thuật. Việc chạy đúng kỹ thuật sẽ giúp tránh các loại chấn thương và tạo cảm giác thoải mái khi chạy. Cái này thì cụ có thể google "running form" hoặc "dáng chạy chuẩn" là có đầy tư liệu ạ.

Tóm lại chạy là môn thể thao dễ thực hiện với số đông tất cả mọi người và hiệu quả mang lại rất nhiều. Cụ nào còn đang lăn tăn thì em khuyên là hãy "chạy ngay đi" ạ.

hanoi beer

Xe điện
Em mà không hút thuốc , không bia rịu như cụ thì tội gì phải chạy cho nó nhọc thân ! Tìm môn nào tao nhã nhẹ nhàn mà chơi ...kkkk

bomong

Xe điện
Mỗi tuần chạy 3 lần, Chiều nay mới chạy

Chinh MD

Xe điện
Thưa các cụ !
2 tuần vừa qua do dịch bệnh Covid 19 , công ty e tạo điều kiện cho làm việc tại nhà nên em tiết kiệm dc chút thời gian đi lại,
Có cậu em làm nghề giáo viên thể dục tiểu học rủ chạy bộ hàng ngày để nâng cao sức khỏe.
Khu nhà em là ngoại thành , có cánh đồng nên hai anh em chạy ra cánh đồng , đeo khẩu trang nên ko có vấn đề gì quá lo ngại với dịch bệnh.
Em chạy đến hôm qua la được tròn 10 buổi , mỗi 6 buổi đầu là 30 phút , còn 4 buổi gần đây là 40 phút liên tục , tuy nhiên tốc độ chạy thì nhẹ nhàng vừa phải ko quá nhanh.
Sau khoảng thời gian thể dục em thấy người khỏe hơn hẳn, ăn ngon hơn, ngủ say hơn, đặc biệt là 2 lỗ mũi thở rất thông và rất tốt, ( bình thường trước kia mũi lúc nào mũi em cũng chỉ một bên tốt còn bên kia thở yếu ).Còn bụng thì cảm giác dường như nhỏ lại trông thấy.
Việc chạy bộ cũng giúp cho em cảm giác mình đang sống rất lành mạnh và văn minh.
Tuy nhiên em có lăn tăn là chạy liên tục hàng ngày như vậy thì khớp gối có vấn đề gì không, hoặc các vấn đề khác ... Em đã đọc khá nhiều bài báo trên mạng internet thấy nhiều quan điểm quá, có bài viết chỉ nên chạy 2 buổi mỗi tuần, có bài thì viết mỗi lần ko được chạy quá 60 phút...Rồi gần đây có một số thanh niên bị đột quỵ do chạy quá sức... nên E cũng lấy lăn tăn quá !
Cậu em họ thì trẻ hơn sinh năm 92 cứ rủ mỗi ngày cố lên thêm 5 đến 10 phút.

Mong các bác có kinh nghiệm thực tế chỉ bảo hướng dẫn em với,
Sang tuần này em lại đến công ty làm việc rồi, nhưng đã hẹn với cậu em là khi đi làm về 6h là sẽ chạy tiếp, vì đang rất thích.

(PS/ Em 39 tuổi, cao 169 cm, nặng 64kg , tiền sử không có bệnh tật gì, ko hút thuốc , ko bia rượu)

Em cảm ơn các bác !
Nếu cụ không có nhu cầu tập để thi đấu hoặc chạy theo phong trào thì nên chạy nhẹ nhàng rồi tăng cường độ tập dần dần. Quan trọng nhất là lắng nghe cơ thể mình, mệt thì nghỉ, đến ngưỡng thì dừng ( kệ mịa thằng chạy cùng :)) )
Em nhớ có 1 nghiên cứu chỉ ra rằng ngay cả khi thời lượng tập thể dục không nhiều, thậm chí chỉ cần chạy 10-15’/ngày, vẫn có khả năng khỏe mạnh ngang với những người bỏ sức tập luyện nhiều hơn
1 điều nữa là nên mua 1 đôi giày chạy loại tốt, nó giúp chạy thoải mái, tăng sự linh hoạt và đặc biệt tốt cho những người có bàn chân ngả trong quá nhiều ( khi chạy sẽ bị gia tăng áp lực lên bàn chân và đầu gối)

trungnh

Xe tăng
Em 36, chạy túc tắc 5km mà pace 7.30 thì có cần điều chỉnh gì không các cụ? Em chạy thấy cũng hơi mệt mệt, cảm giác hơi thiếu không khí.

bubu08

Xe tăng
Từ hôm CT16 đến giờ em bắt đầu chạy nhẹ trong nhà. Sàn gỗ từ cửa chính đến cuối nhà là chừng 12m. Chạy chậm chậm chừng 20p, chắc dc 2km là cung, rùi đi tắm. Đúng là có nghiện thật, nên buổi tối em cũng muốn chạy nhẹ 10p, rùi mới tắm đi ngủ K biết vận động thế có nhiều quá k?

vim732000

Xe buýt
Mới chạy chục ngày mà liên tục 40p được là giỏi đấy. Vài tháng nữa tập thêm bài chạy cadio trên máy tập chạy nữa thì tuyệt. Bác nào chạy tốt đều xxx tốt cả vì môn chạy nó rèn độ dẻo dai. Còn nếu bác nào giỏi môn cadio thì đảm bảo đối tác cỡ nào cũng phải giương cờ trắng vì môn cadio nó giúp tim mạch hoạt động tốt khiến các bác tăng, giảm tốc độ trong cuộc chơi liên tục được mà k bị hụt hơi.