Chế độ lái tiết kiệm nhiên liệu trên xe Civic 2012

vua in

Xe tải
Nguyễn Trãi Xóm, Thanh Xuân Thôn, Hà Nội Xã
Hôm rồi em có được chạy thử em Civic 2012 của bên Honda, xe có trang bị công nghệ lái tiết kiệm nhiên liệu Econ, nhưng nó có tận 2 chế độ lái tiết kiệm nhiên liệu là Econ Mode và Econ Coaching, có bác nào rành về công nghệ này ví như chế độ hoạt động của 2 thằng đó chỉ giúp em cái ah? hôm đó có anh bán hàng Honda giải thích rưng em chã hiểu gi? đành nhờ các cao thủ vậy8-|

anhtho

Xe ngựa
Hôm rồi em có được chạy thử em Civic 2012 của bên Honda, xe có trang bị công nghệ lái tiết kiệm nhiên liệu Econ, nhưng nó có tận 2 chế độ lái tiết kiệm nhiên liệu là Econ Mode và Econ Coaching, có bác nào rành về công nghệ này ví như chế độ hoạt động của 2 thằng đó chỉ giúp em cái ah? hôm đó có anh bán hàng Honda giải thích rưng em chã hiểu gi? đành nhờ các cao thủ vậy8-|
Cụ thử mô tả kỹ hơn nút bấm hoặc các message xem nó như thế nào. Vì bản thân coaching cũng là dạng tiết kiêm rồi nên có thể 2 mode đó là 1.
Nhưng cũng có thể, Econ mode là chế độ tiết kiệm thường, Econ Coaching là siêu tiết kiệm. Cụ có thể thử chạy 2 chế độ này. Nếu vít ga cho gia tốc nhanh, chế độ nào tiết kiệm hơn sẽ cho gia tốc kém hơn.
Thực chất chế độ Econ của xe hơi là nó can thiệp vào độ mở bướm gió, sau khi 'cân nhắc' các điều kiện khác trên xe như điều hòa, tốc độ xe, tải... sao cho xăng ăn ở chế độ hiệu suất cao nhất. Chắc chắn là khi chạy xe ở chế độ tiêu chuẩn sẽ có cảm giác thích nhất, còn muốn tiết kiệm (Econ) thì phải đánh đổi cảm giác đó. Đằng nào cụ cũng lái AT thì cảm giác lái cũng ko quan trọng bằng tiêu hao nhiên liệu.

vua in

Xe tải
Cụ thử mô tả kỹ hơn nút bấm hoặc các message xem nó như thế nào. Vì bản thân coaching cũng là dạng tiết kiêm rồi nên có thể 2 mode đó là 1.
Nhưng cũng có thể, Econ mode là chế độ tiết kiệm thường, Econ Coaching là siêu tiết kiệm. Cụ có thể thử chạy 2 chế độ này. Nếu vít ga cho gia tốc nhanh, chế độ nào tiết kiệm hơn sẽ cho gia tốc kém hơn.
Thực chất chế độ Econ của xe hơi là nó can thiệp vào độ mở bướm gió, sau khi 'cân nhắc' các điều kiện khác trên xe như điều hòa, tốc độ xe, tải... sao cho xăng ăn ở chế độ hiệu suất cao nhất. Chắc chắn là khi chạy xe ở chế độ tiêu chuẩn sẽ có cảm giác thích nhất, còn muốn tiết kiệm (Econ) thì phải đánh đổi cảm giác đó. Đằng nào cụ cũng lái AT thì cảm giác lái cũng ko quan trọng bằng tiêu hao nhiên liệu.
Thanks cụ nhiều mặc dù vẫn ù ù cạc cạc! thích chữ ký của cụ![-O<

m323

Xe tải
eco coaching tức là nó tư vấn cho cụ đi thế nào cho tiết kiệm, ở chế độ này nó ko hạn chế chế độ lái của cụ, khi bật chế độ này nó sẽ có hiển thị dải sáng màu xanh, nếu đang đi mà mày xanh blue, thì là cụ đi chưa tiết kiệm, nếu mà green là tiết kiệm, còn nếu nó ở dải màu giữa thì là cụ đi chưa tối ưu lắm, cần điều chỉnh cách đi cho nó ngả sang màu lá cây nhiều hơn.
còn bật chế độ eco thì nó sẽ làm cho chân ga mịn hơn, thiếu cảm giác giật hơn, xe sẽ lên số cao sớm hơn, điều hoà phản ứng từ từ hơn

inno

Xe tải
cụ đi xe có hỗ trợ thế này, lúc đi xe ko có hỗ trợ, chắc lục tốn lắm nhỉ b-)

Bugatti.

Xe buýt
Theo em là khi ta bấm chế độ econ thì nó sẽ tác động đến ECU để điều chỉnh độ mở bướm ga điện tử khi đạp ga. Cùng một lực đạp chân ga, ở chế độ Econ thì độ mở của bướm ga sẽ nhỏ hơn so với chế độ bình thường. Càng tiết kiệm thì bướm ga mở càng chậm, xe không bốc, gia tốc không nhanh.

Giờ các xe đời mời đều có chế độ này các bác nhỉ. Nhìn mấy clip trên mạng, xe có cả chế độ quan sát và tự đỗ xe. k biết có đúng k ạ???
cái này ford focus mới có trang bị,hôm motoshow có khách lái thử xe kiểu này phang tý toi 2 mạng tại triển lãm giảng võ,chả hiệu có do công nghệ này không?
em thì nghĩ trình lái + 1 người si nhan thì bằng nghìn cái công nghệ lùi.

anhtho

Xe ngựa
cái này ford focus mới có trang bị,hôm motoshow có khách lái thử xe kiểu này phang tý toi 2 mạng tại triển lãm giảng võ,chả hiệu có do công nghệ này không?
em thì nghĩ trình lái + 1 người si nhan thì bằng nghìn cái công nghệ lùi.
Đúng thế. Em vốn ít đỗ ghép xe //, thế mà có hôm chở cả nhà đi ăn kem Niu Zealand trên Lý thường kiệt. Cậu trông xe xi nhan cho em đỗ. Lùi đúng 1 nhát, tiến lên tí ti là xong. Các cụ tưởng tượng không: 2 xe trước và sau chỉ thừa mỗi bên khoảng 40cm. Bọn này xi nhan chuận lắm, chứ 1 mình em thì phải 5, 6 đỏ mới vào gọn như thế. Lúc ra, gấu ngạc nhiên: Ơ, họ đỗ sau ép sát thế này à, em bẩu, anh đỗ đấy, bình thường mờ :D

longidea

Đi bộ
Em có lắp camera lùi ở xe nhưng thú thật là chẳng bao giờ dùng.
Cứ có người xinh nhan là chuẩn nhất :))

namthieunam

Xe tăng
Em có lắp camera lùi ở xe nhưng thú thật là chẳng bao giờ dùng.
Cứ có người xinh nhan là chuẩn nhất :))
Bác nói như vậy là lúc nào xe bác cũng có ít nhất 2 người đi...???:D Có người xi nhan không hoàn toàn chuẩn! em vẫn kết hợp cả 2 vừa bản năng và vừa camera lùi! trừ trường hợp quá khó mới cần đến người xinhan.

vua in

Xe tải
Theo em là khi ta bấm chế độ econ thì nó sẽ tác động đến ECU để điều chỉnh độ mở bướm ga điện tử khi đạp ga. Cùng một lực đạp chân ga, ở chế độ Econ thì độ mở của bướm ga sẽ nhỏ hơn so với chế độ bình thường. Càng tiết kiệm thì bướm ga mở càng chậm, xe không bốc, gia tốc không nhanh.
Ý của bác Bu nghe có vẻ dễ hiểu với em rồi đới, thanks bác Bu nhiều ná!:-q

PGT

Xe tải
Website
toyota-phapvan.vn
có thể hiểu là phản ứng của xe so với yêu cầu đk sẽ chậm hơn, nên nếu không thực sự được trang bị đầy đủ thiết bị điều khiển tự động để hỗ trợ thì nguy cơ tránh né sự cố là trắc trở hơn hả các cụ