[Funland] Cháy ở Thanh Xuân - Nhân dân nên sơ tán !

coquay

Xe container
Haiz :( H chắc ăn chỉ ra sân bai nội bài bay ra khỏi hn vài trăm km mới yên tâm cụ nhỉ, gió máy bay loanh quanh thế có mà cả hn dính
Em ngồi trên cao nhìn thấy cột khói cũng đúng theo hướng này. Thank cụ.
Cơ mà gió cứ quanh quẩn khắp HN vì e thấy sáng đến tối nó quay từ NE-E-SE-S-W ... đủ cả 4 phương tám hướng. Cơ mà tốc độ gió lúc đấy tầm 11km/h thì phải.

linkkaka

Xe buýt
Móa, Nhà em cách chỗ cháy hơn 1km nhưng thuộc phường Nhân Chính nên chả nhận được thông báo gì, Em vừa gọi hotline UB phường Hạ Đình để check lại xem có đúng là phường ra Thông báo 112 không thì 1 đồng chí nghe máy xác nhận đúng xong lại thêm thông tin là hiện phường đã ra QĐ thu hồi thông báo rồi, chưa kịp hỏi thêm gì nữa thì đồng chí cúp máy luôn.
Thôi méo check chủng gì nữa, Em xin nghỉ làm buổi chiều, trưa nay cho cả nhà về quê di tản luôn!

su29v

Xe hơi
Trong các báo không nêu rõ số lượng khối lượng hóa chất và cách kiểm tra. Thực tế nếu làm rốt ráo thì bộ Tài môi có thể kiểm tra nồng độ các hóa chất nguy hiểm bằng cách lấy mẫu đất, nước , không khí khu vực xung quanh là việc không phải khó. Nhưng nếu không làm sớm và công bố rộng rãi thì dân lại hoang mang và cư dân mạng lại trông chờ vào kết quả máy đo tại đại sứ quán Mỹ :)

Hy vọng hôm qua mưa to gió lớn rửa trôi xuống cống khá nhiều rồi.

su29v

Xe hơi
Móa, Nhà em cách chỗ cháy hơn 1km nhưng thuộc phường Nhân Chính nên chả nhận được thông báo gì, Em vừa gọi hotline UB phường Hạ Đình để check lại xem có đúng là phường ra Thông báo 112 không thì 1 đồng chí nghe máy xác nhận đúng xong lại thêm thông tin là hiện phường đã ra QĐ thu hồi thông báo rồi, chưa kịp hỏi thêm gì nữa thì đồng chí cúp máy luôn.
Thôi méo check chủng gì nữa, Em xin nghỉ làm buổi chiều, trưa nay cho cả nhà về quê di tản luôn!
Sợ dân/phóng viên ghi âm nói hớ là toi... Thực ra thông báo phường Hạ Đình là kịp thời sâu sát và quan tâm đến lợi ích của người dân.

thienfurniture

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Liền kề 01, 96 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, HN
Website
thienfurniture.vn
Em định không đi đâu ngày nghỉ, mà giờ tình hình này thì e cũng di tản về quê thôi ạ. Nhà e cách đám cháy 1km đường chim bay ạ :((

Bò lốp

Xe lăn
Sợ quá, đi đâu bây giờ! Em ở gần hồ hạ đình, chắc dính rồi!
Bà chị cùng cơ quan em (chị Thúy sn 77) có quán bia nhỏ ở ngay hồ Hà đình, cũng đang bảo cả nhà sơ tán tạm đới cụ :( . Cái này cực nguy hiểm, thông tin công bố thì ít nên tốt nhất là tự bảo vệ mình cụ ạ

zotiz

Xe tải
Nhà em ở bên Nguyễn Tuân giờ run quá các cụ ạ :D

Kitcat

Xe container
Cái tệ là éo biết đang ô nhiễm cái thứ gì. Mệ, trong mấy cái kho cho thuê nó để thứ gì có phóng xạ thì chịu chết.
Có kho dầu là chắc chắn ạ, tivi đăng, cả thủy ngân, bốc hơi :(

Kitcat

Xe container
Ô đất này vàng mặt thì có, em thật, nu mới mua nhà nếu nó xây chung cư. Làm cái công viên để cây cỏ mọc khử độc dần, k phủ bê tông gì hết còn hợp lý ạ.
Hôm nay bộ Tài Môi phải ra lời rồi:

"Cụ thể, Trung tâm quan trắc của Tổng cục sẽ cùng cơ quan môi trường Hà Nội tiến hành lấy mẫu không khí, nước, đất xung quanh khu vực xảy ra sự cố bằng các thiết bị hiện đại để tiến hành đánh giá thực trạng môi trường sau vụ cháy. Trên cơ sở đó có khuyến cáo phù hợp.

Trước đó vụ cháy nhà máy Rạng Đông gây nhiều lo ngại về ô nhiễm môi trường, đặc biệt là ô nhiễm thủy ngân do bóng đèn huỳnh quang của nhà máy có chứa thủy ngân."
nguồn: https://www.tienphong.vn/cong-nghe/bo-tnmt-danh-gia-nguy-co-o-nhiem-thuy-ngan-sau-vu-chay-cong-ty-rang-dong-1458410.tpo

Với cột khói cao như trong bài thì khoảng cách 1km không có nhiều ý nghĩa.
Sau vụ cháy có lẽ NM RĐ được ưu tiên chuyển đi xa khỏi nội đô sớm hơn, và tạo ra một ô đất vàng cho đàn cá mập.

linkkaka

Xe buýt
Sợ dân/phóng viên ghi âm nói hớ là toi... Thực ra thông báo phường Hạ Đình là kịp thời sâu sát và quan tâm đến lợi ích của người dân.
Mục đích chính là Em muốn xác nhận xem có đúng là thông báo từ cơ quan chính quyền không vì cũng lo là thông tin giả gây hoang mang cho người dân chứ Em đánh giá cao việc UB phường cũng đã chủ động thông báo sớm Cụ ợ :D

Kitcat

Xe container
Mục đích chính là Em muốn xác nhận xem có đúng là thông báo từ cơ quan chính quyền không vì cũng lo là thông tin giả gây hoang mang cho người dân chứ Em đánh giá cao việc UB phường cũng đã chủ động thông báo sớm Cụ ợ :D
Có thông báo trên tivi theo hướng thông báo lại thông báo của ub phường. Kèm 1 câu khuyến nghị của phường là y tế phường hiện k đủ khả năng để xử lý sự vụ này cho dân địa phương.
Báo chí cũng đăng lại giống thế, 1 cách thông báo cho dân khá cẩn trọng giữ an toàn cho người thông báo, còn người được thông báo sẽ thế nào thì hên xui ạ.

dexom

Xe ba gác
Như ở bên giãy chết là nó kiện chết mẹ thằng Rạng Đông đền ốm.
Còn ở Thiên Đường thì lũ chúng mài cố mà chịu.

minhoa95

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em ở cách 1.5km đường chim bay không biết có phải di tản không ạ :((

Berry1111

Xe hơi
Nhà em cách có 400m theo đg chim bay các cụ ạ. Không biết di tản đâu và đến bao h cho an toàn :/