[TNGT] Chạy xe quá ẩu và cái kết (Ai yếu tim xin đừng xem)

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Nếu xe máy đi chậm hơn và phanh dừng xe được đúng giữa thân xe cont và chiếu lên 1 chút mép đường vuông góc thì cũng vẫn chịu số phận bi đát, xe cont vẫn chẹt xe mày như thường vì ko nhìn đc gương và lái cont quá ẩu khi liều lĩnh đạp ga khi ko chắc chắn 100% ko có chướng ngại vật.

E đang dùng mobile, nếu trên lap sẽ chỉ vị trí xm nếu phanh đc vẫn bị kẹp chết vì cont đi ẩu và liều trông chờ may rủi chứ ko phải an toàn 100%.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Èo mệ, xe máy đi song song với xe cont đã là nguy hiểm rồi, đằng này nó đang rẽ thì lao vào có mứt mà xử lý được. Mấy thánh ấy chỉ rúc gầm bàn chém gió thôi, có biết lái ô tô là thế đíu nào đâu mà lão tranh luận :(
Mấy lão ấy trung bình 1 tháng thay bàn phím 1 lần thì các cụ trên này đọ sao nổi cụ. Thông thông cảm đi cụ. Bảo hiện hồn cho xin sdt với địa chỉ anh em va nhau cái rúm hết cả lại ngay ấy mà.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Mấy lão ấy trung bình 1 tháng thay bàn phím 1 lần thì các cụ trên này đọ sao nổi cụ. Thông thông cảm đi cụ. Bảo hiện hồn cho xin sdt với địa chỉ anh em va nhau cái rúm hết cả lại ngay ấy mà.
Tập trung vào phân tích tình huống và luật đi.
Bỏ bóng đá người chỉ chứng tỏ trình còi =))

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Cụ xem em có đánh ai đâu? Em chie bảo nhõn là có mấy lão trên này, nhà dùng bàn phím cứ tháng thay 1 lần thì các cụ trên OF sao mà đủ trình để làm thế đc. Đúng ko cụ. Còn chuyện xe cont với xe máy em miễn bàn do em chưa đi xe máy như thế bào giờ nên em ko biết. :)):)):))

• Vodka
Reactions: Kuu

nhuataiche

Xe container
Có ảnh rồi đó bác, câu hỏi là khi xe cont bắt đầu rẽ thì xe máy đang ở đâu ? Anh ấy ở tít nơi xa xôi hẻo lánh nào đó mà bắt xe cont phải chủ động nhường đường thì khó quá !

Và câu hỏi kế tiếp nữa là khi anh cont đang rẽ thì anh xe máy từ đâu phi lại, vận dụng luật ưu tiên chèn luôn vào bánh xe cont, sao anh ấy ko phanh mà lại hy vọng là cont sẽ phanh ?

Hiepcx

Xe tải
Chú xe máy bó vỉa nhưng ko biết căn đường nên bị chửa... Hix.. ngày xưa bó vỉa cảm tử ở bờ hồ... Ko lấy vỉa mà cứ úp thật lực thì lên vỉa chơi... Chú này muốn úp trong tạt đầu nhưng trình kém thì chịu thôi... Lạy trời chưa ngồi sau nải chuối, ngắm gà khoả thân là phúc lắm rồi.

Kuu

Xe lăn
Tranh luận 07 trang rồi mà không thấy bác nào trích dẫn Luật Giao thông đường bộ 2008.

1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.
2. Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.
(Điều 15, khoản 1, khoản 2, Luật Giao thông đường bộ 2008).

+ Lái xe container có giảm tốc độ không? - Có
+ Lái xe container có tín hiệu báo hướng rẽ không? - Có
+ Lái xe container có nhường đường cho người đi bộ, người đi xe đạp, các xe đi ngược chiều? - Có
+ Luật giao thông đường bộ không quy định nhường đường cho xe cùng chiều, chỉ quy định "quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác"

Như vậy câu hỏi đặt ra là lái xe container có thể quan sát thấy xe gắn máy hay không?
Nếu từ vị trí vòng tròn tím (lái xe container) không thể quan sát thấy vòng tròn đỏ (xe gắn máy) - lái xe container không có lỗi.
Nếu từ vị trí vòng tròn tím (lái xe container) có thể quan sát thấy vòng tròn đỏ (xe gắn máy) - lái xe container có lỗi.

Nếu kẻ một đường tiếp tuyến (màu đen) giả định đi từ mắt người lái xe container, đi qua mép cửa kính xe bên phụ, chiếu thẳng đến vị trí người đi xe gắn máy. Có thể thấy người lái xe container không quan sát được người lái xe gắn máy.

Nếu người lái xe container muốn quan sát được người lái xe gắn máy:
+ Cửa bên phụ xe container phải được nhà sản xuất hạ thấp xuống nữa.
+ Người lái xe container phải đứng hẳn lên để quan sát.

Lái xe cont. dù có quan sát được hay không cũng không có lỗi gì cả vì xe máy từ phía sau lao tới và trường hợp này xe cont. không có nghĩa vụ phải nhường đường cho xe máy.

metalins

Xe tăng
Xe máy chắc chắn phải quan sát thấy xe cont đang rẽ, lái cont thì có thể ko nhìn thấy xe máy do đi vào điểm mù hoặc ko thể hình dung xe máy cố tình lao vào đầu xe mình. Xe máy vi phạm lỗi ko quan sát và ko giảm tốc độ khi vào đoạn giao cắt. Xe cont đi tốc độ rùa bò chứ nếu đi nhanh thì chắc lu phẳng xe máy từ bánh trc ra tận bánh sau rồi chứ ko chỉ như vậy.

tkt6868

Xe máy
Nhiều cụ vẫn mở mồm ra bao biện cho thằng đi xe máy được, bó tay, đi kiểu đấy húc mịa nó vào cột điện cho đỡ liên luỵ người khác.
Cont nó đã chuyển hướng từ từ vào làn rẽ và đủ đk rẽ, thằng xe máy ngu cố cướp đường khi đến sau từ xa. Kiểu đi đại đa số của một số lượng lớn người tham gia giao thông bây giờ, ko tuân thủ quy tắc an toàn, toàn cố nhoi lên cướp đường. Lúc nào cũng muốn phi lên trước không chịu chờ đợi, nhường nhịn.

XSim

Xe container
Đến giao lộ thì xe máy phải giảm tốc độ, nhưng anh đã ko làm thế. Anh cũng ko đâm vào xe cont vì xe cont ở trên làn anh được ưu tiên, mà anh có thừa thời gian và tốc độ để chạy vòng lên lao đầu vào mũi xe cont. Anh xe máy đơn giản là muốn tự sát nên chả coi luật lệ ra gì.

Ở chiều ngược lại, bác có thể giải thích cho em là xe cont phải rẽ như thế nào để được coi là đảm bảo an toàn trong tình huống này được ko ?
Đơn giản thế này nhé, ông dự tính sẽ chiếm làn đó trong N giây thì sẽ phải đảm bảo không có xe nào tiến vào giao lộ trong N giây đó. Quy tắc này áp dụng cho xe con, với xe cont quá cồng kềnh thời gian qua giao lộ đến vài chục giây thì em chỉ áp dụng cho phần đầu kéo của nó thôi (cái này em suy diễn theo cảm tính thôi, chả có luật nào cả).

nhuataiche

Xe container
Có ảnh rồi đó bác, câu hỏi là khi xe cont bắt đầu rẽ thì xe máy đang ở đâu ? Anh ấy ở tít nơi xa xôi hẻo lánh nào đó mà bắt xe cont phải chủ động nhường đường thì khó quá !

Và câu hỏi kế tiếp nữa là khi anh cont đang rẽ thì anh xe máy từ đâu phi lại, vận dụng luật ưu tiên chèn luôn vào bánh xe cont, sao anh ấy ko phanh mà lại hy vọng là cont sẽ phanh ?
Đơn giản thế này nhé, ông dự tính sẽ chiếm làn đó trong N giây thì sẽ phải đảm bảo không có xe nào tiến vào giao lộ trong N giây đó. Quy tắc này áp dụng cho xe con, với xe cont quá cồng kềnh thời gian qua giao lộ đến vài chục giây thì em chỉ áp dụng cho phần đầu kéo của nó thôi (cái này em suy diễn theo cảm tính thôi, chả có luật nào cả).
Có ảnh do các cụ khác cắt ra từ clip rồi đó bác, đơn giản là nhìn ảnh và suy luận sao cho logic thôi !

Bigmoto

Xe container
Nếu xe máy đi chậm hơn và phanh dừng xe được đúng giữa thân xe cont và chiếu lên 1 chút mép đường vuông góc thì cũng vẫn chịu số phận bi đát, xe cont vẫn chẹt xe mày như thường vì ko nhìn đc gương và lái cont quá ẩu khi liều lĩnh đạp ga khi ko chắc chắn 100% ko có chướng ngại vật.

E đang dùng mobile, nếu trên lap sẽ chỉ vị trí xm nếu phanh đc vẫn bị kẹp chết vì cont đi ẩu và liều trông chờ may rủi chứ ko phải an toàn 100%.
Trường hợp xe máy dừng được ngang cont cũng tèo vì ngu. Sườn xe dài nó sẽ ép cua, em gặp rất nhiều thằng ngu đi kiểu dí sát sườn xe dài khi nó đang cua hoặc quay đầu.
Có lần đưa F1 đi học, có chú sơ mi quay đầu, bà con ép mẹ nó cả 2 sườn, xe tiến éo được, lùi éo xong....tự nhiên tắc đường. Trong khi chỉ đứng xa 1 chút nó quay đầu chưa đến 1 ph, tự nhiên ăn quản gần 10ph...ngu hết biết biết luôn.
Còn vụ tăng ga là khi nó gần hết cua, đằng trước thoáng nó phải tăng ga để thoát cua. Cụ chưa đi xe bao giờ à :|

ah99x6

Xe điện
theo luật thì ông công thành to tội vì ông rẽ phải. thực ra chắc cũng một phần chủ quan, chứ pha này em nghĩ thường rẽ phải mà nhìn gương và nhìn qua kính phụ thì cũng vẫn biết đc có 2b đang vượt bên trong
Quả công nó cua hết đầu vào đường rẽ rồi có mà nhìn vào mắt cụ ợ!

Ni No Kuni 2

Xe điện
Thiệt nhất là ông xe máy rồi. Dù cont có đi tù đi tội, mất tiền đi nữa thì con người còn mạng lành lặn. Cái đấy là trên hết.
Đi như xe máy trong clip thì nó là vấn đề thời gian thôi, còn kiểu gì chả sấp.

kduc

Xe container
Tài, nhiều cụ vẫn nói công lỗi được. Lỗi này 100% xm nhé. Nhường cái gì, xe công rẽ cả phút rồi xm cố lao vào tránh sao.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Em cắt 1 số ảnh hầu các cụ:
View attachment 5481168
Xe máy bắt đầu xuất hiện

View attachment 5481170
Sau khoảng 2 giây

View attachment 5481171
Và trước lúc tai nạn
Cont nó vào hết cmn cua ông xe máy phang thẳng vào đầu nó thế có dzời tránh đc. Phần đg của ông xe máy ko biết là ở chỗ nào. Bố xe máy này đang đi thẳng và thốc ga vượt tạt đầu xe cont như quá đen là anh ko đủ trình và phang thẳng vào đầu co cont.

chim-ưng

Xe tăng
Em cắt 1 số ảnh hầu các cụ:
View attachment 5481168
Xe máy bắt đầu xuất hiện

View attachment 5481170
Sau khoảng 2 giây

View attachment 5481171
Và trước lúc tai nạn
xe container cao lắm cụ ạ , trên carbin đứng thẳng nhẩy hết sức không với tới trần , khi xe máy đâm vào đầu container lái container có thể vẫn chưa biết vì khi rẽ các khớp nối bị vặn gây ra tiếng động và rung lắc có thể mạnh hơn va chạm xe máy . Nếu hôm nào có thể e sẽ chụp ảnh carbin và chụp luôn các góc nhìn khi ngồi ghế lái để còn có tranh luận sẽ rễ hiểu hơn .

Chỉnh sửa cuối: