[Funland] Chạy đúng tốc độ có phải nhường đường cho xe xin vượt không?

Cam 2.5.2012

Xe tăng
Nhường chúng nó tất đi cụ
Thì vẫn nhường họ mà cụ. Tuy nhiên chỉ thắc mắc 1 điều là các ông đòi vượt thì họ muốn họ chạy trên 1 làn, ai cản họ thì họ xin hoặc đòi vượt, còn mình nhường thì cứ 1 lúc lại phải signal để chuyển làn. Sao các ông ý khôn thế chứ.

Cam 2.5.2012

Xe tăng
Thế tại sao bác lại nhường Xe khách, khi bác đi trong cùng bên phải???
Hợp lý hơn, nó phải sang trái mà vượt chứ?
Và như thế, an toàn hơn cho tất cả các bên.

Tôi đi toàn đi bên phải hoặc giữa. Và rất ít khi bị tình trạng "lại 1 ông xe khách còi đèn đòi vượt,".

Tất nhiên, thừa nhận là nhiều chỗ, làn bên phải khá xấu.
Vâng, nếu không cho vượt thì các thánh lại bảo là có xe xin vượt mà không cho vượt, họ đã xin vượt rồi thì mình phải tránh ra cho vượt chứ, sao nhỏ nhen thế.... Khổ thế chứ lị

mrductk111

Xe buýt
Vượt xong thì về làn giữa hoặc làn phải đi, ôm gì cái làn trái.

MAYa

Xe hơi
Tiếp tục tranh luận về câu chuyện có nhường đường cho xe xin vượt:
1. Luật giao thông tại Việt Nam còn tương đối hạn chế, quy định về cho vượt xe chủ thớt nêu thực chất ra là nó áp dụng cho loại đường bộ không phải đường cao tốc, chỉ có 1 làn đường tốc độ cao cho xe ô tô, làn bên trong tốc độ thấp hơn.
2. Thực tế là với loại đường bộ này, việc nhường đường cho xe xin vượt cũng hợp lý và đã hình thành thói quen.
3. Với loại đường cao tốc hoặc quốc lộ có tối thiểu 2 làn được chạy max tốc độ, cái kiểu bám sát đít xe trước 2m xin vượt nó quá nguy hiểm, cái này khỏi cần giải thích. Ở đây mình muốn trao đổi với các bạn chạy cao tốc là nên quan sát và chuyển làn khác từ xa nếu muốn vượt xe trước mặt cùng làn. Nó vừa an toàn, vừa không hề phạm luật giao thông.

Fortuner2019

Xe tải
Quan điểm của em là lúc nào phía sau mình cũng đang tắc một đống xe nên phía trước mình thấy thoáng thì đi như thế nào để dòng xe phía sau chạy đỡ bị dồn ứng cục bộ ( đừng như cục cứt ngăn cản dòng nước đang chảy

khong_co_xe

Xe tăng
Mấy lần em chạy max tốc 120km/h ở làn ngoài cùng bên trái cao tốc Pháp Vân, vẫn bị còi đèn inh ỏi phía sau đòi vượt.
Trên cao tốc ghét nhất thể loại thúc đít nhá đèn bấm còi xin vượt làn ngoài cùng, cảm giác lái xe như lũ vô học í, toàn 7 chỗ và bán tải!

Azeglio

Xe điện
Em đi cao tốc 5B toàn 80 km/h làn giữa. Chả bị ai xin xỏ gì. Lái 120 km/h mệt người mà cũng chả sớm đến nơi hơn được mấy, thà xuất phát sớm còn hơn.

chinhatm

Xe container
Tiếp tục tranh luận về câu chuyện có nhường đường cho xe xin vượt:
1. Luật giao thông tại Việt Nam còn tương đối hạn chế, quy định về cho vượt xe chủ thớt nêu thực chất ra là nó áp dụng cho loại đường bộ không phải đường cao tốc, chỉ có 1 làn đường tốc độ cao cho xe ô tô, làn bên trong tốc độ thấp hơn.
2. Thực tế là với loại đường bộ này, việc nhường đường cho xe xin vượt cũng hợp lý và đã hình thành thói quen.
3. Với loại đường cao tốc hoặc quốc lộ có tối thiểu 2 làn được chạy max tốc độ, cái kiểu bám sát đít xe trước 2m xin vượt nó quá nguy hiểm, cái này khỏi cần giải thích. Ở đây mình muốn trao đổi với các bạn chạy cao tốc là nên quan sát và chuyển làn khác từ xa nếu muốn vượt xe trước mặt cùng làn. Nó vừa an toàn, vừa không hề phạm luật giao thông.
Ý bác là xe nào muốn vượt thì cứ tìm làn trống mà vượt, bất kể là làn trái hay phải chứ gì?
Đó chỉ là cách giao thông lạc hậu của Việt Nam thôi, cũng do các quy định tréo ngoe (hạn chế tốc độ theo làn đường) của các quan chức giao thông nửa mùa.
- Theo như cách đi của bác, xe chạy chậm (hơn) có thể đi bất cứ làn nào, xe chạy nhanh (hơn) cũng thế, và nó phải đánh võng hình chữ chi từ trái sang phải, rồi lại từ phải sang trái để tránh những xe đi chậm (hơn) đang đi rải rác ở tất cả các làn.
- Cách đi văn minh thì khác: Những xe chạy chậm nhất đi ở làn sát bên phải; xe chạy nhanh hơn một chút đi ở làn giữa và sát phải (sẽ đi vào làn sát phải ngay khi thấy làn sát phải còn trống). Làn sát trái thường chỉ dành cho xe vượt (vượt xong lại quay về làn giữa hoặc làn phải). Như vậy, xe chạy nhanh nhất cũng không phải đánh võng hết sang phải lại sang trái như mình

chinhatm

Xe container
Em đi cao tốc 5B toàn 80 km/h làn giữa. Chả bị ai xin xỏ gì. Lái 120 km/h mệt người mà cũng chả sớm đến nơi hơn được mấy, thà xuất phát sớm còn hơn.
80km/h thì bác phải đi vào làn sát phải chứ.
Làn sát phải cho đi tối đa 100km/h, tối thiểu 60km/h, bác đi vào đấy là phù hợp, mà lại không cản trở ai.
Làn giữa quy định tối đa là 120km/h, bác đi vào đấy gây cản trở, mà làn đó quy định tối thiểu 80km/h, bác chỉ giảm ga một chút là phạm luật rồi

series3

Xe tăng
Em nhường, ông nào vội vượt được mà an toàn thì xin mời em chả giữ làm gì ;P

Azeglio

Xe điện
80km/h thì bác phải đi vào làn sát phải chứ.
Làn sát phải cho đi tối đa 100km/h, tối thiểu 60km/h, bác đi vào đấy là phù hợp, mà lại không cản trở ai.
Làn giữa quy định tối đa là 120km/h, bác đi vào đấy gây cản trở, mà làn đó quy định tối thiểu 80km/h, bác chỉ giảm ga một chút là phạm luật rồi
Em bảo là chả ai xin xỏ gì em, vì xe sau có đường để vượt rồi. Em đi đúng luật, chả cản trở ai cả.

mrhuy92

Xe hơi
Website
mangfpt.org
Cứ dĩ hòa vi quý, đường thoải mái, vượt mà ko gây mất an toàn giao thông cho cả 2 thì cứ để họ vượt, giữ làm gì cho mệt ra.

Xe gia đình

Xe điện
Ví dụ cao tốc HN-HP:
- 3 làn: 80, 100, 120
- Xe đang đi làn ngoài tốc độ 120, nếu có xe sau xin đường thì phải làm thế nào?

chinhatm

Xe container
Em bảo là chả ai xin xỏ gì em, vì xe sau có đường để vượt rồi. Em đi đúng luật, chả cản trở ai cả.
Bác đi 80km/h trên làn cho đi đến 120km/h mà lại bảo là không cản trở ai thì cũng lạ.
Không có ai xin xỏ gì bác thì cũng dể hiểu, vì bác đi quá chậm, chẳng có ai đi chậm thế mà có thời gian xin xỏ gì bác cả, họ sẽ đi ở làn sát trái hoặc buộc phải đi ở làn sát phải để vượt qua bác thôi

chinhatm

Xe container
C
Ví dụ cao tốc HN-HP:
- 3 làn: 80, 100, 120
- Xe đang đi làn ngoài tốc độ 120, nếu có xe sau xin đường thì phải làm thế nào?
Cao tốc HN-HP thì 2 làn bên trái đều cho đi 120km/h bác ạ, nên đi 120km/h bác vẫn có thể đi ở làn giữa