[TVMBX] Chạy Grab cuối tuần đủ để nuôi xe ?

pisces_hn

Xe container
Tự dưng đi hầu cái xe nhọc lắm ạ. Em như cụ thì thà đi xe máy còn hơn. Thích thì thuê vài hôm đi chơi xa.

kyrros

Xe tải
Mình chỉ chạy vài tháng trong thời gian thất nghiệp bạn à... Đói quá nên phải chạy grabcar, xe mình mua được 4 năm rồi. Đã đăng ký grab và nộp phí 1.4 triệu rồi nhưng chưa chạy. Bên grab nói phải chuyển đổi đăng kiểm sang hình thức "vận tải" và khi chạy grabcar sẽ bắt buộc phải dán tem vận tải 2 bên sườn xe. Nghe nói đã đăng kiểm vận tải rồi, mà bỏ tem sườn đi là công an phạt nắng lắm phải ko các cụ?
Vâng thủ tục thì phải đầy đủ thì mới chạy được
Vấn đề là cụ có phục vụ được các mợ đỏng đảnh và khách hàng khó tính không
Nhặt từng đồng mà phải chờ đợi, không có chỗ dừng xe đi đâu cũng bị người dân và xx đuổi lại còn vào ngõ ngách giờ cao điểm tắc đường nó chửi cho vuốt mặt không kịp ý
Có việc khác thì đừng theo nghề này ạ

99999 người

Xe hơi
Mình ở HCM. Thu nhập hàng tháng của vợ chồng mình tầm 30tr, trừ chi phí sinh hoạt thì còn dư 20-24tr/tháng vì chưa có bé, đang có nhàn rỗi tầm 400tr. Nhà đã có và ổn định, nhưng không đủ chỗ để xe. Vợ chồng mình dự tính mua 1 chiếc xe tầm 400tr để không phải vay, chủ yếu sử dụng đi chơi khi cần, kết hợp chạy dịch vụ T7 CN và các tối trong tuần để nuôi xe. Vì làm văn phòng nên 2 ngày cuối tuần mình rất rảnh rỗi.

Xin hỏi chỉ chạy buổi tối (3-4h 1 ngày) và 2 ngày cuối tuần (full) thì đủ để nuôi xe chi phí cố định hàng tháng không ? (giữ xe, bảo trì đường bộ, bảo hiểm xe...v...v..)
Cụ chủ quyết mua hay không mua rồi ạ

Jonykey

Xe tải
Khuyên chân thành cụ nếu sử dụng ít thì không nên mua, chạy thêm dịch vụ cũng đủ duy trì nhưng mệt người, mà cũng chả ăn thua, thêm phiền phức. Nếu cụ máu quá thì làm con xe cũ khoảng hơn trăm một tí, thi thoảng đi chơi về quê... thì hợp lý hơn. Xác định mỗi tháng mất khoảng 3tr để nuôi nó(xăng xe và gửi xe). Còn không thì cụ nên đi taxi, hoặc đi xa thì thuê xe tự lái là hợp lý nhất(thu nhập như nhà cụ thế cũng chưa phải cao, sau này có con tốn kém nhiều, nhà em ở HN cũng có nhà cửa ở tạm rùi Chung Cư, nhà có 1 F1, thu nhập gấp 3 lần nhà cụ mà còn chưa giám mua xe đây).

Thanhxuantulai

Xe máy
Website
thanhxuantulai.com
Mình ở HCM. Thu nhập hàng tháng của vợ chồng mình tầm 30tr, trừ chi phí sinh hoạt thì còn dư 20-24tr/tháng vì chưa có bé, đang có nhàn rỗi tầm 400tr. Nhà đã có và ổn định, nhưng không đủ chỗ để xe. Vợ chồng mình dự tính mua 1 chiếc xe tầm 400tr để không phải vay, chủ yếu sử dụng đi chơi khi cần, kết hợp chạy dịch vụ T7 CN và các tối trong tuần để nuôi xe. Vì làm văn phòng nên 2 ngày cuối tuần mình rất rảnh rỗi.

Xin hỏi chỉ chạy buổi tối (3-4h 1 ngày) và 2 ngày cuối tuần (full) thì đủ để nuôi xe chi phí cố định hàng tháng không ? (giữ xe, bảo trì đường bộ, bảo hiểm xe...v...v..)
E nghĩ cụ nên thuê xe tự lái khi cần đi đâu. Chỉ việc đổ xăng và đi khi có nhu cầu và không phải lo nghĩ việc gì khác. Để tiền đấy đầu tư bất động sản, vàng, chứng khoán ạ

lucklyluke

Xe đạp

Tất cả các xe ô tô chạy Grab đã đăng ký phù hiệu trước đó đều phải đăng ký lại phù hiệu kể từ ngày 1/4/2020 phải không các cụ?

Thanhxuantulai

Xe máy
Website
thanhxuantulai.com

Cụ thử gửi vào bên nào cho thuê tự lái uy tín thì nhành hơn cụ ạ

sidecar_ox

Xe tải
Em đã từng chạy uber, hiện tại đang đi sale xe nên em tư vấn cụ thế này. Cụ cần xác định lại mục đích mua xe.
- Nếu cụ và vợ hàng ngày đi làm xa, xác định theo hướng mua xe để đi làm hàng ngày là chính, đổi lấy sự an toàn và sức khỏe, cuối tuần hay tối tối sử dụng nó để kiếm thêm được nhiều được ít không quan trọng thì mua.
- Còn cụ hàng ngày k có nhu cầu dùng đến xe, 2 vợ chồng đều kinh doanh tại nhà hoặc đi làm gần chỉ vài km thì cũng k nên mua, vì như thế cụ mua về 5 ngày trong tuần nhu cầu sử dụng đến xe rất ít, chỉ 2 ngày cuối tuần lôi ra chạy kiếm tiền nuôi xe thì không hiệu quả đâu, vì cái lỗ xe sau 1 năm với xe cũ cũng phải vài chục, còn xe mới là đứt gần tiền trăm. lâu lâu cụ thích đi chơi xa hay về quê thì thuê xe tự lái, dịch vụ ấy giờ rất nhiều, vừa đỡ phải nuôi xe, 400 kia vẫn bảo toàn k đầu tư gì thì gửi ngân hàng 6%/năm tháng có 2tr để thuê xe tự lái và đi taxi, lại k mất tiền gửi xe hàng tháng.
Em cũng đồng ý quan điểm của cụ này , thực tế nó là như vậy đấy

caisua

Xe lăn
2017-2018 em chạy uber với thời gian hệt như cụ, sau khi trừ chi phí thì được khoảng 6tr-8tr/tháng. Giờ chạy grab như nào thì em ko biết vì em ko chạy nữa

VanLy95

Đi bộ
Theo em thấy hiện tại làm tài xế công nghệ khá khó khăn do bây giờ khá nhiều người đăng ký chạy grab nên thu nhập của tài xế hiện tại khá thấp. Bạn có thể tham khảo thêm bài viết thuê xe tháng chạy grap trên diễn đàn otofum. Nếu như bác cần thì mình khuyên bác nện sử dụng dịch vụ thuê xe tháng chạy grap rạng đông để test thử xem nghề tài xế công nghệ có ngon như lời mọi người đồn hay không

Chỉnh sửa cuối:

Thanhcan

Xe đạp
Cụ tằn tiện thế làm gì, vc cụ chưa có con, cụ lại có nhà rồi, thu nhập 2 vc để ra nhiều vậy, trước là mua để phục vụ nhu cầu đi lại, làm ăn, sau là phục vụ con cái. Để thời gian như cụ nói chạy grap không đơn giản như cụ nghĩ đâu.

Roger

Xe hơi
Hỏi kinh nghiệm các cụ mợ chút "Chả là e có cu em làm bảo vệ ở H Nhà bè TP HCM, CV cả ngày rảnh rang ko mệt mỏi nên nó mua con Vios chạy Grab kín tuần từ 19h đến khoảng 24h, ngặt nỗi chạy được 3 tháng em đẹp thì dịch nên hiện tại chả có khách đi mấy, cụ mợ chia sẻ giúp em kinh nghiệm để có thể kiếm thêm cho qua đợt dịch này với"