[Funland] Cháy nhà ra mặt.... cứu hoả..

Bò lốp

Xe lăn
Xem mà bức bối ghê người, ae chúng ló trong nhà cháy hì ntnao nhỉ? Làm ăn như kac

Ôi trời ơi cái cửa sổ phòng ngủ kìa các cụ, ngay phía hẻm sau luôn... Dân bảo 5p trước khi lính cứu hoả đến vẫn nghe tiếng kêu cứu...

WTF.. chuyện gì vậy????

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Xem cái clip này thì không ai chấp nhận được cho việc gần chục ông cứ đan dây phun nước, sao nó không đỗ xe gần vào nhỉ. Ví dụ 2 xe lao sát vào kéo dây phun luôn, xe nào phun của xe đấy. Mỗi xe kéo đúng 1 dây thôi. Lôi một đống dây ra làm cái gì thế nhỉ. Nhìn thế nó còn đỡ phản cảm kể cả chỉ phun thẳng vào cửa. Mà không hiểu nó mất bao lâu để phun vào cửa để làm gì. Lúc đầu rõ ràng cháy chưa to. Vụ này làm tốt có khi cứu được cả người và cái ô tô.
Cụ thông cảm. Các a chỉ thành thạo đúng 1 bài dễ nhất là quăng dây. Nên mỗi a cố quăng 1 dây cho đủ.

Susu77

Xe tăng
Em đọc báo thấy đa số các vụ cháy như này: “lực lượng cứu hoả nhanh chóng có mặt và kịp thời tiến hành các biện pháp cứu hoả. Nhưng do... nhiều lí do không có ai sống sót”. Rất hiếm vụ cứu được người.
Nay mới có hẳn clip hơn tiếng trực tiếp từ hiện trường và lãnh đạo đã trả lời theo kiểu đúng quy trình: Xin miễn bàn, chỉ biết chia buồn với gia quyến.
Em có tí ý kiến về chủ động cứu mình như sau:
-Nhà ở VN thường không có lối thoát hiểm nhưng có ban công nhất là chung cư. Ban công không có rào mà ngủ mở cửa không an toàn cho trẻ con và dễ bị trộm cướp. Có hai phương án:
-Với những ban công có thể lắp lưới an toàn: không lắp chết hoàn toàn mà thiết kế có một cửa lắp chốt chỉ mở được từ bên trong (vị trí chốt cao nhất có thể, tránh trẻ con nghịch mở chốt). Với loại ban công này đi ngủ có thể mở cửa phòng ra ban công. Khi có cháy, khói thoát ra cửa hàng xóm dễ phát hiện và ứng cứu nhanh hơn. Nếu nạn nhân chạy được ra ban công thì giảm ngạt khói, may mắn có thể thoát ra từ cửa chốt.
-Với ban công không phù hợp lắp rào chắn. Cửa phòng ban công làm 2 lớp: lớp trong kín, hạn chế đóng cửa này trừ khi đang bật điều hoà. Lớp cửa ngoài lắp loại cửa chớp, khi đi ngủ chỉ đóng cửa này, vẫn đảm bảo kín đáo mà lại lưu thông được không khí.
-Ngoài ra có thể để sẵn trong mỗi phòng chục mét dây dù và 2-3 nệm mỏng có thể dùng để cuộn trẻ con. Khi xảy ra cháy, cuộn trẻ con, buộc dây dù ngang người thả qua ban công.
-Với các phòng ngủ không có ban công, có chấn song cửa thì chấn song cửa cũng không lắp chết hoàn toàn mà có chốt mở từ bên trong ở trên cao. (Giống với ngôi nhà trong vụ việc này).

Những biện pháp trên giúp giảm thiệt hại về người trong khả năng có thể, còn cháy quá lớn mới phát hiện ra, nạn nhân không còn khả năng tự cứu thì đành phụ thuộc may rủi thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Civic TN

Xe lăn
Ôi trời ơi cái cửa sổ phòng ngủ kìa các cụ, ngay phía hẻm sau luôn... Dân bảo 5p trước khi lính cứu hoả đến vẫn nghe tiếng kêu cứu...

WTF.. chuyện gì vậy????

E xem qua ảnh cũng nghĩ là gia đình này chết thật oan uổng và khá vô lý, vì nhà có 2 mặt thoáng, không có chuồng cọp, và nếu ko tự thoát đc thì người ngoài sao ko hỗ trợ vì thời gian phát hiện cháy khá lâu

Mr.HoangNam

Xe hơi

WTF.. chuyện gì vậy????

Cả nhà 5 mạng người nghĩ đến cảnh này thật sự e ko thể chịu nổi..
:((:((:((:((

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Vụ đó đau lòng mãi ko thôi...
Dù em ở HN, nhưng nghe báo chí, thương xót khủng khiếp :P
Quảng Ngãi thì em ko chắc, các tỉnh thường là toàn lính cậu, ngu dốt, ko thao luyện...
Cái vụ đó, hồi ấy nếu anh giám đốc công ty kia mà hẹn em phỏng vấn trễ một ngày thì chắc em cũng tiêu rồi. Anh ấy hẹn em phỏng vấn sáng hôm trước thì sáng hôm sau nó xảy ra. Hai hôm sau em gọi điện thì vợ anh ấy bắt máy :(

TranCB

Xe tăng
Làm tốt hay chưa tốt đã có nhân dân giám sát và tổ chức xem xét. Các Cụ cứ bình tĩnh không phân tích bình luận linh tinh.

Xin chia buồn với gia đình người xấu số. Các đồng chí chiến sĩ PCCC đã làm hết sức vì năng lực và tư duy họ chỉ có vậy thôi. Tự mỗi người sẽ cảm thấy áy náy cắn rứt lương tâm khi không thể cứu giúp đồng bào trong cơn hoạn nạn.

sthd

Xe lăn
Làm tốt hay chưa tốt đã có nhân dân giám sát và tổ chức xem xét. Các Cụ cứ bình tĩnh không phân tích bình luận linh tinh.
tao có phải nhân dân không?
cửa sau còn nguyên thế kia mà đại tá Hưng bảo đã phá cửa sau đi vào!

Susu77

Xe tăng
Xin tổng kết lại ý kiến của các cụ như sau:
- Hệ thống thiết bị chữa cháy còn thiếu.
- Lính CH chữa cháy chưa chuyên nghiệp, còn lúng túng dẫn đến hậu quả nặng nề
- Phương án mà đồng chí phó CA Tỉnh đưa ra là tiếp cận từ phía sau thì cũng rất khó chứng minh, nhưng với 20p mới thấy CA xuất hiện trên tầng 3 và bắt đầu phá vỡ cửa kính tầng 2 thì hoàn toàn không hiểu nhóm phía sau họ làm gì?
- Có nên thành lập PCCC dưới dạng xã hội hóa để người dân cũng có thể tham gia mỗi khi có sự vụ.
- Giải pháp phá cửa trước luôn là giải pháp được lựa chọn đầu tiên khi xe cộ và phương tiện sẵn có nhưng tại sao không làm ngay?
- Trách gia chủ một phần hệ thống phòng cháy trong nhà kém nhưng phần chuyên môn của cứu hỏa quá kém dẫn đến không thể vào nhà trong 10p đầu tiên. Việc nào ra việc đó rõ ràng.
- Điều quan trọng nhất là: Ai chỉ huy cứu hộ hôm đó, cần phải đứng ra chịu trách nhiệm. Theo lời đồng chí Hưng, thì hôm đó đồng chí đến chỉ đạo hiện trường nhưng có mặt chậm hơn đội hiện trường 10p, thì ai là người chịu trách nhiệm trong 10p đó? Giải thích thế nào cho dân hiểu khi toàn đội lúng túng như gà mắc tóc vậy?
Chã tổng kết chuẩn không cần chỉnh rồi.
Nhưng sao Chã hỏi mấy câu cuối khó thế ai mà trả lời được.

Streamline

Xe điện

WTF.. chuyện gì vậy????

Đồng chí đại tá bảo có người tiếp cận phía sau nhà mà. Hay tiếp cận nhầm nhà?

nhuataiche

Xe container
Cái vụ đó, hồi ấy nếu anh giám đốc công ty kia mà hẹn em phỏng vấn trễ một ngày thì chắc em cũng tiêu rồi. Anh ấy hẹn em phỏng vấn sáng hôm trước thì sáng hôm sau nó xảy ra. Hai hôm sau em gọi điện thì vợ anh ấy bắt máy :(
Đàn anh của em vụ đó đi mấy cái đám ma một lượt, ko dám nói tiếng nào với gia chủ luôn, cháy đen hết mà. Đến giờ em vẫn còn nhớ vẻ mặt bàng hoàng của anh ấy !

nhuataiche

Xe container

WTF.. chuyện gì vậy????

Vụ này khả năng cao là chìm xuồng rồi Chã ơi !

Nhưng nếu Chã đưa hình ảnh bác đại tá lên cho anh em chiêm ngưỡng dung nhan thì em ủng hộ tiếp !

nscd

Xe buýt
Em thấy dân ở đó có vấn đề, tất cả đều lờ đờ.
ngoài em mà chày kiểu đỏ, phải có một chục ông chỉ đạo. hai ông nhà bên cạnh tạt nước vào nhà,.
phía trước phía sau thì phải tầm 5 tay búa tạ phá nhà, phá cửa, phá tường.

lửa chưa phì phì mà dân cũng không vào cứu, không hô hoán để sơ tán.

mitdac1819

Xe điện
Vụ này khả năng cao là chìm xuồng rồi Chã ơi !

Nhưng nếu Chã đưa hình ảnh bác đại tá lên cho anh em chiêm ngưỡng dung nhan thì em ủng hộ tiếp !
Mời cụ :D

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn cái nhà cả trc cả sau thoáng thế này mà k cứu đc thì quá khó hiểu.

MiTa

Xe lăn
Đồng chí đại tá bảo có người tiếp cận phía sau nhà mà. Hay tiếp cận nhầm nhà?
Cụ nói e mới nghĩ đến hướng này. Cũng may pccc chưa bế mợ nào
đang ngủ nude phi ra ngoài đấy.