[Funland] Cháy nhà ra mặt.... cứu hoả..

Dan du an

Xe cút kít
Tuổi ít hay nhiều Chưa chắc ai ng.u hơn ai đâu. Thôi tối trả thớt cho cụ chủ.
Công nhận ông này còm em chán luôn cụ ạ. Em đành xin lỗi không còm lại nữa, toàn cái luận điệu có mặt ở hiện trường không. Chán, thấy hổ thẹn khi tham gia cùng gọi cụ cháu với những ông như thế này.

cả một lực lượng với chục ngàn quân, tiêu chục ngàn tỉ một năm mà không biết dùng tời, cáp móc vào, kéo bung cửa ra à?
Haiz cụ thử tính xem cái xe chữa cháy dài bao nhiêu, đường rộng bao nhiêu, cái cửa sắt đang được nung ở nhiệt độ bao nhiêu mà cụ bảo kéo cái cáp vào để kéo bung cửa. muốn kéo được cái cửa sắt ra thì phải phun nước cho nó nguội nó cứng lại thì mới kéo đc cụ nhe

Công nhận ông này còm em chán luôn cụ ạ. Em đành xin lỗi không còm lại nữa, toàn cái luận điệu có mặt ở hiện trường không. Chán, thấy hổ thẹn khi tham gia cùng gọi cụ cháu với những ông như thế này.
Cụ ơi cụ a dua theo nói em thì cụ cũng phải tỉnh táo 1 chút, cụ có đồng ý với câu nói của cụ trên là phi xe vào 1 cái nhà đang cháy 1000 độ để phá cửa không. Cụ mà trả lời có thì em xin lỗi cụ ấy ngay

MiTa

Xe lăn
Cụ ơi cụ a dua theo nói em thì cụ cũng phải tỉnh táo 1 chút, cụ có đồng ý với câu nói của cụ trên là phi xe vào 1 cái nhà đang cháy 1000 độ để phá cửa không. Cụ mà trả lời có thì em xin lỗi cụ ấy ngay
Tôi còm với ô lần cuối nhá. Ô có xem clip hoặc hình ảnh vụ này chưa ? Ô có thấy sau khi xong hết mọi việc nó kéo cái ô tô màu đỏ trong nhà ra ko? Cái ô tô còn nguyên 1/3 phía sau nhá, cốp chưa cháy vẫn còng nguyên màu sơn đỏ. Tôi hỏi ô đấy là sau khi cháy rất lâu rồi đấy, chứ lúc bọn nó mới tới còn cháy nhỏ thì lao xe vào có sao ko? Còn cáo móc vào kéo cửa ra nữa, hay cũng ko có cáp?

muadem

Xe cút kít
Chưa xem hết clip nhưng đọc xong bài của thớt, nhìn mấy phút đầu thấy ống nước thì loằng ngoằng khác hẳn lúc diễn tập: dây ống được lôi ra và trải xuống nhanh thẳng tắp, người thao tác nhanh gọn dứt khoát. Chia buồn cùng gia đình nạn nhân!

Oteconde

Xe buýt
Thế mới cần lực lượng được trả lương cả đời, trang bị bao nhiêu thứ để làm việc, diễn tập tốn cả đống tiền. Giống như là lính thì phải biết bắn súng. Đến lúc cần bắn lại bảo nhìn thế chứ bắn súng không đơn giản. Hoặc bảo bệnh nhân vào viện cấp cứu bác sỹ phải nghĩ phải.tính phải gọi người phải chờ thuốc chứ không đơn giản..nên không cứu được là bình thường. Tốt nhất nên xem kỹ video rồi hãy nói mình đã tham gia hay chưa. Kể cả là người chuyên nghiệp thì càng không chấp nhận được đó là lực lượng chuyên nghiệp. Nhìn nó rất lúng túng và không được tổ chức tốt. Đấy là cái mọi người bức xúc. Còn ai cũng hiểu cứu hoả là khó. Nếu dễ chủ nhà nó tự dập hoặc hàng xóm nó dập phút mốt cần gì gọi cứu hoả.
Nhà em gần phòng cháy đây. Em thấy mỗi buổi chiều các anh ấy đều ra vườn rau thực tập nghiệp vụ cứu hỏa. Em bảo với vợ e là: dm, mỗi tháng đc trả 10tr chỉ để đi tưới rau thế kia à...? E có hiểu là các anh ấy đang tập nghiệp vụ đâu.
Nhưng Nghiệp vụ leo chèo nhà cao tầng, vác thang chạy, phá cổng, phá cửa, rải dây ống nước thì em ít (không) thấy, chắc lúc các a ấy luyện tập e ko để ý nên không thấy.
Chân thành xin lỗi các anh PCCC.

Tôi còm với ô lần cuối nhá. Ô có xem clip hoặc hình ảnh vụ này chưa ? Ô có thấy sau khi xong hết mọi việc nó kéo cái ô tô màu đỏ trong nhà ra ko? Cái ô tô còn nguyên 1/3 phía sau nhá, cốp chưa cháy vẫn còng nguyên màu sơn đỏ. Tôi hỏi ô đấy là sau khi cháy rất lâu rồi đấy, chứ lúc bọn nó mới tới còn cháy nhỏ thì lao xe vào có sao ko? Còn cáo móc vào kéo cửa ra nữa, hay cũng ko có cáp?
Thôi em sai, giờ bổ sung thêm tí kiến thức là chữa cháy mà cửa khóa là phải phi xe chữa cháy vào để phá cửa, phá được cửa thì hỏng xe chữa cháy, nước đâu phun dập lửa :))

khaphieu

Xe tải
Mạng người là tối thượng. Mọi ý kiến khác chỉ là bao biện. Chấm hết.

theanh212

Xe điện
Làm gì cũng phải cẩn thận tối đa nên chậm bao nhiêu cũng phải chịu. các cụ chê nhưng các cụ thử nghĩ lỡ có chú cứu hỏa nào vấp chân vào vòi chữa cháy ngã lăn quay ra đó lại rách việc. Còn xe cứu hỏa không có nước cũng bình thường mà, phải báo tin trước khi cháy chừng vài tiếng người ta mới chuẩn bị bơm nước vào xe chứ, đợi cháy mới báo bố ai chuẩn bị kịp.
Chết cười với cụ :D

nhuataiche

Xe container
Thôi em sai, giờ bổ sung thêm tí kiến thức là chữa cháy mà cửa khóa là phải phi xe chữa cháy vào để phá cửa, phá được cửa thì hỏng xe chữa cháy, nước đâu phun dập lửa :))
Em xem qua các còm của bác thì em ko hiểu cho lắm, nên muốn hỏi lại cho rõ. Chữa cháy đúng là ko đơn giản rồi, cho nên, theo như em hiểu những gì bác còm, lực lượng pccc phải đến hiện trường, nghiên cứu thăm dò cẩn thận rồi mới ra tay, đúng ko ạ ?

Em chưa chữa cháy lần nào nên ko có kinh nghiệm, nhưng bọn em đi bán hàng, cũng phải lên phương án trước ở nhà, phương A, rồi B, rồi C, thậm chí D. Chứ tới khách hàng mà nghiên cứu thăm dò này nọ mất thời gian thì đối thủ nó cho bọn em ăn cám ngay. Em tưởng chữa cháy phải hơn bọn bán hàng như em nhiều chứ ạ ?

Mà trong cờ nhíp thì em cũng thấy lạ, các anh lính cứu hoả đến hiện trường thao tác chuyên nghiệp, thì có một giọng nữ dân thường đứng kế bên dám lên giọng dạy bảo các anh í. Bà đó rõ là chả biết cái c... gì, nhưng em thắc mắc là 5-10 phút sau các anh chuyên nghiệp lại làm đúng những gì bà í bảo ? Sao các anh í lại mấy thời giờ nghiên cứu những việc mà bà í nhướng mắt lên là thấy vậy nhỉ ?

Hổ Con

Xe tăng
Tôi đọc và hiểu cụ cũng có biết 1 tí về pccc và vào đây bênh đội ăn hại kia. Nói như cụ thì giải tán cái đội Pccc Qn đi cho nhanh. Nhìn nó diễn tập đốt tiền của dân xong nó đi chữa cháy mà ngứa cả mắt, cụ vẫn lèo lái được thì đúng là .... quá thiếu hiểu biết !

mr_bean

Xe tải
Các cụ chê lính CH khiếp quá, đợt rồi VTV chiếu cái phim "Lửa ấm" e thấy họ chuyên nghiệp phết đấy chứ :((

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
thôi ông im mẹ mồm đi, đứng cầm cái vòi được 1 lần mà be lên cứ như chuyên gia! Chữa cháy cái ccc gì mà rải cái dây ra trông cũng lúng túng, trường hợp này đường to như đại lộ giật móc cửa ra có gì mà không được, cửa mà chảy ra như ông nói thì giật lại càng dễ! Cái cửa này mà đủ dụng cụ thì con sedan nó giật cũng ra chứ del cần xe to, cái xe trong nhà còn ngon thế kia thì nhiệt độ không “7-800 độ” như ông chém đâu! Xe thang để làm gì mà không đứng lên trên xịt làm nguội như ông nói rồi phá kính từ đấy, trông cái vòi như tưới cây thế kia mà muốn giảm nhiệt kiểu ông thì người thành mẹ than rồi. Xe hỏng thang hay thiếu móc hay không bơm được nước thì cũng do chúng nó không bảo trì mà thời gian rảnh toàn ngồi đánh phỏm chứ biện hộ cái gì! Ngu không nói người ta còn bán tín bán nghi chứ nói ra thì không còn ai nghi ngờ nữa!

Rất mong các cụ nhẹ lời, tránh mất lòng nhau. Nếu ai có ý kiến khác người thì cũng nên tôn trọng vì có thể họ có góc nhìn khác mình. E lập thớt này mục đích để chúng ta tìm ra những điểm còn yếu của hệ thống PCCC của Quảng Ngãi nói riêng và toàn quốc nói chung, mong rằng họ sẽ điều chỉnh để tốt hơn cho sau này.
Mỗi ý kiến của các cụ đều rất đáng quý.
Trân trọng!

Mr.HoangNam

Xe hơi
thôi ông im mẹ mồm đi, đứng cầm cái vòi được 1 lần mà be lên cứ như chuyên gia! Chữa cháy cái ccc gì mà rải cái dây ra trông cũng lúng túng, trường hợp này đường to như đại lộ giật móc cửa ra có gì mà không được, cửa mà chảy ra như ông nói thì giật lại càng dễ! Cái cửa này mà đủ dụng cụ thì con sedan nó giật cũng ra chứ del cần xe to, cái xe trong nhà còn ngon thế kia thì nhiệt độ không “7-800 độ” như ông chém đâu! Xe thang để làm gì mà không đứng lên trên xịt làm nguội như ông nói rồi phá kính từ đấy, trông cái vòi như tưới cây thế kia mà muốn giảm nhiệt kiểu ông thì người thành mẹ than rồi. Xe hỏng thang hay thiếu móc hay không bơm được nước thì cũng do chúng nó không bảo trì mà thời gian rảnh toàn ngồi đánh phỏm chứ biện hộ cái gì! Ngu không nói người ta còn bán tín bán nghi chứ nói ra thì không còn ai nghi ngờ nữa!
Chửi là đúng, chửi thẳng vào mặt luôn..
Nghe giọng điệu e nóng hết cả người..!!

Cap nhi tan

Xe buýt
người trong cuộc là bố nạn nhân đã khóc hết nước mắt.
chắc phải kêu gọi thành lập đội Hiệp sĩ cứu hỏa thôi. ăn hại
Cụ định ăn chặn việc của anh em pccc à, cụ nhớ là khi xây nhà, có nhà ở, anh em pccc năng đến kiểm tra an toàn pccc cho cụ lắm đấy. Định ăn chặn việc làm với chúng tôi à...

Colonhec

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn tác phòng mấy ông lính cứu hoả lăn mấy cuộn vòi giống các cháu thiếu nhi đi học kĩ năng sống.

Xin tổng kết lại ý kiến của các cụ như sau:
- Hệ thống thiết bị chữa cháy còn thiếu.
- Lính CH chữa cháy chưa chuyên nghiệp, còn lúng túng dẫn đến hậu quả nặng nề
- Phương án mà đồng chí phó CA Tỉnh đưa ra là tiếp cận từ phía sau thì cũng rất khó chứng minh, nhưng với 20p mới thấy CA xuất hiện trên tầng 3 và bắt đầu phá vỡ cửa kính tầng 2 thì hoàn toàn không hiểu nhóm phía sau họ làm gì?
- Có nên thành lập PCCC dưới dạng xã hội hóa để người dân cũng có thể tham gia mỗi khi có sự vụ.
- Giải pháp phá cửa trước luôn là giải pháp được lựa chọn đầu tiên khi xe cộ và phương tiện sẵn có nhưng tại sao không làm ngay?
- Trách gia chủ một phần hệ thống phòng cháy trong nhà kém nhưng phần chuyên môn của cứu hỏa quá kém dẫn đến không thể vào nhà trong 10p đầu tiên. Việc nào ra việc đó rõ ràng.
- Điều quan trọng nhất là: Ai chỉ huy cứu hộ hôm đó, cần phải đứng ra chịu trách nhiệm. Theo lời đồng chí Hưng, thì hôm đó đồng chí đến chỉ đạo hiện trường nhưng có mặt chậm hơn đội hiện trường 10p, thì ai là người chịu trách nhiệm trong 10p đó? Giải thích thế nào cho dân hiểu khi toàn đội lúng túng như gà mắc tóc vậy?

leminhhn

Xe buýt
ngày xưa chỗ em có vụ chém nhau, gọi các anh, nửa tiếng sau thấy 1 anh lững thững cầm sổ xuống hất hàm hỏi bọn thằng nào đấy...