[Funland] Chênh vênh tuổi đôi mươi và lối đi nào cho những người trẻ

mactuy91

Xe đạp
tuổi này mà muốn tự do, muốn tự chủ thời gian thì mạnh dạn đoán là đang còn rất ảo tưởng
Có lẽ Cụ hiểu sai ý em. Chứ em có nói ngay bây giờ là tự do đâu. Phải bỏ ra 15 đến 20 năm để phát triển bản thân, phát triển sự nghiệp để sau này không phải lo lắng về kinh tế. làm gì có cái gì là ăn sổi được đâu cụ

mactuy91

Xe đạp

thientudolong

Xe container
Có lẽ Cụ hiểu sai ý em. Chứ em có nói ngay bây giờ là tự do đâu. Phải bỏ ra 15 đến 20 năm để phát triển bản thân, phát triển sự nghiệp để sau này không phải lo lắng về kinh tế. làm gì có cái gì là ăn sổi được đâu cụ
nếu mục tiêu là phát triển bản thân thì bạn phải bắt đầu = cv mình đc học hoặc cv mình có khả năng, chuyên môn, nhưng hình như bạn chưa làm như thế, vì 25 vẫn là sớm để bắt đầu

mactuy91

Xe đạp
Nói chung còn trẻ thì nên học cách làm sao tạo ra được cái máy in tiền; đến lúc đỡ trẻ rồi thì vận hành cái máy in tiền đó; khi về già thì sử dụng số tiền cái máy đó in ra. Sau này cái máy có in ra tiền hay không là phụ thuộc vào lúc làm ra cái máy này, làm được máy xịn thì in được nhiều tiền, làm ra cái máy lởm thì ko in được. Cụ thớt thấy thế có được không?
Đúng bản chất vấn đề rồi cụ ạ . Nhưng vấn đề là em đang đi bộ thì quãng đường đi học để tạo ra cái máy in tiền còn khá khó khăn.

mactuy91

Xe đạp
nếu mục tiêu là phát triển bản thân thì bạn phải bắt đầu = cv mình đc học hoặc cv mình có khả năng, chuyên môn, nhưng hình như bạn chưa làm như thế, vì 25 vẫn là sớm để bắt đầu
Tuổi tác không quan trọng Cụ ạ. Cụ nào nhận ra sớm thì bắt đầu sớm. cụ nào nhận ra muộn thì bắt đầu muộn. Em thấy như em là cũng đã không còn sớm nữa, nếu được biết mức độ quan trọng của kinh tế thì em đã bắt đầu sớm hơn rất nhiều. chứ không phải hiện tại mới tập tọe đi học.

Sakai Việt Nam

Xe điện
Đúng tầm tuổi này, em đang thất nghiệp, nợ mấy trăm củ, tủi đủ tiền mua hộp sữa nhỏ cho con, hút thuốc nửa điều dập đi đút túi, cưỡng con Dream tàu, sáng đi làm, tối ra đầu ngõ chạy xe ôm...nghèo thì lâu, giầu bất thình lình...tận hưởng những ngày tháng gian khó đi cụ, sau này có cái mà tự hào

Bố khỉ 123

Xe điện
Học lấy 1 cái nghề, sau đó đi làm và học hỏi trong quá trình làm, nếu chịu khó, đảm bảo sau vài năm lại lên đây khoe, đuổi ko hết bạn gái, em vừa sắm 4b. V. V...

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Hồi hai nhăm tuổi cháu đang phiêu bạt theo công trình ở Bình Phước, đen như cột nhà cháy. Sáng làm tô cháo lòng rồi lượn vào công trường đôi tiếng, trưa cơm bụi xong gọi quả dừa 10k nằm võng oánh 1 giấc lại dậy lượn vào công trường đôi tiếng, xong về nhà nghỉ tắm rửa rồi phi con wave tàu đi uống bia ngoài quán hoặc uống rượu giữa rừng cao su, thế là lâng lâng hết ngày. Cuối tuần lượn về SG ngắm gái một tí. Người yêu có, sức khỏe có, mỗi tiền là không. Sang tuổi 26 thì bị ngan già bây giờ xích cổ không cho đi nữa :((

motthoidongbim

Xe điện
25t mà không nghề, không tiền, bố mẹ nghèo, kỹ năng cá nhân yếu, ít mối quan hệ thì thử hỏi từ 18t->25t Thì phải tự hỏi bản thân là làm cái gì cho hết những năm tháng đấy.

lion90heart

Xe đạp
Hồi hai nhăm tuổi cháu đang phiêu bạt theo công trình ở Bình Phước, đen như cột nhà cháy. Sáng làm tô cháo lòng rồi lượn vào công trường đôi tiếng, trưa cơm bụi xong gọi quả dừa 10k nằm võng oánh 1 giấc lại dậy lượn vào công trường đôi tiếng, xong về nhà nghỉ tắm rửa rồi phi con wave tàu đi uống bia ngoài quán hoặc uống rượu giữa rừng cao su, thế là lâng lâng hết ngày. Cuối tuần lượn về SG ngắm gái một tí. Người yêu có, sức khỏe có, mỗi tiền là không. Sang tuổi 26 thì bị ngan già bây giờ xích cổ không cho đi nữa :((
Hehe cụ giống em, tầm 25 tuổi tập tọe đi làm có chút tiền,được đồng nào tiêu đồng ý, thời gian rảnh là chơi bời bia bọt, chơi bời, yêu đương lăng nhăng. Nghĩ lại thấy tiếc khoản thời gian rảnh rỗi đó mà sử dụng để học hành và phát triển bản thân thì tốt biết bao. Bây giờ già đầu rồi vẫn lọ mọ đi học :))

mactuy91

Xe đạp
Đúng tầm tuổi này, em đang thất nghiệp, nợ mấy trăm củ, tủi đủ tiền mua hộp sữa nhỏ cho con, hút thuốc nửa điều dập đi đút túi, cưỡng con Dream tàu, sáng đi làm, tối ra đầu ngõ chạy xe ôm...nghèo thì lâu, giầu bất thình lình...tận hưởng những ngày tháng gian khó đi cụ, sau này có cái mà tự hào
đấy là em còn chưa có con như cụ đây. chứ không còn khổ hơn nữa

mactuy91

Xe đạp
Học lấy 1 cái nghề, sau đó đi làm và học hỏi trong quá trình làm, nếu chịu khó, đảm bảo sau vài năm lại lên đây khoe, đuổi ko hết bạn gái, em vừa sắm 4b. V. V...
dạ cụ. em cũng nghĩ là nên giỏi chuyên môn

mactuy91

Xe đạp
năm trước em cũng lang thang trong Bình Dương cũng mất xác lắm kk.

mactuy91

Xe đạp
Hehe cụ giống em, tầm 25 tuổi tập tọe đi làm có chút tiền,được đồng nào tiêu đồng ý, thời gian rảnh là chơi bời bia bọt, chơi bời, yêu đương lăng nhăng. Nghĩ lại thấy tiếc khoản thời gian rảnh rỗi đó mà sử dụng để học hành và phát triển bản thân thì tốt biết bao. Bây giờ già đầu rồi vẫn lọ mọ đi học :))
cuộc sống mà cụ, cứ trải qua rồi nghĩ lại mới thấy tiếc. Nhưng nhìn vào đó ta nghiệm ra được nhiều điều hay ho :))

Nội dung có vẻ mùi mẫn lắm nhưng kết cấu chưa chặt chẽ, có phần hơi ảo. Em cứ xếp cái chỗ ngồi hóng xem seed cái gì để bem cho mỏi tay :D

mactuy91

Xe đạp
Nội dung có vẻ mùi mẫn lắm nhưng kết cấu chưa chặt chẽ, có phần hơi ảo. Em cứ xếp cái chỗ ngồi hóng xem seed cái gì để bem cho mỏi tay :D
Chung chung là vậy đó cụ, chứ để bóc tách thì mỗi người lại có một hoàn cảnh khác nhau, em đi từ cây lúa lên nên là không biết hoa mỹ

Duong.NCS

Xe tải
... Cảm giác mà trong tay không tiền, không nghề nghiệp, kỹ năng cá nhân thì yếu, mối quan hệ ít, chưa thấu hiểu bản thân mình muốn gì...
Chia sẻ với em (hay cháu cũng được - nhưng thôi gọi em đi, cho trẻ) vài điều thế này.
Không tiền, ít quan hệ là trạng thái hiện tại em chưa thay đổi được, muốn cũng ko được nên tạm thời đừng có quan tâm đến vội.
Nhưng nghề nghiệp và kỹ năng cá nhân thì là cái em thay đổi được. Hoàn toàn do em thôi. Nói nghề nhé, như kỹ thuật, hay luật sư bác sĩ thì thuộc loại nghề phải có đào tạo chính quy, có bằng cấp chứng chỉ, nhưng như nghề sales, nghề forwarder cũng là nghề, mà vẫn có thể học một cách linh hoạt được, ko hẳn là tự học 100% nhưng cũng ko đòi hỏi đầu tư nhiều lắm về kinh phí hay thời gian. Tương tự, kỹ năng phần nhiều là tự học vẫn được, nhất là ngoại ngữ. Đọc nhiều sách vào. Ưu thế lớn nhất của em ko phải như em nói là lì và chịu cực được đâu. Ưu thế lớn nhất của em là trẻ, giàu năng lượng. Chịu khó làm việc, việc gì cũng làm, học từng ngày bằng chính việc mình đang làm ấy - người ta nói, grab mà thông minh, chịu quan sát thì chạy ngày mấy cuốc còn học được nhiều điều hơn một thằng sinh viên học cả tháng. Tiêu ít tiền thôi, kiếm được ít thì dành cho việc học, đừng chi vào mấy cái lăng nhăng. Nhất là đừng nghe mấy ông of này, bọn hắn giàu rồi thì có quyền nghĩ đến gái mú, chứ em tay trắng thì khôn hơn cả là tạm thời tránh xa món đấy ra, thậm chí sống hơi cực đoan một tí kiểu monk mode cũng được. Sau thành đạt rồi chơi cũng ko muộn.
Sương sương tí như thế đã.