Chạy Hà Giang

cdcn

Xe điện
Cụ đổ đèo có thấy máy hãm nhiều không?
Cháu nghe nhiều cụ nói về việc xe hộp số cvt hãm đổ đèo kém rồi, same same như cụ vqpha ở trên nói về con Brio đấy.
Cháu chưa được trải nghiệm hộp số cvt đổ đèo như nào, nhưng hộp số 4AT của cháu để L, thả chân ga thì dốc sâu thoải mái nó chỉ chạy lên <40km/h thôi, thoải mái đệm phanh, đánh lái, cảm thấy rất an toàn.
Em đi Altis 2.0 máy CVT, đổ đèo ok, hãm tốt không thấy có vấn đề gì cả.

250cc

Xe tăng
Chào các bác!
Các bác chạy rồi cho em xin kinh nghiệm đi một vòng Hà Giang, em thì đi xe máy với xe khách suốt r, nhưng lần này muốn tự lái để mang phụ huynh đi; Nhà em khoảng 4,5 người lớn ko mạnh thể hình :D thì đi bằng 1 trong những con nào dưới đây thì ưu tiên hơn
- BT 50 2.2 1 cầu (to xác, lái siêu nặng, ghế sau đứng, gầm cao, cốp rộng)
- Ranger 2.2 1 cầu (giống BT nhưng lái nhẹ)
- Xpander hoặc XL7 (rộng rãi, ghế ngả tốt, cốp thoải mái, máy bé, sợ lên kém, xuống hãm số có tốt k?)
- Morning 1.2 (chả được nước gì, chắc tiết kiệm nhất, nhưng thấy mn vẫn chạy ầm ầm)
Và có nên chạy cvt k có số giả lập k.

Em đội ơn các bác!

P/S: Lần trước có chạy con Brio lên cột mốc Quảng Ninh mà về L r máy cvt nó cứ liu diu tua thấp chả hãm tốc độ tí nào, đạp phanh tè cả ra quần. Con đấy em thích vì ăn uống nhẹ nhàng lắm nhưng lên xuống dốc mà tua thấp thế chắc toang.
Là em thì em chọn XL7. Rộng rãi ngang expander nhưng treo cứng hơn tý, đi đèo cảm giác ổn định hơn. Mấy con này đc cái hàng 2 ngả được nên thích ưỡn ẹo cũng đc. Bán tải ghế đứng, em sợ nhất ghế đứng, ngồi rất khó chịu.

nhtho

Xe buýt
Em chuyển sang S, đi số 3 và thỉnh thoảng đệm phanh. Đi ngon mà cụ
Số 3 là chạy nhanh đấy cụ, lơ tý là lên 60km/h ngay. Ý cháu hỏi các cụ là chạy hộp số CVT mà để số thấp (1-2) mà không đệm ga, thả trôi xe thì xe nó có tự ghìm không? Vì như xe 4AT cháu chạy, khi đổ dốc mà tốc nó lên 55 60 thì ngoài máy hãm, mình còn đệm phanh nên rất an toàn.

acciaio

Xe hơi
Trong các xe mà cụ liệt kê, Xpander hoặc XL7 là hợp lý hơn cả, đừng ham hố bán tải, người ngồi sau bán tải sẽ nhanh mệt hơn.
Như cụ mô tả thì có thể cụ dùng xe đi đèo cũng chưa thực sự "thạo" và hiểu về xe cộ, hộp số chưa sâu, nên 2 con kia là ổn (nhà cháu chỉ góp ý thôi không ý gì khác cụ đừng trách cháu mà tủi thân cháu). Các cung đường đèo chính giờ đa số cũng bớt dốc và mở cua nhiều nên đi chậm và cẩn thận thì cũng không quá khó đâu.
Còn nói chuyện đi được thì thực sự con nào cũng đi được. Xe khỏe, chức năng hỗ trợ tốt thì mình "nhàn" thêm. Xe bé, ít hỗ trợ thì mình phải biết nhiều thêm, mệt đầu (và cả chân tay) thêm xíu.