Chevrolet cruze Ltz 1.8 bị kêu cạch cạch (khi nổ máy)

toanbm

Xe tải
Chào các cụ
Em là lái mới. Mới mua được em Cruze Ltz 1.8 Ltz ( sản xuất 2013), xe đã đi 6 vạn Km.
Xe có hiện tượng lỗi: máy kêu cạch cạch (nghe rất rõ) khi nổ máy. Em không kiểm tra kỹ khi mua xe nên đã mua phải em nó. Hic
Nguyên nhân: mấy anh bên đại lý chevrolet Dương Tuấn- Bắc Ninh nói đây là lỗi do đóng mở xupap đầu bò, cái này điều khiển bằng thủy lực nên hãng chịu bó tay. Các anh đang liên lạc với nhà máy để giải quyết cho em.
Em đến Dương Tuấn 2 lần- Kỹ thuật viên đều nói không sao và lại mang em về.
Không biết có cụ nào đã bị lỗi này chưa ạ? Chỉ giáo giúp em.
Thực sự nghe động cơ kêu cạch cạch và cách xử lý của mẳng dịch vụ Chevrolet em thấy nản quá. Chót mua nhầm xe. Hic
Nếu đúng như thợ phán thì có thể bị hư cai cái puly đầu trục cam, hai cái này là tính năn VVT cho supap nạp và xả. Chi phí thay hai cái tầm 5-6tr. Nguyên nhân hư có thể do chủ cũ bảo dưỡng kém, thay dầu vớ vẩn dẫn đến bị hư cơ cấu bên trong dẫn đến bị kêu. Để confirm cái lỗi thì bác làm như sau:
1/ Mở nắp capo
2/ Nhìn phía bên trái cái máy (nhìn hình bên dưới), bác thấy có cái giắc cắm mà cái lẫy đó màu vàng như trong hình (bên trái cái cây thăm nhớt). Đó là cái giắc cắm vào solenoid điều khiển cái VVT. Hai cái giắc này đối xứng với nhau. Bác tháo từng cái rồi nổ máy xem cái nào nó kêu. Cái bên ngoài phía đầu xe là điều khiển van xả còn phía trong gần cổ nạp là điều khiển van nạp. Khi tháo mà nổ máy từ lần 2 trở đi sẽ báo check engine, gắn lại sẽ hết. Tháo giắc này ra vẫn chạy được nhưng máy bị ỳ trong 30 phút đầu.
3/ Sau khi confirm được cái nào rồi thì vệ sinh cái solenoid đó, nếu không hết thì thay cái puly (bánh răng) trục cam tương ứng.

Minh họa bánh răng đầu trục cam
Thay 02 bánh răng này là hết đấy cụ ạ,bởi vì trong đấy có hệ thống tuần hoàn dầu cho dàn cò.Xe em bị y như của cụ, thay 02 quả này là xong.Giá 4,4tr 2 quả.Xe em lac SE!

Pela

Xe buýt
Cụ cứ thử mấy em cùng tầm tiền em này xem cụ sẽ thấy khác thôi, mấy ông nhật là cụ nói đến mazda với toy à, tầm tiền này mua 2 em ấy thì xe cũ quá rồi cụ à. xe cùng đời thì nó cách xa quá cụ à, mọi thứ đều có giá của nó, với cụ đi Cruze rồi đi mấy dòng xe kia cụ còn khó chịu hơn.
Cruze bây giờ đi là miễn chê nhé các cụ.
Mua xe Nhật chỉ tổ phí tiền. Bây giờ hơn nhau ở chế độ lái chứ đừng để xe Nhật làm giá với chúng ta.
Trước Cruze được cái đẹp mã nhưng bị chê máy Daewoo chứ đời mới này em mua thì phải gọi là các xe C khác vái nón!

truongsoi309

Xe buýt
Chào các cụ
Em là lái mới. Mới mua được em Cruze Ltz 1.8 Ltz ( sản xuất 2013), xe đã đi 6 vạn Km.
Xe có hiện tượng lỗi: máy kêu cạch cạch (nghe rất rõ) khi nổ máy. Em không kiểm tra kỹ khi mua xe nên đã mua phải em nó. Hic
Nguyên nhân: mấy anh bên đại lý chevrolet Dương Tuấn- Bắc Ninh nói đây là lỗi do đóng mở xupap đầu bò, cái này điều khiển bằng thủy lực nên hãng chịu bó tay. Các anh đang liên lạc với nhà máy để giải quyết cho em.
Em đến Dương Tuấn 2 lần- Kỹ thuật viên đều nói không sao và lại mang em về.
Không biết có cụ nào đã bị lỗi này chưa ạ? Chỉ giáo giúp em.
Thực sự nghe động cơ kêu cạch cạch và cách xử lý của mẳng dịch vụ Chevrolet em thấy nản quá. Chót mua nhầm xe. Hic
về trường hợp của cụ cụ có thể mang qua đại lý mới của Chevrolet là chevrolet Newway tiền thân là Autonewway đã có nhiều năm kinh nghiệm trong việc sửa chữa các dòng xe Đức, Nhật, Hàn và GM. Cụ mang xe qua bên em để bên em được kiểm trả xe của cụ và khắc phục lỗi giúp cụ nhé!

thegioitieudung

Xe máy
Bác thớt xem lại hộp số xem có nghẹt số khi vào số không đúng cách không nhé !

chayran84

Xe máy
về trường hợp của cụ cụ có thể mang qua đại lý mới của Chevrolet là chevrolet Newway tiền thân là Autonewway đã có nhiều năm kinh nghiệm trong việc sửa chữa các dòng xe Đức, Nhật, Hàn và GM. Cụ mang xe qua bên em để bên em được kiểm trả xe của cụ và khắc phục lỗi giúp cụ nhé!
Cám ơn cụ!
Hiện tại xe em vẫn đang để ở Chevrolet Thăng Long. Có lẽ mai hoặc ngày kia sẽ sửa xong. Nhưng vẫn chưa đảm báo hết lỗi.
Nếu lỗi không hết chắc em chỉ còn cách kiện ông GM về chất lượng động cơ Ecotech hoặc nhờ bên hội người tiêu dùng giúp đỡ.

chayran84

Xe máy
Bác thớt xem lại hộp số xem có nghẹt số khi vào số không đúng cách không nhé !
Cám ơn cụ!
Cái này chắc thợ kỹ thuật giàu kinh nghiệm của Chevrolet Thăng Long cũng đã tìm hiểu.
Em đang chờ kết quả sửa chữa của họ.
Chevrolet Dương Tuấn- Bắc Ninh đã bó tay, không biết Chevrolet Thăng Long có sửa được xe của em không nữa.

thegioitieudung

Xe máy
Cám ơn cụ!
Cái này chắc thợ kỹ thuật giàu kinh nghiệm của Chevrolet Thăng Long cũng đã tìm hiểu.
Em đang chờ kết quả sửa chữa của họ.
Chevrolet Dương Tuấn- Bắc Ninh đã bó tay, không biết Chevrolet Thăng Long có sửa được xe của em không nữa.
chắc đây là lỗi do người dùng chứ bên em bán ra các cụ đều rất hài lòng ạ !
Chúc vợ mới của bác nhanh chóng phục hồi sức khỏe :)

chayran84

Xe máy
Chào các cụ GM
Em chính thức đổi xe sang Honda City.
Chắc từ giờ đến già em cạch mặt ông GM này

quan_service

Xe buýt
Chào các cụ GM
Sao vậy cụ, cụ có bức xúc j ah, ông GM này làm j mà cụ giận vậy, chia sẻ với mọi ng đi cụ ơi

hn03

Xe điện
Chào các cụ GM
Thế mà cụ méo kiện, lại đi dí cho thằng chủ sau, thằng chủ sau lại kêu oăng oẳng doạ kiện, nhưng lại dí. Vứt. Lỗi cái xe cụ là do thằng chủ đầu bảo dưỡng kém, GM nó ko chịu trách nhiệm, muốn hết thì thay máy đi.

quan_service

Xe buýt
Em cũng phải công nhận rằng dòng GM ko đc bền lắm , kể cả máy, số đến gầm bệ...hay hỏng vặt, ví dụ như CDX hộp số hay bị lỗi, bổ như lợn con, còn captival 5 chỗ thì thấy con nào cũng bị lỗi ABS,.. Rồi các lỗi khác nữa...ko biết đời sx sau thế nào.

duongvantu

Xe hơi
Gm sao lại bị trách thế này

tatthanh

Xe hơi
Bán rồi, dí cho người dùng sau chịu khổ. :)
Hình như cụ chủ nói cụ ấy mua xe cũ, em nghi là đã tham gia bơi lội rồi quá. Mua xe cũ quan trọng nhất là chủ cũ bảo dưỡng thế nào. Em mấy lần đi thử gara ngoài đúng là đưa xe cho thợ ngoài thực tập thật, thợ không quen dòng này lắm nên giờ em cứ vào hãng. giờ cụ ấy bán đi lên đời Honda City rồi thì phải.