Chế tài đối với xe taxi đi vào đường cấm taxi là gì nhỉ?

C'estlavie

Xe tải
Em thấy gọi taxi không khả thi vì giờ cao điểm họ không dám vào các đường bị cấm như Nguyễn Chí Thanh, Trần Duy Hưng, Lê Văn Lương, Láng hay Xuân Thủy... Có khi đi từ Chùa Láng ra Kim Mã mà họ không cho đi thẳng ra Nguyễn Chí Thanh mà phải đi vòng đường Láng, đến ô Cầu Giấy rồi mới đi ngược lại ra Kim Mã. Nghĩ cũng thương họ, vì quy định cấm taxi. Họ phải chấp hành. Nhưng mà cái quy định cấm này do Sở GTVT Hà Nội ban ra chỉ là "tổ chức hướng dẫn giao thông cấm xe taxi, xe tải hoạt động trên một số tuyến phố trên địa bàn Thành phố Hà Nội", vậy thì "hướng dẫn" ở đây nghĩa là sao ạ? Có bị phạt không? Nếu bị phạt thì phạt theo lỗi gì? Trong điều khoản nào? Chế tài ra sao? Xin cảm ơn các bác giúp cho người taxi bớt khổ và người dân bớt tiền đi taxi mua đường mà tiền này cuối cùng cũng rơi vào tay chủ nhân của các hãng taxi mà thôi...

C'estlavie

Xe tải
Theo em hiểu thì không bị phạt phải không các cụ...

C'estlavie

Xe tải
Nhưng theo em hiểu thì biển cẩm thì phải là biển hình tròn màu đỏ trắng, trong khi cái khung cấm taxi nó chỉ là hình vuông thôi, màu xanh hay trắng gì đó

C'estlavie

Xe tải
Cụ mua bằng hay bao luật thế. Cái khung vuông cụ nói nó là biển phụ cho biết biển cấm áp dụng cho taxi trong thời gian nhất định, còn biển cấm vẫn là tròn viền đỏ ở trên đấy thôi.
Chế tài thì cụ đọc nghị định 34, lỗi ô tô đi vào đường cấm 1 củ 4 đến 2 củ ở đô thị lặc piệt.
Nhưng văn bản gốc của lệnh cấm này không nói là CẤM, không thể hiện trong văn bản luật nào rõ ràng mà chỉ ghi là "tổ chức hướng dẫn giao thông cấm xe taxi, xe tải hoạt động trên một số tuyến phố trên địa bàn Thành phố Hà Nội"

Quân Đuôi

Xe điện
Em dự là kụ chưa gặp các bác tecxi lúc các bác ấy đóng điểm thì thôi rồi ... Lúc tan tầm mà các kụ ấy đóng thì đường đang thông cũng thành tắc ( tất nhiên không phải 100% .) . Còn thưa với kụ là nghị định ở ta mà ra thì nhiều khi phạt mới biết là " à ! thì ra có cái nghị định như thế " , Kể cả bên 1080 cũng nói vậy chẳng cái gì ra mà được tuyên truyền rộng rãi trên thông tin đại chúng cả . Mà có làm thì XXX cắp đất mà ăn à ? :)]

LÝ TRƯỞNG

Xe tăng
taxi là xe kinh doanh vận tải.đi vào đường ấy là dính lỗi đường cấm.còn họ sử lý là có quy định riêng chứ ko sai đâu cụ ạ.