[Funland] Check đồng hồ rolex xịn hay fake

IP man

Tháo bánh
Em được người quen tặng 1 đồng hồ rolex vỏ thép, đã qua sử dụng.
em muốn kiểm tra xem hàng chính hãng hay fake thì, tại Hà Nội kiểm tra ở đâu và chi phí kiểm tra là bao nhiêu.
Thằng em bẩo là em mua đã qua sử dụng 5-6 năm trước nay không đep nữa nên tặng lại. Khi mua là 1xx tr.
Chiếc này mới tinh thì em thấy cửa hàng uy tín bán trên 3xx tr
Cái này cứ phải có giấy mua hàng hoặc thẻ bảo hành rõ xuất xứ thì mới chắc được.
Em mua cái đồng hồ ghẻ hơn trăm củ cũng phải mua ở Bucherer Thuỵ Sỹ thì thật khó tin là Rolex 300 củ lại ko có gì đính kèm ;))

kenzzz

Xe buýt
Cụ giải thích cho em định nghĩa "thiên đường miễn thuế với".
TS nó nghiêm minh đến nỗi cụ đeo cái kính mát fake nó còn phạt chứ nói gì đến "rửa tiền".
.
trích "Nếu thu cao thì nó vẽ vợi ra cái đồng hồ thực tế nó làm 100h đồng hồ nó vẽ ra làm 10000h mới xong" : cụ tưởng nhà nước TS nó là trẻ con chắc. Cụ bảo xưởng của cụ làm 1000 cái đồng hồ hết 1.000.000 giờ công, bình quân 1 giờ công là 10 usd thì phải có hồ sơ thanh toán lương 10 triệu đô nhá.
.
Cụ nếu là chủ xưởng nào đó ở VN rồi cụ bảo cụ trả mỗi nhân công lương 100t/tháng để trốn thuế thu nhập dn xem thuế nó để yên cho cụ không.
Thế e vd nhé , thằng triệu phú, tỷ phú nó mở 1 công ty bên thụy sĩ đấy , sản xuất mấy viên đá đẹp đẹp tý , xong nó bán giá 5.000 usd 1 viên , nó bảo công ty đồng hồ ở ts mày cứ lấy đá của tao làm hợp đồng khống mua 5.000 usd/viên nhưng thực ra viên đấy rẻ bèo , xong làm ra cái đồng hồ , chính thằng tỷ phú đấy nó ở nước nó nó mua cái đồng hồ đấy , nó ck tiền sang , công ty đồng hồ thụy sĩ đấy lại ck cho công ty đá quý của thằng tỷ phú làm chủ , nộp thuế thì nộp thôi , thế đã hợp pháp chưa ???

CP Thụy sĩ nó nhận đc ngoại tệ nó sướng bỏ mịa ra, lại đc thêm thuế thu nhập doanh nghiệp cho nước nó , ng dân có việc làm là sản xuất đh , ngoại tệ chảy vào túi tao đem cho các quốc gia khác vay , ô dề

Chỉnh sửa cuối:

Machimachi

Xe tải
Em cũng đc cho cái đồng hồ này, các cụ thẩm giúp e, có giá trị ko ạ ?

Minmatday

Xe tải
Thế e vd nhé , thằng triệu phú, tỷ phú nó mở 1 công ty bên thụy sĩ đấy , sản xuất mấy viên đá đẹp đẹp tý , xong nó bán giá 5.000 usd 1 viên , nó bảo công ty đồng hồ ở ts mày cứ lấy đá của tao làm hợp đồng khống mua 5.000 usd/viên nhưng thực ra viên đấy rẻ bèo , xong làm ra cái đồng hồ , chính thằng tỷ phú đấy nó ở nước nó nó mua cái đồng hồ đấy , nó ck tiền sang , công ty đồng hồ thụy sĩ đấy lại ck cho công ty đá quý của thằng tỷ phú làm chủ , nộp thuế thì nộp thôi , thế đã hợp pháp chưa ???

CP Thụy sĩ nó nhận đc ngoại tệ nó sướng bỏ mịa ra, lại đc thêm thuế thu nhập doanh nghiệp cho nước nó , ng dân có việc làm là sản xuất đh , ngoại tệ chảy vào túi tao đem cho các quốc gia khác vay , ô dề
Cùng cái lí luận này của cụ có thể áp dụng cho mọi mặt hàng, tại sao cụ cứ phải mang áp sang thị trường đồng hồ? Có thể cụ cho rằng nó đắt vô lí nhưng điều tương tự cũng xảy ra với rất nhiều mặt hàng: siêu xe, đồ âm thanh, trang sức, thậm chí thời trang như túi ví! Những nghành hàng xa xỉ này nó đều có lí do cho giá tiền của nó nên đừng quy chụp gì cụ ạ. May ra món rửa tiền của cụ chỉ đúng với bọn nghệ thuật khó định giá như tranh ảnh, cổ vật thôi.

rachfan

Xe điện
E vd nhé , 1 công ty ở VN hoạt động trong lĩnh vực bds lãi 2000 tỷ nhưng chưa chốt sổ , họ đăng ký mở cty con mua 1 loạt 50 cái đồng hồ bên thụy sỹ 20 tỷ 1 cái theo diện nhập kinh doanh , tức là bỏ 1000 tỷ ra mua , phải nộp thuế nhập khẩu xa xỉ phẩm , về vn họ bán đc cho đại gia thì bán đỡ đc phần nào thì đỡ
không đỡ được cuối năm tổng kết rõ lãi 2000 nhưng bỏ vốn mua 1000 tỷ 50 cái đồng hồ lỗ mất 1000 tỷ tồn chưa bán đc
Thực chỉ lãi đc 1000 tỷ thôi nên nộp thuế trên 1000 tỷ
nhưng 1000 tỷ lỗ này có khi đang ở ngân hàng thụy sỹ rồi đấy
......
thôi mồm em đi chơi hơi xa e sợ lắm
Bàn kỹ hơn với cụ trường hợp này nhé. Ý cụ là thế này:

- Công ty A ở VN lãi 1.000 tỉ trước thuế, và họ muốn tránh nộp thuế.
- Thuế thu nhập doanh nghiệp ở VN là 25%, tức là họ muốn chi ra số tiền thấp hơn 25%, trong trường hợp trên là 250 tỉ.
- Phương án của họ là bỏ 1.000 tỉ mua đồng hồ Thụy sĩ, với số mua thực là M (M<1.000 tỉ), công ty đồng hồ Thụy sĩ sẽ chuyển chênh lệch vào nhà băng theo chỉ định của công ty A.

Thực tế sẽ diễn ra thế nào? Giả sử đúng là công ty A bỏ 1.000 tỉ ra mua đồng hồ Thụy sĩ thì họ sẽ phải:
- Nộp thuế nhập khẩu cho giá trị nhập khẩu 1.000 tỉ. Mặt hàng "Đồng hồ có mặt hiện số cơ học" mã HS 91021100, xuất xứ EU sẽ có thuế suất nhập khẩu hiện tại là 9,3%, tức là 93 tỉ.
- Nộp thuế VAT nhập khẩu 10% cho tổng giá trị hàng hóa 1.000 tỉ cộng thuế nhập khẩu 9,3 tỉ, tức là 109,3 tỉ.
- Như vậy, chỉ tính riêng thuế ở cửa khẩu thì công ty A đã phải nộp 208,3 tỉ, chưa tính các chi phí vận chuyển, kho bãi và thủ tục khác.

Đó là chi phí ở Việt nam, bây giờ tính chi phí ở Thụy sĩ.

Trước hết, có 1 điều tôi phải khẳng định với cụ (và các cụ đọc post này) là các công ty Thụy sĩ không vi phạm pháp luật Thụy sĩ. Họ chấp nhận số tiền nhận vào có thể có vấn đề, nhưng từ khi tiền vào tài khoản của họ thì tất cả đều phải theo pháp luật Thụy sĩ.

Nghĩa là thế nào? Nghĩa là giả sử Công ty A chuyển 1.000 tỉ cho công ty đồng hồ Thụy sĩ. Giả sử 200 là doanh thu thật, chênh lệch là 800 tỉ, thì công ty đồng hồ sẽ nộp thuế thu nhập doanh nghiệp cho 800 tỉ rồi mới rút phần còn lại gửi ngân hàng.

Thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp của Thụy sĩ hiện là 14,6%, tức là Công ty A sẽ mất 117 tỉ đồng cho phía Thụy sĩ. Trong trường hợp tốt nhất, phis Thụy sĩ sẽ tính 1/2 của 117, tức là 58,5 tỉ.

Tổng cộng sơ sơ, Công ty A đã mất 208,3 + 58,5 = 266,8 tỉ. Không đáng một chút nào cụ ạ. Trừ khi Công ty A có khả năng thực sự bán hết số đồng hồ 1.000 tỉ.

kenzzz

Xe buýt
Tổng cộng sơ sơ, Công ty A đã mất 208,3 + 58,5 = 266,8 tỉ. Không đáng một chút nào cụ ạ. Trừ khi Công ty A có khả năng thực sự bán hết số đồng hồ 1.000 tỉ.
Cụ tính chi tiết quá , e vd thôi mà

Nếu ko phải tỷ phú cần chuyển tiền sang TS thì là các loại tội phạm dùng tiền bẩn , quan chức nhận hối lộ không muốn sau này hạ cánh ko an toàn bị tóm tịch thu ts toàn bộ sẽ nhờ các công ty sân sau đứng ra hợp thức hóa việc đó

Việc bỏ 1000 bẩn , thu đc 750 tiền sạch e nghĩ nhiều ng chơi đấy

Chưa kể công ty cổ phần vốn nhiều cổ đông , chủ tịch quyết lập cty mua bán đồng hồ , thì vốn chung các cổ đông , nhưng tiền sang thụy sĩ là lãi riêng 1 vài cá nhân

Đồng hồ ở vn ko bán đc thì lỗ chung của công ty thôi , các cổ đông phải chịu

gld

Xe điện
Em đi Mẽo, đi Dubai, đi Istanbul mua Rolex mà k tìm đc con ưng ý, nhờ qua Thuỵ sỹ bảo hết hàng, thế mà ở ta các con buôn rao ầm ầm, chả hiểu đâu là thật đâu là fake

Newbaby

Xe hơi
Mua Rolex chính hãng phải đk đợi đến lượt hơi lâu ah. Mua của mấy thương gia VN thì có hàng nhưng mà phải chịu kênh giá thôi.

HH1993

Xe điện
Thằng mua nó sang thụy sỹ nó đặt hàng , bảo luôn mày làm bằng tay cho tao con đồng hồ 10.000 usd thôi , tao mua , nó đưa tiền luôn cho , xong mày phải đăng bán 1.000.000 usd cho tao , xong tao ở nước tao ck sang cho mày , xong mày ck lại trả tao tiền thừa , thằng sản xuất đồng hồ vẫn có việc làm , vẫn bán đc đồng hồ , thằng mua vừa có đồng hồ đeo khoe mua 1tr usd , vừa có tiền trong ngân hàng thụy sỹ , 2 bên win - win
Bác hút nhầm lá đu đủ mốc à?
Hay tư duy của bác nó hạn hẹp tới mức đáng thương vậy?
Bao nhiêu người nói rồi bác vẫn ngáo vậy? Hay :
Nhân bất học bất.....

vandatAT

Xe container
Đang từ check đồng hồ lại sang rửa $ là sao nhỉ ;)).

BMW R60

Xe tăng
Hôm nọ gặp thằng em, thấy đeo con Rolex đẹp phết, em mới hỏi nhiêu đấy ô em, nó bảo hơn triệu, em nói a thấy Rolex loanh quanh mấy chục nghìn, đắt thì hơn trăm nghìn, ô em đeo quả chất thế, nó bảo hơn triệu VND bố ah , hết hồn :D
Làm con Rolex hơn chục củ nhưng chạy MER, BMW cỡ GLK, G63...thì chả ai bảo là đồng hồ Fake. Nhưng chạy SH hay Exciter mà đeo Rolex xịn thật nhưng ai cũng nghĩ là hàng đểu 🤣🤣🤣🤣

tqttn2007

Xe điện
Làm con Rolex hơn chục củ nhưng chạy MER, BMW cỡ GLK, G63...thì chả ai bảo là đồng hồ Fake. Nhưng chạy SH hay Exciter mà đeo Rolex xịn thật nhưng ai cũng nghĩ là hàng đểu 🤣🤣🤣🤣
Em đi xe máy điện thì sẽ là hàng gì cụ nhỉ!

kenzzz

Xe buýt
Chém gió tý , kk , lên otofun để chém mà , thuyết âm mưu tý

FunnyDino

Xe tải
Em ko nhớ , đọc đâu đó nó nói là đồng hồ thụy sỹ nó bán đắt là để hợp thức hóa gửi tiền qua thụy sỹ ko biết đúng ko ?

Kiểu như sản xuất chỉ 1000 usd nhưng mà bán về vn hay tq cứ phải hô 100.000usd để tiền vn , tq chuyển hợp pháp sang thụy sỹ gửi vào ngân hàng thụy sỹ ấy

Bên Thụy Sỹ từ xưa đến giờ nổi tiếng về tài chính ngân hàng mà
Cụ làm em nhớ tới cái đồng Bitcoin bán trên mạng đó.

duonglamkhoa

Xe tăng
Em có con Citizen chạy năng lượng ánh sáng, vỏ titan nên rất nhẹ, dùng 7-8 năm rồi, chẳng mấy khi đeo, cũng không thấy sai giờ. Lâu lâu xem cái thì thấy sai ngày (nếu tháng nào không đủ 31 ngày).
Mấy món đồng hồ này thì em mù tịt. Chịu.