Chế độ Auto đèn và gạt mưa của Mazda 3

Quynhkun

Xe tăng
Chào bác. Tôi cũng đi Mazda 3 đây, số sàn. Cả AT và MT đều có cảm biến nước mưa và đèn pha.Hoạt động của nó như sau: bác gạt cần gạt nước bên tay phải xuống 1 nấc là chế độ auto, bác xoay công tắc đèn về phía trước hết cỡ là công tắc đèn auto. Khi trời mưa hoặc kính bị bụi thì cần gạt nước sẽ tự gạt, còn khi trời tối hoặc vào đường hầm ko có đèn thì đèn tự bật (Bác thay đèn pha nào cũng được vì nó chỉ la cái cảm biến kiểu công tắc mà thôi)
Có thể có các trường hợp sau xảy ra:
1. Cảm biến của bác bị hỏng->phải thay mới tốn tiền và mất thời gian (Hy vọng là không phải)
2. Có thể xe bác chủ trước đã thay kính chắn gió và quên lắp cảm biến (cái cục nhựa màu đen nằm trong hộp nhựa ở chân kính chiếu hậu) hoặc bị mấy chú thợ ăn cắp mất.
3. Do không biết cách lắp bộ cảm biến: tôi đã bị rơi vào trường hợp này. Lần trước xe tôi bi vỡ kính nghe bọn bảo hiểm đưa vao 1 garage ở đầu Nguyễn Trãi-Ngã Tư Sở, bọn này rất lởm khởm, bọn thợ vừa ngu vừa ẩu. Nó lắp sai mình nhắc nhở thì nó cãi là đúng, về nhà thì nó không hoạt động. Tôi gọi điện phàn nàn thì nó nói là đời mới nên chưa biết và xin lỗi, đ.m...bố sửa lấy cho xong. Lỗi ở chỗ là nó dùng keo epoxy màu đen không có độ xuyên sáng để gắn cảm biến thì nó hoạt động thế ***...é...o nào được (Bác thấy thợ chỗ đó có ngu không, bọn này hình như không có não), em liền thay bắng silicon trong suốt (vì mình ko có keo chuyên dụng) thì nó chạy tốt. Bác thử kiểm tra xe bác xem sao. Hy vọng la bác rơi vào trường hợp này.
Trên đây la một số kinh nghiệm của em chia sẻ với bác. Hy vọng nó có ích.
Cụ ơi cụ còn chạy M3 k ạ? xe em cái cảm biến gạt mưa nó cũng k hoạt động cụ ah, để ở nấc auto chỉ thỉnh thoảng chả mưa chả nắng gì tự dưng nó gạt quẹtttt 1 cái rồi thôi ;))

Cụ có gần mạn Thanh Xuân hay Mỹ Đình k ạ? tiện thì cụ ngó giúp em cái đc k ạ. Vod kụ :D

nguyenthanhhl84

Xe tải
Em thấy cảm biến gặt mưa hoạt động ko ổn định lúc mưa ướt hết kính mà nó ko chịu gạt

Tigerforce

Xe điện

Quynhkun

Xe tăng
Bác bật auto và núm vặn về số 2 nó nhạy nhất.
Cụ ơi em chưa hiểu ý cụ lắm?gạt về auto r thì làm gì còn số 1 số 2 ở chỗ nào ạ?hay ý cụ là nấc xoay mức + - về độ nhạy của cảm biến ? :D

Tigerforce

Xe điện
Cụ ơi em chưa hiểu ý cụ lắm?gạt về auto r thì làm gì còn số 1 số 2 ở chỗ nào ạ?hay ý cụ là nấc xoay mức + - về độ nhạy của cảm biến ? :D
Đúng rồi bác ah, ở nấc xoay + - nó có 5 chế độ, độ nhạy điều chỉnh bằng cách vặn nấc xoay đó, ở giữa là bình thường xoay cùng chiều kim đồng hồ là chậm dần, ngược chiều là nhanh dần. còn số 1,2 là nhanh chậm của gạt mưa ko phải chế độ tự động em nhầm chút, tuy nhiên khi để chế độ auto nhaỵ nhất mũi tên chỉ thẳng số 2 luôn :D

batituta

Xe máy
Cụ xem trên chỗ kính chiếu hậu có vùng chấm đen ko, cảm biến nó ở đấy cụ ạ

tracker

Xe máy
Dear các Cụ,
Em chuyển sang chạy xe khác rồi các cụ ạ. Xe cụ Quynhkun chẳng mưa nắng gì mà cũng quẹt một phát là nó vẫn hoạt động tốt (Lý do là tại vị trí cảm biến có nhiều bụi các cụ ạ). Ở cần gạt nước mưa có nấc điều chỉnh độ nhạy cảm biến đấy (+/-), các cụ thử xem sao. Em giờ chạy RR mà cảm biến của nó cũng không hơn gì M3 đâu cụ ạ.
Chúc các cụ vui vẻ và hài lòng với em M3

Chỉnh sửa cuối:

Seastar

Xe máy
Bác cho vào gara chính hãng hoặc gara uy tín kiểm tra. Xe em cùng đời với bác nhưng 2 chức năng auto đèn và auto gạt mưa vẫn hoạt động tốt. Xe đã hơn 10 năm tuổi nhưng em lại thấy ưng nhất vụ auto gạt mưa, nhiều xe mới xịn hơn mà chưa có kkk.
Cụ cho e hỏi tí, vào gara vụ này hết nhiều không, e về dùng tay vỗ vỗ vào cục đen đen nơi gương chiếu hậu, để chế độ auto, đi trời nắng nó cũng gạt, ngại quá phải tắt đi, nhưng dội nước lên nó không gạt mới đau chứ, cụ nào biết cho em ý kiến nhé.

deptrai2412

Xe đạp
Em cũng quan tâm đến vấn đề này.
e mới lấy em m3 2015 nhưng mới dky. Hnay mới đưa xe về. Hỏi ngu tí : hình như m3 1.5 xem thông số kỹ thuật k có auto đèn vs gạt mưa
Có j sơ xuất.

Chỉnh sửa cuối:

Ecospord

Xe đạp
Các cụ xem giúp, xe e là ecospord có đèn tự và gạt mưa tự động nhưng e không thấy hoạt động, bật chế độ đèn auto ban ngày trời nắng chang chang đèn vẫn sáng, gạt mưa k thấy hđ khi trời mưa, hay e bật không đúng, xin các cụ chỉ giáo.

nemythanh

Xe đạp
Mazda3 làm gì có chức năng này cụ

Xe mazda 3 đời 2012- 2014 có chế độ auto đèn và auto gạt mưa .
Đến 2015 thì trường hải cắt bớt 2 chế độ này của xe mới để tiết kiệm giá thành cho dễ bán , muốn thêm hai chức năng này thì phải độ đẽo thêm mất hơn chục triệu nữa .

Huy hy1981

Xe hơi
Xe em mazda3 đời 2004 AT đang bị mất gạt mưa tự động bật nấc 1 không thấy chạy mưa nhỏ toàn phải bật nấc 2 chạy vù vù khó chịu quá cụ nào có kinh ngiem vụ này chỉ e với liệu xe em có cảm biến tự động gạt mưa không ạ thanks các cụ

trananhtu

Xe hơi
Xe em mazda3 đời 2004 AT đang bị mất gạt mưa tự động bật nấc 1 không thấy chạy mưa nhỏ toàn phải bật nấc 2 chạy vù vù khó chịu quá cụ nào có kinh ngiem vụ này chỉ e với liệu xe em có cảm biến tự động gạt mưa không ạ thanks các cụ
Xe em crv 2009 cũng đang bị lỗi giống bác, vòng xoay điều khiển tốc độ gạt ko hoạt động ko có tác dụng, nấc auto thì chỉ gạt 1 phát xong tịt luôn. Chạy trời mưa nhỏ rất ức chế, toàn gạt bằng tay. Xe bác sửa được chưa?

Sonlaqueta

Xe máy
Vợ hai Mazda 3 của em mua gần 1 năm em mới phát hiện ra nó có chế độ tự động bật đèn với gạt mưa! Em đoán thế vì em thấy có chữ Auto ở cả 2 thanh điều khiển bật đèn và gạt mưa. Sở dĩ em nói đoán thế vì em thấy nó chẳng hoạt động gì cả, em toàn phải bật bằng cơm? Vợ em lúc cưới về là nó đã qua một đời chồng rồi, nên em đoán là nó có trục trặc gì đấy, lúc mua xe không kiểm tra kỹ.

Hôm nọ vào VMC thay lọc xăng em hỏi nó khắc phục thế nào nó bẩu em xe mày thay kính gió trước một lần rồi, không phải kính xịn, giờ thay kính xịn vào là lại OK ngay.

Vậy em hỏi các bác đi xe Mazda 3: chế độ Auto bật đèn pha với gạt mưa xe các bác có hoạt động không?

Nếu có thì thằng thợ ở VMC nó bẩu em như thế có đúng không? Nếu đúng thì bỏ bu em rồi!
cụ nhờ thợ kiểm tra 2 con cảm biến trên xem có chết k đã. cũng khoai phết vì cảm biển gạt mưa ở bên dưới kính.:D:D

Mrcarl

Đi bộ
Em đi cruze ltz cũng bị tịn trạng tương tự đèn pha tự động vẫn hoạt động bình thường nhưng cảm biến gạt mưa tự động thì không hoạt động nhờ cụ nào biết chỉ cách thao ra dán lại cái cảm biến em xin kính rượu các cụ