[Funland] Cháy lớn ở cửa hàng tại Tôn Đức Thắng, đang tìm kiếm các nạn nhân

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Khó lắm cụ ạ. Điện trong nhà mình thì mình phải tự chịu trách nhiệm thôi. Thuê 1 ông thợ điện, nước tự kiểm tra thôi, chứ điện lực họ không chịu trách nhiệm điện trong nhà dân đâu
Em nghĩ giải pháp đơn giản nhất là lắp chuông báo cháy, sẽ thông báo khi có khói, như vậy sẽ tỉnh giấc để không bị chết ngạt.
Hệ thống khóa cửa ở trong thì không cần dùng chìa.
Hiện tại khóa cổng sắt, cửa sắt toàn dùng chìa thật sự nguy hiểm, thêm cửa cuốn điện nữa.
Nhưng để thay đổi thì có vẻ khó.

VCHDHN

Xe container
Sau vài tuần, sự việc lại trôi đi như mưa gột đường. Không ai còn nhớ gì đến cho tới khi một vụ đau lòng tương tự xảy ra :(
Nhẽ nào ko có cách phòng ngừa hả các cụ :(

Nguyên nhân cháy chủ yếu do chập điện. Hay là mình đề nghị Điện lực có thêm nhiệm vụ kiểm tra an toàn lưới điện tại mỗi hộ theo kỳ các cụ nhỉ. Tuy là nhiệm vụ nhưng dân xin thanh toán sòng phẳng. E gọi là nhiệm vụ mà ko nói là dịch vụ vì việc kiểm tra này phải là việc bắt buộc, hộ nào cũng phải tham gia. Vì cháy nhà hàng xóm thì nhà mình cũng ko bình chân được :(
1h sáng điện lực gõ cửa vào k tra có đk? Ví dụ như đèn ban thờ thần tài chẳng hạn, sáng suốt ngày đêm lại ở cạnh những thứ dễ cháy. Các đồ dùng thiết bị điện dùng xong k rút phích cắm ra.....Tự thân phải lo và biến thành thói quen sẽ an toàn thôi😊

Mss AN TÂM

Xe điện
Hàng xóm nào nó cho nhà mợ mở đường thoát hiểm sang nhà nó ạ? Và mợ có cho nhà hàng xóm mở lối sang nhà mợ ko? Hà Nội đa phần dân tứ xứ, ko họ hàng thân thích. Sáng đi tối về cả năm có khi còn chẳng thấy mặt nhau bao giờ thì lấy gì để làm niềm tin? Mợ có dám chắc hàng xóm là những người đủ tin cậy để mình tạo một lối đi?
thế mới khó và khi xảy ra hỏa hoạn mà cháy từ dưới lên thì chắc chỉ còn cách chờ chết là thế. Nếu vậy chắc giải pháp là trên nóc tầng phải có cua thoát để chạy lên nóc nhà

Skoda_Favorit

Xe container
Vâng, đọc những vụ cháy như thế này ai cũng nghĩ “chắc nó chừa mình ra”. Ở nhà đất e trang bị vài quả cầu dập lửa để dự phòng.
Quan trọng với nhà riêng:
1. Cửa tầng 1 phải chắc chắn chống trộm nhưng lại phải dễ thao tác mở cho người ở trong! Cần quy định để chìa khoá 1 chỗ nhất định để trong bất kỳ hoàn cảnh nào cũng lần được ngay để lấy! Chùm chìa khoá chỉ gồm các chìa khoá cửa kg lẫn các loại chìa khác!
2. Xe máy phải thường xuyên kiểm tra bảo dưỡng, không mua xăng linh tinh chỉ nên mua ở cây xăng to uy tín! Luôn rút chìa khoá xe hoặc đưa chìa về vị trí off!
3. Hệ thống dây điện trong nhà phải chuẩn nên thừa tải! Chú ý các cục nóng ĐH nữa kg nên để quá tải!
4. Chừa hệ thống thoát hiểm ở song sắt ban công, sân thượng!
5. Chú trọng kỹ năng phòng ngừa cháy nổ và thoát hiểm! Vai trò của đàn ông ở đây rất qtrong!
6. Nhiều nhà thờ Thần tài hay Thổ địa ở góc nhà/cửa hàng cũng rất nguy hiểm khi thắp hương và kể cả đèn thờ với dây điện bé xíu cực lởm dễ gây quá tải/chập cháy!

Chỉnh sửa cuối:

duongkhaithach

Xe tải
Hik,đọc mà sợ quá, chia buồn với gia đình nạn nhân, trên hội mình có cụ nào bán đồ PCCC ko ạ, nhà e thì có bình chữa cháy rồi,nhưng e muốn mua thêm vài cái mặt nạ chống ngạt khói

Leanh65

Xe container
Cũng tùy từng vụ cháy ntn và phát hiện cháy vào lúc nào nữa ạ. Nguyên tắc chữa cháy là tại chỗ và ngay khi phát cháy. Lúc mới cháy chữa rất dễ cụ ạ. Bình bọt, co2 và đã qua hướng dẫn, chữa ngay khi phát cháy là chữa hiệu quả đến 90,x%. Em đã từng chữa cháy hồi cty làm hàng chuyển tải 3 lần. 100% dập được khi sd 1 bình. Chạy thì chết, trừ khi cháy trong khoang máy xe oto vì không mở được nắp capo thì chạy là lựa chọn duy nhất ạ.
-Ở nhà thì e cứ dặn trc là nếu xảy ra vđ gì thì cứ tìm đg mà té nhanh nhất, đừng có tiếc của mà làm gì, mạng sống là quý nhất, cho dù nó có cháy sạch đi chăng nữa thì miếng đất nó vẫn còn đấy, bán đi tiêu nhoè? :))

Tứ Vạn

Xe điện
Em nghĩ giải pháp đơn giản nhất là lắp chuông báo cháy, sẽ thông báo khi có khói, như vậy sẽ tỉnh giấc để không bị chết ngạt.
Hệ thống khóa cửa ở trong thì không cần dùng chìa.
Hiện tại khóa cổng sắt, cửa sắt toàn dùng chìa thật sự nguy hiểm, thêm cửa cuốn điện nữa.
Nhưng để thay đổi thì có vẻ khó.
Hệ thống khóa cửa không dùng chìa là loại gì cụ nhỉ

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Hệ thống khóa cửa không dùng chìa là loại gì cụ nhỉ
Tức là có thể mở trong ra thôi cụ,
Như khoá nhà chung cư, khoá phòng tắm ấy. Phần đa dùng khoá kiểu chữ U như Việt Tiệp, lúc cháy tìm đc chìa mà mở là lâu lắm.
Cụ ra ngoài thì có chìa mới mở đc, trong nhà mở ra chỉ cần xoay thôi.
Phần đa nhà HN dùng khoá chữ U, chống trộm đc thật, chứ lúc cuống tìm chìa không thấy đâu.

thế mới khó và khi xảy ra hỏa hoạn mà cháy từ dưới lên thì chắc chỉ còn cách chờ chết là thế. Nếu vậy chắc giải pháp là trên nóc tầng phải có cua thoát để chạy lên nóc nhà
Vào khung giờ đấy, cả nhà đang ngủ, khi phát hiện có cháy thì đã muộn. Em học PCCC có được xem 1 vài video giả định, thực tế và phân tích về 1 vụ cháy. Trong trường hợp nhà ống với các đám cháy, điểm cháy ở tầng 1 mà gia đình ngủ tầng trên thì gần như không có cơ hội thoát. Khi phát hiện cháy trong nhà ống, với những người chưa học PCCC chắc hẳn sẽ chạy theo hướng cầu thang lên trên, đây là sai lầm, vì khói sẽ tích tụ và bốc theo lối cầu thang, có trường hợp khi phát hiện các thi thể cả gia đình đều nằm rải rác ở cầu thang rồi đấy.

vieteuro

Xe container
Nhà e cũng ống nhưng trước để ban công thoát dễ

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Như khoá nhà chung cư, khoá phòng tắm ấy. Phần đa dùng khoá kiểu chữ U như Việt Tiệp, lúc cháy tìm đc chìa mà mở là lâu lắm.
Phần đa nhà HN dùng khoá chữ U, chống trộm đc thật, chứ lúc cuống tìm chìa không thấy đâu.
Vứn đề này lại phải quàng thêm trách nhiệm ngành công an, ông giữ gìn trật tự thế nào mà để dân không yên tâm, phải sắm khóa quá kỹ khiến cho lúc cháy không dễ dàng để tiện mở cửa ?

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Vứn đề này lại phải quàng thêm trách nhiệm ngành công an, ông giữ gìn trật tự thế nào mà để dân không yên tâm, phải sắm khóa quá kỹ khiến cho lúc cháy không dễ dàng để tiện mở cửa ?
Cụ lái quả này em chịu luôn :D Liên quan gì CA.

Tứ Vạn

Xe điện
À, cửa thông phòng thì ok chứ cửa sắt bên ngoài khó dùng ạ

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com

Zhiguly

[Tịch thu bằng lái]
Hàng nhà em đây ạ. Trước khi mua em đc dùng thử rồi, rút chốt ngang như lựu đạn rồi xịt thôi. Em cũng phải hướng dẫn người nhà luôn chứ. Hàng này xịt lên người cũng có tác dụng cách nhiệt tạm thời, hạn chế gây bỏng, kể cả vào mắt cũng ko sao chỉ rất xót thôi nên chống trộm được luôn.

Hàng năm cụ phải mang đi đổi bình mới.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lái quả này em chịu luôn :D Liên quan gì CA.
Ơ thì chuồng cọp thay cho ban công, cũng là sợ trộm trèo vào thịt cả nhà. Ban công hở là địa thế yêu thích của trộm.
Chứ nếu không cứ để ban công thoáng cho sướng.

My Hao

Xe điện
Về an toàn pccc thì chung cư chắc chắn tốt hơn nhà phố, nhất là nhà trong các ngõ nhỏ. Năm nào cũng có vài vụ cháy chung cư nhưng chưa có vụ nào cháy lan từ căn hộ này sang căn hộ khác. Cho đến hiện nay ở VN mới chỉ có 2 vụ cháy chung cư gây chết người và đều là cc thu nhập thấp. Vụ đầu tiên ở HN khi ai đó đun than tổ ong và ném xuống đất theo đường ống rác gây cháy ống nhựa, chung cư kiểu này ngày nay ko ai làm nữa. Vụ thứ hai ở tphcm cháy hầm xe khiến khói theo thang thoát hiểm bốc lên các tầng gây ngạt đồng thời bít mất đường thoát. Vụ này do lỗi BQL ko hoàn thành trách nhiệm khi để ai đó chèn gạch vào cửa thoát hiểm tầng hầm.
Tóm lại em thấy chung cư chỉ cần hệ thống thang thoát hiểm ổn là yên tâm, bao gồm hệ thống đèn khẩn cấp, bơm tạo áp suất dương, 2 lớp cửa chống cháy. Tất nhiên nếu có đội chữa cháy của BQL, hệ thống cảm biến khói và nhiệt, vòi phun nước pccc ngon nữa thì càng yên tâm.

pandahn

Xe điện

16 năm, mọi thứ khác nhiều nhé. Và e nhắc lại là CCCC nó phòng cháy chữa cháy khác bọt nhiều so với CC bình dân 3.5 khìn/m2 phí dịch vụ nhé.
Còn cháy thì ở đâu chả cháy, nhưng xác suất nhà đất thì hậu quả nặng nề hơn nhiều.

CC ngán nhất là cháy từ hầm nơi để oto, xe máy. Nên xe nào có hiện tượng rò rỉ xăng, dầu là bảo vệ kiên quyết k cho vào gửi. Hoặc đi tuần phát hiện có vấn đề là gọi chủ xe mang xe đi sửa ngay. Phòng còn hơn chống.

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xì hơi lốp

Giờ em mới biết có vụ cháy ITC cách đây 16 năm. Thảm hoạ cháy do thợ hàn đã sảy ra nhiều rồi.