Tin tức Chê xe Vinfast và cái kết

Trạng thái
Thớt đang đóng

Kamri

Xe buýt
Hôm nay tôi để ý thấy dòng chữ trên màn hình khi trễ tắt cam:xin mời kiểm tra lại phía sau trước khi di chuyển, tôi là ks công nghệ, ko cãi chuyện lag với cụ, nhưng mà phán cái gì thì cần nghiên cứu cho kỹ, đọc thấy nhiều cụ phán càn.
Thế là đi xe VF sau khi chuyển sang số D có thêm món đứng im kiểm tra lại phía sau một lúc nữa (vừa nhìn chằm chằm vào màn hình để lùi xe xong) rồi mới được đi hả 😩
P/S: Cụ là KS công nghệ thì em sợ quá rồi, sao dám cãi nữa !

Chỉnh sửa cuối:

sorciere_vn

Xe buýt
Thế là đi xe VF sau khi chuyển sang số D có thêm món đứng im kiểm tra lại phía sau một lúc nữa (vừa nhìn chằm chằm vào màn hình để lùi xe xong) rồi mới được đi hả 😩
UX này không biết có hãng xe nào trên thế giới có chưa cụ nhỉ ?

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
UX này không biết có hãng xe nào trên thế giới có chưa cụ nhỉ ?
Thế là sáng tạo quá còn gì nữa mà các cụ còn chê. Đó là tính năng an toàn rất hay. Các xe tải xe to nên có tính năng này. Trước khi lăn bánh nên quan sát kỹ xung quanh, thậm chí trước khi lên xe nên đi vòng quanh kiểm tra 1 vòng. Ở quê e hồi xưa đã có 1 ông xe công nông đầu ngang làm chết 1 đứa trẻ vì k biết nó chui dưới gầm. Bạn của a trai em khi đi học bên Séc nhờ 2 ông bà người Sec trông con giúp, ông già người Séc đánh xe ra khỏi gara không để ý làm chết thằng bé gần 3 tuổi.

poiuy

Xe cút kít
Cùng tầm tiền với Camry thì Lux nó hơn ở cái khung gầm. Thế thì nó phải kém hơn ở khoản phần mềm camera, lag là chuyện có thể hiểu được và chấp nhận được. Muốn nó hoàn hảo thì mua luôn con BMW là xong. Cứ cố mà đi dè bỉu cái đương nhiên đó để mà làm gì. Nếu mà chỉ chê không thì đi 1 nhẽ. Các cụ đã bảo rồi, tiền nào của nấy, quan trọng là phải biết mình cần gì ở tầm tiền đó.

sorciere_vn

Xe buýt
Thế là sáng tạo quá còn gì nữa mà các cụ còn chê. Đó là tính năng an toàn rất hay. Các xe tải xe to nên có tính năng này. Trước khi lăn bánh nên quan sát kỹ xung quanh, thậm chí trước khi lên xe nên đi vòng quanh kiểm tra 1 vòng. Ở quê e hồi xưa đã có 1 ông xe công nông đầu ngang làm chết 1 đứa trẻ vì k biết nó chui dưới gầm. Bạn của a trai em khi đi học bên Séc nhờ 2 ông bà người Sec trông con giúp, ông già người Séc đánh xe ra khỏi gara không để ý làm chết thằng bé gần 3 tuổi.
em có chê đâu, em đang hỏi mà ?

bác nói quá chuẩn, quá hay. Nhưng áp dụng vào trường hợp này như thế nào ạ ? đi tiến nhưng kiểm tra ở phía sau ấy ạ ? có phải phòng trường hợp số D nhưng bị lỗi, xe vẫn đi lùi ạ ?

Kamri

Xe buýt
Nếu là lúc lên xe nó bật lên thì mới là an toàn, đây là từ lùi sang tiến nó mới có. Hay lại bổ sung chỉ dẫn là khi lên xe, nổ máy xong thì vào số lùi, lùi một tí rồi mới sang số tiến, dừng xe ngắm đằng sau một lúc rồi mới tiến để an toàn 🤪

20k-9628

Xe máy
242 và 246 Lương Ngọc Quyến, TP Thái Nguyên
Website
gialinhpc.vn
Đúng là nên xếp Lux vào hạng D tuy nằm ở phân khúc E. Mặc dù ở phân khúc nào nó cũng đứng top. Vấn đề không phải là nó quá tốt nhưng với giá bán đó thì khó có mẫu xe nào địch được.
Chuẩn cụ ạ

secrets

Xe tăng
Xe ra khỏi showroom > Hãy lái chậm :D
Ngoài Like thì một số chú thả Haha

secrets

Xe tăng
Em nghĩ là tính năng bảo vệ người lái xe mới mua. Chạy nhanh nguy hiểm lắm ạ.
>:)
E thấy trên face phần lớn các cụ nhận xe một vài hôm là đã được trải nghiệm "tính năng: hãy lái chậm" này rồi, nếu có đủ bằng chứng kiện chết m..ẹ ku GoGo TV vì nói sai sự thật đi, nó để đến 8000km mới bóc phốt là sao, ý đồ gì :))

Death Knight

Xe tăng
Xe ra khỏi showroom > Hãy lái chậm :D
Ngoài Like thì một số chú thả Haha

Chạy chậm lại là đúng cụ ơi.xe mới nên làm vậy cho an toàn.cháu nhìn cái vòng tua máy dựng đứng tận 7-800v/p kia thì con xe này nếu vào D nó phải vít tới tốc độ 25km/h chứ không phải ít.hên là đang ở P.xe mới thường nhẹ nhàng chân ga đến tầm 1vạn km lúc đó mới nên chạy tốc độ cao

WhiteBoard

Xe hơi
Bản Base không có Cam 360 nên em không biết. Em đi bản Plus thì cam 360 nên sau khi lùi chuyển lên D cam và cảm biến vẫn tiếp tục hoạt động, nhưng màn hình sẽ chuyển hình ảnh đầu xe và sẽ tắt khi di chuyển trên 15km/h (dưới 15km/h nó sẽ không tắt đâu dù là bao nhiêu giây)

WhiteBoard

Xe hơi
em có chê đâu, em đang hỏi mà ?

bác nói quá chuẩn, quá hay. Nhưng áp dụng vào trường hợp này như thế nào ạ ? đi tiến nhưng kiểm tra ở phía sau ấy ạ ? có phải phòng trường hợp số D nhưng bị lỗi, xe vẫn đi lùi ạ ?
Nó là như này nhé. Nói cho bác hiểu cơ chế của Cam 360 trên Lux. Xe khác em không biết.
Khi vào số lùi, hệ thống Cam 360 và cảm biến kích hoạt (lúc này mà hình thể hiện 1.HÌNH ẢNH PHÍA SAU, 2.toàn cảnh 3.các cảm biến). Sau khi lùi xong vào số D hệ thống cam và cảm biến vẫn tiếp tục hoạt động (nhưng màn hình 1 chuyển HÌNH ẢNH PHÍA TRƯỚC - có sự chuyển đổi hình ảnh cam nhé sao lại gọi là lag). Sau khi đã kích hoạt, hệ thống cam và cảm biến sẽ chỉ mất khi xe di chuyển trên 15km/h (không phụ thuộc bao nhiêu giây)

secrets

Xe tăng
Nó là như này nhé. Nói cho bác hiểu cơ chế của Cam 360 trên Lux. Xe khác em không biết.
Khi vào số lùi, hệ thống Cam 360 và cảm biến kích hoạt (lúc này mà hình thể hiện 1.HÌNH ẢNH PHÍA SAU, 2.toàn cảnh 3.các cảm biến). Sau khi lùi xong vào số D hệ thống cam và cảm biến vẫn tiếp tục hoạt động (nhưng màn hình 1 chuyển HÌNH ẢNH PHÍA TRƯỚC - có sự chuyển đổi hình ảnh cam nhé sao lại gọi là lag). Sau khi đã kích hoạt, hệ thống cam và cảm biến sẽ chỉ mất khi xe di chuyển trên 15km/h (không phụ thuộc bao nhiêu giây)
Base không có Cam 360 nên sẽ vẫn hiện cam lùi, tuy nhiên nếu giải thích vẫn hiện cam lùi khi vào số D (với bản Base) có phần nào đó hơi ngụy biện.
Xe cụ khắc phục được lỗi đạp phanh rung vô lăng chưa ? Lỗi này cũng rất phổ biến trên Lux.

dngduc

Xe điện
Cam360 chuyển hình ảnh lên phía trước là chuẩn rồi. Đúng logic và hợp lý. Tuy nhiên với phiên bản không có cam360 thì việc giữ nguyên hình ảnh cam lùi khi xe đi tiến em cho là chưa xử lý hết phần mềm (vẫn xử lý kiểu như có cam360). Cái này nên fix lại phần mềm.

WhiteBoard

Xe hơi
Cam360 chuyển hình ảnh lên phía trước là chuẩn rồi. Đúng logic và hợp lý. Tuy nhiên với phiên bản không có cam360 thì việc giữ nguyên hình ảnh cam lùi khi xe đi tiến em cho là chưa xử lý hết phần mềm (vẫn xử lý kiểu như có cam360). Cái này nên fix lại phần mềm.
Còm trên em đã nói em không chạy Base nên không biết. Em đoán nó nằm cùng hệ thống cảm biến nên khi tắt cảm biến cam mới tắt, ở bản Base không có cam trước nên nó giữ nguyên hình cam lùi, cái này đúng là củ chuối thật. Xe em bản Plus nên nó chuyển Cam trước và khi tốc độ đạt 15km/h nó sẽ tắt.

WhiteBoard

Xe hơi
Base không có Cam 360 nên sẽ vẫn hiện cam lùi, tuy nhiên nếu giải thích vẫn hiện cam lùi khi vào số D (với bản Base) có phần nào đó hơi ngụy biện.
Xe cụ khắc phục được lỗi đạp phanh rung vô lăng chưa ? Lỗi này cũng rất phổ biến trên Lux.
Nếu bản Base không có cam trước mà hiện cam lùi em cho là lỗi cần xử lý. Cái này kỹ sư VF nên cập nhật (kiểu như hàm if trong excel- Nếu R ->D và có cam trước thì hiện cam trước .... nếu không thì tắt cam lùi.
Cám ơn cụ. Lúc đó xe mới quá và phanh nó ăn nên cảm nhận vậy thôi. Em đã kịp làm 1 chuyến Bắc Nam hồi Tết và giờ ODO gần 2 vạn rồi. May mắn là không gặp 1 trục trặc hay lỗi nào cả

Arsephan

Xe tăng
Chưa hết đâu cụ, nếu cụ đánh lái sang trái thì cam bên trái chuyển thành cam chính, hiển thị lên khung hình lớn, các cam khác ở khung hình nhỏ, đánh sang phải thì cam bên phải chuyển thành cam chính hiển thị lên khung hình lớn, các cam khác ở khung hình nhỏ, nếu thích quan sát cam phía nào, thì chạm vào khung hình cam đó để chuyển nó sang khung hình lớn...
Ngoài việc mấy cái cam không có đèn hồng ngoại (đánh đổi việc thẩm mỹ cho cam, chắc giá cũng rẻ hơn...), thì cam Vinfast cũng khôn phết...

sorciere_vn

Xe buýt
Nếu bản Base không có cam trước mà hiện cam lùi em cho là lỗi cần xử lý. Cái này kỹ sư VF nên cập nhật (kiểu như hàm if trong excel- Nếu R ->D và có cam trước thì hiện cam trước .... nếu không thì tắt cam lùi.
Cám ơn cụ. Lúc đó xe mới quá và phanh nó ăn nên cảm nhận vậy thôi. Em đã kịp làm 1 chuyến Bắc Nam hồi Tết và giờ ODO gần 2 vạn rồi. May mắn là không gặp 1 trục trặc hay lỗi nào cả
như bác đã bảo, chỉ mấy dòng lệnh nhưng lỗi cơ bản này đúng ra không xuất hiện trên thị trường, nghĩa là phải xử lý trong quá trình phát triển

đây còn ra thị trường được mấy năm, thì chắc gì kĩ sư vinfast đã tiếp cận được mã nguồn hệ thống ivi, mà thuê gia công ngoài. nên mấy phần ấy tính vào update giá cao, nên giờ ms vẫn còn

Trạng thái
Thớt đang đóng