[Funland] Chạy đúng tốc độ có phải nhường đường cho xe xin vượt không?

TSTA

Xe container
Nhiều đấy bác ạ:
- Cao tốc HN-HP quy định tốc độ tối đa làn sát phải là 100km/h; 2 làn sát trái là 120km/h
- Cao tốc HN-BG còn "ngu" hơn, quy định tốc độ tối đa làn bên phải là 70km/h; làn bên trái là 90km/h;
Có bài phân tích biển 5B chuẩn làn. Còn đg 1B thì sai chuẩn. Ko có giá trị xử phạt cụ a.

TSTA

Xe container
Trên cao tốc ghét nhất thể loại thúc đít nhá đèn bấm còi xin vượt làn ngoài cùng, cảm giác lái xe như lũ vô học í, toàn 7 chỗ và bán tải!
Cụ bám trái ôm làn có khi cụ ko để ý.

TSTA

Xe container
ra đường sợ nhất nhất gặp những đối tượng như này
Lúc nào cũng tưởng mình đúng.
Chưa kể bảo chạy 95-100 trên đg 100. Lúc chạy 98 thì ng chay 100 vẫn nhu cầu vượt. Chạy 100 thì ng 103 vẫn nhu cầu vượt.

TSTA

Xe container
Cứ xác định đi trăm 2 thì ra vào như thủ môn luôn. Mk nhiều thằng đường thênh thang cứ 100 làn 120, nháy cháy đèn mà như mù.
Kể cả nó chạy 119 cụ nhé. Việc nhường là văn minh, ôm làn luôn cho mình đúng và ko nhường là ti tiện.
Em cứ cho là vậy.

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Cứ xác định đi trăm 2 thì ra vào như thủ môn luôn. Mk nhiều thằng đường thênh thang cứ 100 làn 120, nháy cháy đèn mà như mù.
Vâng cụ, e cũng không ưa đội 100 cứ bám trái , thực ra đi thế rất nguy hiểm cho chính họ. Nhưng câu chuyện chủ thớt là đi max tốc ở làn bên trái. Nếu tất cả cùng tuân thủ " quy tắc " ấy + giữ khoảng cách cho phép thì đi rất an toàn, nhanh, nhàn và giảm tối thiểu các nguy cơ tai nạn do ra vào quá nhiều. Trường hợp ông nào quá tốc độ ( vợ đẻ hoặc đang xyz vs bồ vv ) là những trường hợp đặc biệt, không thuộc đối tượng ưu tiên, th này vượt làn nào là tùy các ông. =))

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nhân tiện thấy thớt này cho chúng ta thấy điều rất rõ ràng là nhiều người không hiểu luật. Và văn hóa lái xe rất kém. Hãy nhường đường , khi có xe đằng sau xin vượt. Nhưng chỉ khi an toàn mới chuyển làn đường. Đừng lo sợ khi có xe bấm còi hay nháy đèn. Và hãy đi bên phải nhiều nhất có thể.
Nếu sau này khi mình du lịch ở bển . Mình thuê xe tự lái. Mà cứ bám làn trái . Nếu gặp CS thì họ phạt vỡ mồm luôn đấy ạ. Chưa kể sẽ nhận đc nhiều anh mắt hay cử chỉ khinh miệt của nhiều người khác. Họ nói là 1 thằng con lợn lái xe.
"Hãy nhường đường , khi có xe đằng sau xin vượt.": Tôi xin phép sửa lại nhé:
"Hãy nhường đường , trước cả khi có xe đằng sau xin vượt.".

Vì như thế mới đúng tinh thần mấy ông "ở bển".

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Xin đường mà còn cho được thì cho, còn đi tốc độ bao nhiêu và việc của người ta. Các bố cũng nhiều người làm mẹ thiên hạ thâth toàn thích người khác đi theo ý mình. Em kể cả chạy được 500km/h em cũng cho chúng nó chạy vì chả liên quan gì đến em.

sonvg

Xe điện
Kể cả nó chạy 119 cụ nhé. Việc nhường là văn minh, ôm làn luôn cho mình đúng và ko nhường là ti tiện.
Em cứ cho là vậy.
Nó mà 119 thì e lượn làn khác cho được việc. Trc e đi cao tốc, rảnh việc nháy đèn gần 2km mà thằng 100 nó như mù cơ :))

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Giả sử em đang đi max ở làn ngoài, có xe xin vượt thì em phải chuyển vào làn trong, vậy sao xe xin vượt không tự chuyển vào làn trong?@
Tôi xin đặt lại câu hỏi:
"Giả sử em đang đi max ở làn ngoài,", tại sao bác không chuyển luôn vào làn trong, trước khi "có xe xin vượt"???

Hay, cứ phải XIN và đợi bác CHO thì mới đúng quy trình?

Tiếp: "thì em phải chuyển vào làn trong, vậy sao xe xin vượt không tự chuyển vào làn trong?@": Theo bác, vượt phải như vậy nguy hiểm hơn hay vượt trái nguy hiểm hơn?

Keep

Xe điện
Cái này đi cao tốc là gặp thường xuyên cụ ạ. Thôi cứ nhường người ta một tí, nhỡ họ có việc gấp.
Nhưng khổ nỗi bên phải cũng có xe đang cách tầm 30m tốc 120 thì ko thể nhường được ạ. Chỉ nhường khi đủ điều kiện cho vượt. Nhiều bác cứ còi đèn liên tục thay vì chuyển làn ạ

harman_kardon

Xe điện
Em cứ cho là vậy.
Đó là văn hóa khi tham gia giao thông cần phải có. Chứ cứ ôm cái tư duy đi đứng tốc độ không chịu nhường là 9 xác như cụ phán. Hãy làm người có văn hóa khi tham gia giao thông. Tuy nhiên luật cũng cần có thay đổi để người tham gia giao thông hiểu hơn về mối nguy cơ khi cứ bám làn trái .
Ở bển, lỗi này cực nặng. Mức phạt bằng gần nửa tháng lương tối thiểu đấy ạ. Vỡ mồm rơi răng hiếp cháo nguyên tháng ngay :D

Tanvn1803

Xe hơi
Nhường mạnh ạ, ai cần đi trước là nhường hêtz

sonvg

Xe điện
Vâng cụ, e cũng không ưa đội 100 cứ bám trái , thực ra đi thế rất nguy hiểm cho chính họ. Nhưng câu chuyện chủ thớt là đi max tốc ở làn bên trái. Nếu tất cả cùng tuân thủ " quy tắc " ấy + giữ khoảng cách cho phép thì đi rất an toàn, nhanh, nhàn và giảm tối thiểu các nguy cơ tai nạn do ra vào quá nhiều. Trường hợp ông nào quá tốc độ ( vợ đẻ hoặc đang xyz vs bồ vv ) là những trường hợp đặc biệt, không thuộc đối tượng ưu tiên, th này vượt làn nào là tùy các ông. =))
E đi 120 mà có xe nháy đèn là nhường, toàn mấy đại gia, nhỡ nó ngứa mắt quây chỗ cổng ra thì khổ :D

harman_kardon

Xe điện
"Hãy nhường đường , khi có xe đằng sau xin vượt.": Tôi xin phép sửa lại nhé:
"Hãy nhường đường , trước cả khi có xe đằng sau xin vượt.".

Vì như thế mới đúng tinh thần mấy ông "ở bển".
Chính xác khi cụ dùng đúng từ ngữ. Mắt luôn đảo như bi , gương trong, gương ngoài và ngoái cổ :))

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Em cứ cho là vậy.
Người ta đang đi đúng vs tốc độ tối đa lại phải nhường ông đang đi sai . Ông đi sai và không đủ điều kiện an toàn lại chê ông đi đúng là không văn minh, là ti tiện ? Nghe ngược đời quá, đây như giống y hệt cụ nói : ôm làn và luôn cho mình là đúng ( mặc dù sai rõ rành rành ) :))

boyboy1990

Xe điện
Thực tế câu truyện đi max tốc được ở làn trái mà có thằng thúc đít là khá hiếm, vì max tốc được thì thường là đường thoáng, mà thoáng thì đội quá tốc nó sẽ chuyển làn để vượt chứ đang vội có điên mới rúc đít. Trừ khi các bố đi song song với nhau không cho người ta vượt, thằng nào cũng bảo mình đúng tốc độ nên éo chuyển làn, trường hợp này em gặp nhiều, nhất là trên các cao tốc 2 làn xe.
Mà khái niệm max tốc của các cụ cũng chỉ là tương đối, đồng hồ mỗi xe sai lệch khác nhau, có cụ chạy 120 coi là max tốc, người khác lại muốn chạy 124 cơ vì 125 mới bị phạt... Vì vậy tốt nhất khi chạy cao tốc nên chăm chỉ nhìn gương chiếu hậu, cố gắng để thoáng làn đường, tránh chạy song song, tránh bám trái, chủ động tránh các tình huống bị tạt đầu...

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Luật mình ko gọi lần ngoài bên trái là passing lane nên sinh ra nhiều chuyện.
Về nguyên tắc ko chạy lâu trên làn này.
Nhưng em tin luật mình sẽ dần theo thế giới thôi

hanhhdvn

Xe tải
Cứ nhường cho vượt khác gì tiếp tay cho sai phạm

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
E đi 120 mà có xe nháy đèn là nhường, toàn mấy đại gia, nhỡ nó ngứa mắt quây chỗ cổng ra thì khổ :D
Thì e cũng như cụ thôi, loại đi như này toàn thú dữ, mình nhường cho chắc. Nhưng đội này giờ cũng bớt rồi, nhiều anh em có việc đi gấp, họ đều vượt văn mình lắm, nháy đèn báo từ xa, nhẹ nhàng lướt qua .