[Funland] Chết thật, có gì đó sai sai.

The Silent

Xe buýt
Thì tự mà đi chứng minh, tự xét nghiệm có kháng thể thì chính quyền mới cấp được chứ. Tự nhiên xơi xơi bảo tôi dính, giờ khỏi rồi cấp thẻ cho tôi đi. Ai làm chứng :D
Đương nhiên là họ sẽ đăng ký và sẽ đc cấp khi đủ điều đó. Vậy thì có gì là khó đâu cụ nhỉ.

thuhuong2

Xe tăng
Anh hoãn cấp chứng chỉ vaccine rồi, HCM cũng nên thế nếu mấy hôm nữa cả TP ngày có vài chục ca.

BKG

Xe tăng
Em ở đây tin chắc đến 80% đã khai báo ạ. Còn 20% không khai báo là do ...không liên lạc được với người cần phải khai báo
Theo bài báo em có đọc thì chỉ cần khai báo với tổ dân phố là đã được ghi nhận, nhưng họ hoàn toàn không báo ai thì khó thật, và chắc chắn có tỷ lệ đó, nhất là thực tế hồi đầu nhiều F0 không có triệu chứng nặng họ còn phản đối bị đưa đi viện và đòi được về nhà điều trị.

" Thẻ xanh " có hiệu lực trong 6 tháng hay 12 tháng thế cụ ơi ? Mỗi loại vaccine có thời gian hiệu lực khác nhau hay bằng nhau tất ạ ?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em không định đọc báo dùm các cụ. Nhưng em thấy có gì đó sai sai. Người bị F0 tự điều trị tại nhà, tự khỏi, cơ thể đương nhiên sẽ sản sinh ra kháng thể với covid19. Như vậy, nếu như họ muốn đăng ký cấp thẻ xanh, có thể xét nghiệm kháng thể được mà nhỉ. Em thấy quan ngại với nhận định và cách đưa ra nhận định kiểu này. Thật sự hoang mang vì không biết trình độ hiểu biết của em có hạn hay là do năng lực và trình độ chuyên môn của mấy vị này ....có vấn đề nghiêm trọng. Các cụ/mợ thông não dùm em với.
Đơn giản là vì chưa có văn bản nào hướng dẫn về việc xét nghiệm để làm căn cứ như cụ nói. Khi chưa có thì hiển nhiên là khó rồi còn chừng nào có thì tính tiếp nên về mặt thời điểm chẳng có gì sai :))

p/s : giả sử "có" thì đến lúc đó lỡ không có kháng thể (hoặc ít hơn yêu cầu) thì chắc lại phải thu hồi thẻ xanh, giải pháp tháo gỡ khó khăn bằng cách tạo ra cái ... khó khăn hơn :))

The Silent

Xe buýt
" Thẻ xanh " có hiệu lực trong 6 tháng hay 12 tháng thế cụ ơi ? Mỗi loại vaccine có thời gian hiệu lực khác nhau hay bằng nhau tất ạ ?
Theo em biết thì vẫn chỉ là kế hoạch, dự kiến, "hoài bão". Còn lại chưa có bất kỳ quy định chính thức nào và chi tiết cụ thể ạ.

Xe vài bánh

Xe điện

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Tiêm thì chờ 6 tháng nhá :D
Ai bắt chờ thế cụ?
Họ bắt người F0 khỏi, thì y tháng sau tiêm.
Và người F0 khỏi đấy đã có chứng nhận rồi.
Còn chưa có chứng nhận thì ai bắt chờ?
Cụ ra bảo người tiêm: Hoặc tiêm cho tao, hoặc chứng nhận tao là F0 đã khỏi bệnh. Thế là xong.

Theo em biết thì vẫn chỉ là kế hoạch, dự kiến, "hoài bão". Còn lại chưa có bất kỳ quy định chính thức nào và chi tiết cụ thể ạ.
Em nghĩ là khi cấp " thẻ xanh " thì phải countdown thời gian có hiệu lực tùy theo loại vaccine đã tiêm và thời điểm tiêm . Bởi hiệu quả bảo vệ chỉ từ 6 tháng đến 1 năm thôi .

ung_sung_tu_tai

Xe container
Ngay trong bài báo họ có nói mà cụ?
Xét nghiệm kháng thể thông thường không chứng tỏ được lượng kháng thể.
Xét nghiệm chuyên sâu để ra kháng thể trung hòa thì phức tạp và tốn kém và phải ở phòng thí nghiệm được công nhận vì vậy khó chứ không phải không được.

Muốn làm được điều này thì đầu tiên phải ban hành các phòng thí nghiệm đạt chuẩn, quy trình xét nghiệm, tiêu chuẩn định mức, mức giá... và rõ ràng người muốn xét nghiệm phải trả tiền.

Vâng đúng rồi
Nhiều bố hình như có đọc đâu mà cứ chửi đã ạ.

Ông PGĐ nói rất rõ. Và cũng rất dể hiểu rằng khó ở đây là khó trong việc xét nghiệm phát hiện kháng thể chứ đâu phải khó trong việc thủ tục này nọ.

"Đo kháng thể một cách chung chung coi chừng tốn kém, lãng phí mà chưa mang lại thông tin cụ thể nào", Phó giám đốc Sở Y tế TP HCM khuyến cáo.
ông Châu cho biết việc xét nghiệm định lượng kháng thể vô cùng phức tạp. Các xét nghiệm kháng thể thương mại trên thị trường hiện chỉ đo toàn bộ kháng thể. Còn kháng thể bảo vệ không bị nhiễm bệnh là kháng thể trung hòa - loại kháng thể ngăn chặn trực tiếp protein gai trên virus thì không phải xét nghiệm nào cũng đo được.

Em không định đọc báo dùm các cụ. Nhưng em thấy có gì đó sai sai. Người bị F0 tự điều trị tại nhà, tự khỏi, cơ thể đương nhiên sẽ sản sinh ra kháng thể với covid19. Như vậy, nếu như họ muốn đăng ký cấp thẻ xanh, có thể xét nghiệm kháng thể được mà nhỉ. Em thấy quan ngại với nhận định và cách đưa ra nhận định kiểu này. Thật sự hoang mang vì không biết trình độ hiểu biết của em có hạn hay là do năng lực và trình độ chuyên môn của mấy vị này ....có vấn đề nghiêm trọng. Các cụ/mợ thông não dùm em với.
cơ bản là yếu tố ‘quản lý nhà nước’ nó k đc thể hiện :)) nên các anh k thích cấp thôi.

letrungdungcz

Xe tăng

E cũng đang thắc mắc về vấn đề này, nhiều người cần xét nghiệm kháng thể mà chưa biết làm ntn bao gồm: F0 được chữa trong viện đã khỏi bệnh, F0 tự chữa ở nhà khỏi bệnh, F0 triệu chứng nhẹ tự khỏi bệnh, người đã đc tiêm vắc xin muốn tự kiểm tra sức khỏe bản thân....

Chi phí xét nghiệm dân sẽ tự trả tiền.

Langthang_Mercedes

Xe container
Thì tự mà đi chứng minh, tự xét nghiệm có kháng thể thì chính quyền mới cấp được chứ. Tự nhiên xơi xơi bảo tôi dính, giờ khỏi rồi cấp thẻ cho tôi đi. Ai làm chứng :D
Giá rẻ bèo, phí 3-400k, 1h sau có kết quả, em vừa hỏi bệnh viện. Vấn đề cơ chế có chưa? Còn đo sâu giá nhiều triệu thì đi tiêm cho rồi, mà không biết có hại không nữa.

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Lấy căn cứ gì để xác mình những cái "tự" ấy hả cụ. Làm thế nào để khẳng định khi họ "tự" xét nghiệm, ai công nhận cái kết quả đó. Hiện này làm gì có XN nào có thể "tự" làm được ở nhà, cái người dân có thể "tự" được là test nhanh cụ nhé. mà độ chính xác ko đạt độ chính xác 100% đâu ạ. Ngay BV em có một số test nhanh thể hiện (+), nhưng XN RT-PCR âm tính (có nhiều nguyên nhân khác nhau, các cụ có thể tự tìm hiểu thêm). Nguyên tắc khi "tự" test nhanh có dấu hiệu (+), phải báo với y tế hoặc chính quyền địa phương nơi cư trú (có thể qua tổ trưởng, trưởng thôn, trưởng ấp) để được làm XN lại mới cho KQ chính xác cụ nhé.

Mà kể cả là cái "tự" đó (+) thì cụ có khẳng định đó là test của họ ko? Khỏi bệnh, thế nào là khỏi bệnh, lại "tự" làm test nhanh thấy "1 vạch" rồi nhảy cẫng lên bảo là (-) ạ. Rồi chạy ra phường báo tao lúc trước dương tính đấy, cái cán bộ biết không?, tao tự điều trị rồi, giờ tao âm rồi, cái cán bộ cấp cho tao thẻ xanh đi à.

Nhiều cụ trên này quen tranh thủ đọc báo vội vội vàng vàng trên xe hay sao đó mà mức độ đọc hiểu em thấy có vấn đề. Em nói thật mong các cụ đó đừng tự ái. Trước khi chê ai, chê ván đề gì hãy nhớ lời các cụ nhà ta đã dạy: Tiên trách kỷ, hậu trách nhân ạ.

Chúc các cụ ngày cuối tuần vui vẻ, bình an, ai ở đâu ở đó các cụ nhé.

td2000

Xe tăng
Khó thật đấy chứ không phải dễ, vì ở ta có khi sau 1 tuần xét nghiệm kháng thể lòi ra 2tr F0 đã khỏi bệnh.

ubisapro

Xe trâu
Ai bắt chờ thế cụ?
Họ bắt người F0 khỏi, thì y tháng sau tiêm.
Và người F0 khỏi đấy đã có chứng nhận rồi.
Còn chưa có chứng nhận thì ai bắt chờ?
Cụ ra bảo người tiêm: Hoặc tiêm cho tao, hoặc chứng nhận tao là F0 đã khỏi bệnh. Thế là xong.
E thấy có mục khai nhiễm covid 6 tháng => miễn tiêm. Mà muốn tiêm thì phải đăng ký thông tin => check phát ra ngay lịch sử nhiễm?

F kun

[Tịch thu bằng lái]
E thấy có mục khai nhiễm covid 6 tháng => miễn tiêm. Mà muốn tiêm thì phải đăng ký thông tin => check phát ra ngay lịch sử nhiễm?
Thì cụ không tick vào đấy, rồi tiêm bình thường thôi.